[Funland] Phía sau mỗi bữa cơm...

Tiểungưnhi88

Xe điện
Vậy à, thế em tối cổ rồi. Mà nó nạc thế nướng lên ăn có ngon không cụ?
Cá nhân em không thấy ngon bằng luộc ạ. Còn ai thích nhiều gia vị thì chắc là ngon ạ,

Tiểungưnhi88

Xe điện

Uyển Lam

Xe máy
Em thích nấu ăn nhưng em không giỏi nấu ăn. Dành ra 2 tiếng hoặc hơn chỉ để nấu một bữa cơm em thấy cứ phí phí thời gian :(
Em mở topic để kể lể chuyện trên trời dưới biển phía sau bữa cơm, cũng là mong nhận được những chia sẻ kinh nghiệm và cách nấu ăn từ các cụ mợ, để biết thêm những món ăn ngon, những đồ dùng hữu ích trong căn bếp, cả những niềm vui tìm lại...
Mợ có quan tâm tới dinh dưỡng của món ăn không ạ? Em đang quan tâm tới việc phân chia/cân đối calo trong món ăn hàng ngày mà đang loay hoay quá. Vì em đến tuổi hít không khí cũng tăng cân rồi.

Ngoài mặt thẩm mỹ, thì tăng cân không kiểm soát em cũng sợ bệnh tật. Em không giỏi nấu nướng, cũng nấu vài món gọi là. Tham gia vào nhóm "Yêu Bếp" mà em thấy áp lực quá...!

Em post ảnh quả thị ở đây để hóng chia sẻ của các cụ/mợ về vấn đề này ạ:

Mit.Mit

Xe máy
e lại thích nấu ăn nhưng hôm đi làm về. cảm giác xả stresss

phuongmit

Xe cút kít
Mợ có quan tâm tới dinh dưỡng của món ăn không ạ? Em đang quan tâm tới việc phân chia/cân đối calo trong món ăn hàng ngày mà đang loay hoay quá. Vì em đến tuổi hít không khí cũng tăng cân rồi.

Ngoài mặt thẩm mỹ, thì tăng cân không kiểm soát em cũng sợ bệnh tật. Em không giỏi nấu nướng, cũng nấu vài món gọi là. Tham gia vào nhóm "Yêu Bếp" mà em thấy áp lực quá...!

Em post ảnh quả thị ở đây để hóng chia sẻ của các cụ/mợ về vấn đề này ạ:

Nếu đã trong tình trạng béo thì đơn giản là cắt bớt lượng ăn trong 1 bữa đi, hoặc bớt thịt tăng rau hay theo 9981 cái thực đơn giảm cân nào đó cảm thấy phù hợp. Sau khi cắt cơ thể phản ứng k quá tiêu cực, mợ vẫn cảm thấy ổn thì tiếp tục duy trì. Còn đói réo bụng, nhũn người thì phải ăn trở lại và tập thể dục thể thao thôi chứ k còn cách nào cả

Uyển Lam

Xe máy
Nếu đã trong tình trạng béo thì đơn giản là cắt bớt lượng ăn trong 1 bữa đi, hoặc bớt thịt tăng rau hay theo 9981 cái thực đơn giảm cân nào đó cảm thấy phù hợp. Sau khi cắt cơ thể phản ứng k quá tiêu cực, mợ vẫn cảm thấy ổn thì tiếp tục duy trì. Còn đói réo bụng, nhũn người thì phải ăn trở lại và tập thể dục thể thao thôi chứ k còn cách nào cả
Em cảm ơn cụ Phương!

Cái khó ở tuổi này là miệng thì kêu gào ầm ĩ "giảm cân, giảm cân", nhưng bụng dạ thì biểu tình dữ dội...Người như cái chum, chỗ cần to thì lại nhỏ, chỗ cần nhỏ thì cứ như Thánh Gióng.

Em không cực đoan quá về giảm cân đâu, chỉ có điều nấu nướng cũng tuỳ hứng, không theo công thức hay khoa học gì cả ạ. Có một số vitamin, uống vào kích thích ăn sao đó...
Hiện, em thiên về hấp và luộc nhiều. Có ngày cũng không ăn cơm, mà thay bằng bánh mỳ hoặc bún, cháo. Tính ăn chay mà sợ không theo nổi, ngất vì thiếu chất thì chít, :D.

phuongmit

Xe cút kít
Em cảm ơn cụ Phương!

Cái khó ở tuổi này là miệng thì kêu gào ầm ĩ "giảm cân, giảm cân", nhưng bụng dạ thì biểu tình dữ dội...Người như cái chum, chỗ cần to thì lại nhỏ, chỗ cần nhỏ thì cứ như Thánh Gióng.

