[Funland] Phillipines năm 1938 và hiện tại

davidland

Xe hơi
Tại sao càng ngày cháu càng theo thuyết nhân định thắng thiên, rằng ý chí và phẩm giá mới là quan trọng nhất, thế mới chết chứ. Phụ nữ Phi đi làm giúp việc nhà ở nước ngoài rất nhiều, nhưng khác với dân Việt, thì đức hạnh không được họ coi trọng cho lắm. VN cũng tham nhũng nhưng ít ra ko lộ liễu như Phi, cháu phát sợ khi thấy đến nhân viên mặt đất cân hàng sân bay cũng đòi hối lộ của khách được. Tham nhũng kinh khủng, đến mức ai kinh doanh đầu tư cũng phát sợ vì cuối cùng con gì nuôi lớn chả để thịt.
Phải nhắc lại là nếu đồng chí x ko phá kéo lùi đất nước đến 20 năm thì giờ VN ko phải so với Phi mà phải so ít nhất với Thái. Lúc nào cũng đổ tại thiên nhiên, bão thì là gì nếu so với Nhật xử lý động đất nhiều nhất thế giới mà họ vân giàu trong hội top. VN ko bão thì lũ lụt, Phi có đâu? Phi ko dẹp được phiến quân cỡ Fulro VN mấy chục năm chẳng qua vì đánh đấm kém, mấy năm trước nhìn xe bọc thép bọc thêm tre đi đánh nhau là biết. HQ thì gần đây mới có tàu tên lửa, không quân thì chỉ có máy bay cánh quạt bà già kém xa QĐ VN.
Vậy quân đội yếu, dân thì nghèo cực nghèo, phúc lợi xã hội kém, cơ sở hạ tầng thì ko cải thiện dẫn đến FDI ko vào, vậy tiền đi đâu hay lại vào túi quan chức cả.
Chịu đồng chí mấy cái gạch đít ở trên!

Riêng phiến quân Phi tôi chưa hiểu rõ cội nguồn căn nguyên của nó nên để tìm hiểu thêm, hình như họ vẫn còn 1 nhóm du kích theo tư tưởng mao-ít thì phải. Mà thôi, đừng so với nước phía Tây của Phi, chắc gì đã trụ được lâu mà so ... =))

Nhưng tôi được biết cơ bản bọn Phi qua làm chuyên gia ở VN chứ chiều ngược lại hình như không có thì phải :D

Chỉnh sửa cuối:

meotamthe

Xe cút kít

Riêng phiến quân Phi tôi chưa hiểu rõ cội nguồn căn nguyên của nó nên để tìm hiểu thêm, hình như họ vẫn còn 1 nhóm du kích theo tư tưởng mao-ít thì phải. Mà thôi, đừng so với nước phía Tây của Phi, chắc gì đã trụ được lâu mà so ... =))

Nhưng tôi được biết cơ bản bọn Phi qua làm chuyên gia ở VN chứ chiều ngược lại hình như không có thì phải :D
Phiến quân ở Phi thì cụ tra từ khoá Abu Sayyaf, rất nhiều năm rồi cụ ạ, các nhóm phiến quân chủ yếu là theo Hồi giáo, tư tưởng mao-it thì hình như không có ở chỗ này.

lacettiGG

Xe điện
Tiếng nói là ngôn ngữ giao tiếp chứ không phải thước đo để so sánh hơn thua cụ à.
Em cũng sống ở bển một thời gian dài,giờ về nước mà còn nghèo hơn khối cụ một chữ TA bẻ đôi không biết.
Có phải cứ tiếng Anh giỏi hơn là giàu hơn đâu cụ. Thế thì các cô giáo tiếng Anh là tỉ phú hết à :))
E nghĩ tiếng Anh tốt hơn thì họ có cơ hội tốt hơn trong việc hội nhập, tiếp thu tri thức, giao thương, ... Túm lại cũng là một yếu tố của sự văn minh thôi.

davidland

Xe hơi
Phiến quân ở Phi thì cụ tra từ khoá Abu Sayyaf, rất nhiều năm rồi cụ ạ, các nhóm phiến quân chủ yếu là theo Hồi giáo, tư tưởng mao-it thì hình như không có ở chỗ này.
Ông Rafael Baylosis được xem như Tổng bí thư tạm quyền của Đội quân Tân Nhân dân, một lực lượng nổi dậy theo ý thức hệ cộng sản kiểu Mao Trạch Đông của Trung Quốc. Đội quân Tân Nhân Dân đã tiến hành cuộc chiến tranh du kích chống Chính phủ Philippines hơn 30 năm nay. Cuộc chiến tranh này đã làm 30 ngàn người thiệt mạng.

Bọn rợ Tàu nó nuôi đám này đó cụ!

tranminh83

Xe tải

Số lượng người PH đông nhất ở Vn là Giáo viên tiếng Anh, Cá sỹ và giúp việc bạn nhé.
Còn mình qua nó làm trong lĩnh vực XNK vì lương người Việt cao gấp 3 lần mức lương trung bình của nó.
Thiên tai bão nhiều nhưng ko phải lý do. Lý do là hệ thống chính trị đã bị thao túng và lợi ích nhóm.

davidland

Xe hơi
Số lượng người PH đông nhất ở Vn là Giáo viên tiếng Anh, Cá sỹ và giúp việc bạn nhé.
Còn mình qua nó làm trong lĩnh vực XNK vì lương người Việt cao gấp 3 lần mức lương trung bình của nó.
Thiên tai bão nhiều nhưng ko phải lý do. Lý do là hệ thống chính trị đã bị thao túng và lợi ích nhóm.
Em mừng quá :D.Lâu nay em cứ nghĩ mình chỉ qua Lào,Cam làm chuyên gia thôi.