Em không cực đoan quá về giảm cân đâu, chỉ có điều nấu nướng cũng tuỳ hứng, không theo công thức hay khoa học gì cả ạ. Có một số vitamin, uống vào kích thích ăn sao đó...
Hiện, em thiên về hấp và luộc nhiều. Có ngày cũng không ăn cơm, mà thay bằng bánh mỳ hoặc bún, cháo. Tính ăn chay mà sợ không theo nổi, ngất vì thiếu chất thì chít, :D.
Nói chung k chăm tập luyện thì phải điều chỉnh chế độ và lượng ăn thôi, chả còn bài gì cả :)) chỉ số cơ thể bthuong thì chả việc gì phải ăn chay mợ ạ, chỉ giảm những món có thể làm mình dễ tăng cân và nguy cơ cao làm xấu chỉ số thôi. Nhà e thì cơm tối chủ yếu cho trẻ con chứ người lớn thì rau dưa nhẹ nhàng, đơn giản lắm k có gì dức đầu cả

just for fun

Xe lăn
Nói chung k chăm tập luyện thì phải điều chỉnh chế độ và lượng ăn thôi, chả còn bài gì cả :)) chỉ số cơ thể bthuong thì chả việc gì phải ăn chay mợ ạ, chỉ giảm những món có thể làm mình dễ tăng cân và nguy cơ cao làm xấu chỉ số thôi. Nhà e thì cơm tối chủ yếu cho trẻ con chứ người lớn thì rau dưa nhẹ nhàng, đơn giản lắm k có gì dức đầu cả
Béo 1 tí cũng được, miễn là khoẻ mạnh, các chỉ số khám sức khỏe trong giới hạn

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em cảm ơn cụ Phương!

Theo em nấu ăn là niềm vui, nhưng ko theo công thức em nghĩ không ổn. Mật ong pha với bột sắt dây, trứng ngỗng nấu tỏi thì ối dồi ôi luôn. Ngoài ra nhiều thứ kết hợp sai gây hiện tượng tào tháo đuổi.

Uyển Lam

Xe máy
Thời gian biểu buổi sáng của trung niên sẽ là:
+ Dậy 5 giờ: vệ sinh cá nhân. Uống nước ấm.
+ Tới phòng tập hoặc đi bộ/tập tại nhà.
Môn thể thao: yoga/zumba/aerobic...tập trong vòng 30-45 phút.
+ Nấu ăn sáng/đi ăn sáng. Pha trà mang tới cơ quan/văn phòng.

Trong vòng quay cuộc sống, có những ngày sẽ không theo đúng lịch. Đồng thời, chọn môn thể thao để tăng cơ, giảm mỡ cũng là cả một quá trình.

Đồ ăn gồm: [đạm + tinh bột + chất xơ + chất béo + khoáng chất].
* Đạm: thực vật/động vật.
* Tinh bột: cơm/bún/bánh mỳ/cháo/phở...
* Chất xơ: viên uống/rau, củ, quả (bao gồm cả tinh bột).
* Chất béo: Trái cây (bơ)/viên uống...
* Khoáng chất và vitamin: nước/TPCN...
Như vậy thì nấu nướng để đảm bảo những thành phần này còn giữ được số phần trăm tối đa, em e là khó. Thực tế bản thân cũng nấu nướng theo kinh nghiệm là nhiều, chưa khoa học. Nên tìm đến TPCN ví dụ viên uống để bổ sung thêm khoáng chất + vitamin.
Chính cái bể này bị ngụp lặn hơi sâu, nên tăng chỗ nọ giảm chỗ kia.
Vấn đề tăng cân là phụ, mà ăn uống chưa khoa học làm tăng nguy cơ mắc bệnh í ạ.

Em có theo dõi các nhóm ăn chay, thì thấy các bạn đều chia sẻ cơ thể ổn: tinh thần, da dẻ đẹp. Song thấy món ăn không coá thịt thì sống sao?! :((

Theo em nấu ăn là niềm vui, nhưng ko theo công thức em nghĩ không ổn. Mật ong pha với bột sắt dây, trứng ngỗng nấu tỏi thì ối dồi ôi luôn. Ngoài ra nhiều thứ kết hợp sai gây hiện tượng tào tháo đuổi.
Đúng rồi cụ/mợ. Em nghĩ ai cũng giắt lưng vài kinh nghiệm nấu nướng. Do được chỉ bảo từ nhỏ, cùng với kinh nghiệm dân gian và tự tìm tòi học hỏi. Để khi nấu món gì thì biết ít nhất một, hai gia vị để gia giảm cho phù hợp. Có thể chưa đạt chuẩn, song yếu tố an toàn là điều đầu tiên được đặt ra. Độ ngon còn tuỳ tay người nấu.
Xem phim "Muôn vị nhân gian", thấy cảm hứng nấu nướng dâng cao ngút trời. Cơ mà đời lại chỉ dúi vào tay cái công thức rau muống với trứng luộc, nên thôi, em vẫn làm ô sin đời này...:D.

Yeuaibaygio

Xe container
Cơ mà đời lại chỉ dúi vào tay cái công thức rau muống với trứng luộc, nên thôi, em vẫn làm ô sin đời này...:D.
Rau muống, ray ngót, mùng tơi, rau dền...
Thịt lợn, cá kho, tôm tép, trứng, đậu, lạc.
Đấy mới là tốt cho sức khỏe. Còn sơn hào hải vị ăn bon miệng chưa chắc đã tốt ạ.
Bà bác dâu lấy ông anh trai ông nội em, từ 80 tuổi trở đi em thấy cụ ăn thanh đạm; chủ yếu chỉ cơm với tí thịt nạc rim mắm và rau muống luộc, canh suông. Còn các món khác cụ đều kiêng, bảo ăn vào không lành bụng. Người cụ gầy gầy mà ưa vận động, tính tình hiền hòa. Cụ sống đến 97 tuổi khỏe mạnh, minh mẫn, đi nhanh không bị nằm bệt.