Dân việt đang đói trắng răng không có việc làm kia mà đòi kêu Phi qua giúp việc!

tranminh83

Xe tải
Em mừng quá :D.Lâu nay em cứ nghĩ mình chỉ qua Lào,Cam làm chuyên gia thôi.
Bác ko nên nói vì bác thiếu hiểu biết nhưng hay bôi bác Lào Cam. Người Việt sag đó làm XNK chỉ cần biết ít tiếng Trung là thu nhập cug cỡ khoảng 40tr nên nhiều người sang đó làm.

Cartoner

Xe điện
Ước gì người Việt Nam được ngu như bọn Ấn Độ, Pakistan, chả chém được gió mà chỉ làm được bom nguyên tử, máy bay phản lực, phóng vệ tinh, làm CEO các tập đoàn hàng đầu thế giới.
Mọe, thế quái nào thằng bạn Ấn em quen ở HN lại ước Ấn Độ chỉ cần bằng 1 phần VN thôi cũng được. Thằng Ấn kia đã gần 40 tuổi rồi mà nhất định không về Ấn lấy vợ và làm việc, cố sống cố chết bám trụ ở HN với mức lương kỹ sư 15-20 triệu/ tháng.
Còn mấy thằng Pak thì bảo: So thế đ.éo nào được với VN!.

tranminh83

Xe tải
Mọe, thế quái nào thằng bạn Ấn em quen ở HN lại ước Ấn Độ chỉ cần bằng 1 phần VN thôi cũng được. Thằng Ấn kia đã gần 40 tuổi rồi mà nhất định không về Ấn lấy vợ và làm việc, cố sống cố chết bám trụ ở HN với mức lương kỹ sư 15-20 triệu/ tháng.
Cái thằng mà bác trả lời nó điển hình của sự ngu dốt tự nhục, e chán ko buồn nói nó.
Người Ấn nổi tiếng là giỏi Toán, và phân tích logic, chúng nó đã nghĩ ra con số 0. Nên IT nó là trùm...
Nhưng hệ thống chính trị của nó phân cấp, phức tạp, lằng nhằng và ko kiểm soát dc. Chính vì thế rất khó thu hút FDI và ko thể phát triển nhanh như TQ mặc dù 2 bên tương đồng về dân số, điều kiện, quy mô...

meotamthe

Xe cút kít
Cái thằng mà bác trả lời nó điển hình của sự ngu dốt tự nhục, e chán ko buồn nói nó.
Người Ấn nổi tiếng là giỏi Toán, và phân tích logic, chúng nó đã nghĩ ra con số 0. Nên IT nó là trùm...
Nhưng hệ thống chính trị của nó phân cấp, phức tạp, lằng nhằng và ko kiểm soát dc. Chính vì thế rất khó thu hút FDI và ko thể phát triển nhanh như TQ mặc dù 2 bên tương đồng về dân số, điều kiện, quy mô...
Ấn Độ họ có vấn đề giai cấp trong xã hội phức tạp quá, nếu xoá bỏ được thì họ sẽ phát triển kinh khủng, ai đời trong đất nước có 1 lực lượng không được học hành, chả hoá tự kìm hãm chính đất nước mình. Chính sách mở cửa của Ấn Độ cũng không ổn, đầu tư vào Ấn Độ một thời gian là bị ép chuyển giao công nghệ, bọn Đài em quen nó toàn nói kiểu sang đấy làm ăn nó lại bắt đi cái giầy khác nhỏ hơn, ý là trói buộc khắt khe hơn những điều kiện khi ban đầu vào đầu tư. Em nghĩ Ấn Độ nếu giải quyết được 2 vấn đề này thì họ sớm cạnh tranh vị trí trọng yếu trong chuỗi cung ứng toàn cầu với TQ, vì người Ấn Độ giỏi các môn tự nhiên.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Về chất lượng cuộc sống nói chung thì em nghĩ là VN có hơn chút.
Nhưng em không tin kỹ sư Ấn Độ làm ở VN mà lương 15-20tr/tháng. Kỹ sư VN làm ở VN mà lương như vây đã là hơi thấp rồi (trừ khi còn trẻ).

davidland

Xe hơi
Bác ko nên nói vì bác thiếu hiểu biết nhưng hay bôi bác Lào Cam. Người Việt sag đó làm XNK chỉ cần biết ít tiếng Trung là thu nhập cug cỡ khoảng 40tr nên nhiều người sang đó làm.
Hình như không biết nó khác thiếu hiểu biết bác à! Nhưng thôi, bác là người thừa hiểu biết. :D

Em thì chỉ biết mấy tay Phi qua làm chuyên gia cho nhà máy lọc dầu DQ thôi, còn mấy cái cao siêu như cụ thì em chịu. :D

Mà mang tiếng ra nước ngoài làm XNK mà lương có 40tr thì mới ngang với lao động phổ thông VN làm việc tại Nhật, Hàn thôi cụ nên có gì dđâu mà bi bô :D .Ở SG nếu làm ổn thì lương cũng đã gần từng ấy rồi.

Chỉnh sửa cuối:

davidland

Xe hơi
Về chất lượng cuộc sống nói chung thì em nghĩ là VN có hơn chút.
Nhưng em không tin kỹ sư Ấn Độ làm ở VN mà lương 15-20tr/tháng. Kỹ sư VN làm ở VN mà lương như vây đã là hơi thấp rồi (trừ khi còn trẻ).
Cụ vả cụ kia ác thế :D. Mình cứ giả vờ như không biếtđi có tốt hơn không! =))