[Funland] Phía sau mỗi bữa cơm...

Uyển Lam

Xe máy
Rau muống, ray ngót, mùng tơi, rau dền...
Thịt lợn, cá kho, tôm tép, trứng, đậu, lạc.
Đấy mới là tốt cho sức khỏe. Còn sơn hào hải vị ăn bon miệng chưa chắc đã tốt ạ.
Bà bác dâu lấy ông anh trai ông nội em, từ 80 tuổi trở đi em thấy cụ ăn thanh đạm; chủ yếu chỉ cơm với tí thịt nạc rim mắm và rau muống luộc, canh suông. Còn các món khác cụ đều kiêng, bảo ăn vào không lành bụng. Người cụ gầy gầy mà ưa vận động, tính tình hiền hòa. Cụ sống đến 97 tuổi khỏe mạnh, minh mẫn, đi nhanh không bị nằm bệt.
Một chị chủ quán chia sẻ với em về ông nội của chị ấy như thế này:
"Ông 92 tuổi, tự đi mua xe đạp điện ở Thành phố cách nhà chị gần 20km mà không cần ai đưa, đón. Về đến nơi, ông làm cả nhà ngạc nhiên.
Ông thường uống nước lá nhân trần phơi khô rồi hãm lấy nước uống. Vườn sau nhà, như một vườn thuốc Nam, cơ man nào những cây và cây.
Nhà gần biển, thỉnh thoảng ông mới ăn con mực hay cá, không ăn nhiều đạm, rau là món chính. Gần đây, ông uống lá xạ đen. Người rất khoẻ, không ốm đau gì, vẫn nhớ tên các cháu và chắt. Sáng ông vẫn dậy từ 4 rưỡi đi thể dục."

Thật sự rất nể nhân vật chính vì rèn luyện được sức khoẻ minh mẫn như vậy. Thực tình, có những hôm ăn uống tá lả, cơ thể cũng mệt thật, cảm thấy nặng nề vì bộ máy tiêu hoá phải làm việc nhiều. Phần lớn là do em cũng thêm tuổi, phần nữa là làm việc phải ngồi nhiều, ít vận động. Nên bữa chính vẫn nấu theo khẩu vị của mọi người và phải có thịt, cá. Hôm nào thiếu tinh bột là mơ màng, không tỉnh táo ngay ấy mợ.

_______
Nghe xong câu chuyện của chị chủ quán, em cũng lược bớt đạm động vật và thay thế bằng rau, quả nhiều hơn. Hi vọng càng già càng nhẹ nhõm thôi chứ vác cái eo bánh mỳ thấy khổ thật xự, 😥.

Yeuaibaygio

Xe container
Thực tình, có những hôm ăn uống tá lả, cơ thể cũng mệt thật, cảm thấy nặng nề vì bộ máy tiêu hoá phải làm việc nhiều.
Chiều cái mồm là tội cái bụng Mợ ạ.
Em từ lâu lâu rồi rất sợ phải ăn cỗ bàn liên hoan các thứ. Ăn vào xong thấy mệt lắm.

Uyển Lam

Xe máy
Chiều cái mồm là tội cái bụng Mợ ạ.
Em từ lâu lâu rồi rất sợ phải ăn cỗ bàn liên hoan các thứ. Ăn vào xong thấy mệt lắm.
Nói gì thì nói, phải tập thể thao mới giảm cân và khoẻ mạnh được ấy mợ. Tập thể dục, mồ hôi đầm đìa, nhễ nhại ra vừa khoẻ về tinh thần còn làm cho cơ thể sắc nét.
Đến phòng tập -> Bật nhạc lên hay ở nhà thì đeo tai nghe rồi kiên trì từng ngày, từng ngày...

Phụ nữ là phải khoẻ và đẹp, phải không mợ? :D

ZynZyn

Xe lăn
E thích bạn Thuận Zllo này, bạn ý biên đạo tốt, bài nào cũng hay.
Nói gì thì nói, phải tập thể thao mới giảm cân và khoẻ mạnh được ấy mợ. Tập thể dục, mồ hôi đầm đìa, nhễ nhại ra vừa khoẻ về tinh thần còn làm cho cơ thể sắc nét.
Đến phòng tập -> Bật nhạc lên hay ở nhà thì đeo tai nghe rồi kiên trì từng ngày, từng ngày...

Phụ nữ là phải khoẻ và đẹp, phải không mợ? :D

Bang lang

Xe điện
Em thích cá diếc kho tương =P~=P~=P~
Em cũng thích. Cá bống kho tiêu ớt và chỉ cho nước mắm. Nhưng em chưa ăn cá kho của cụ Xe bo 4 banh nên chưa biết có thích ko. Để em làm thử theo cụ ấy. Lần trước em làm lẩu dê theo như cụ ấy ăn như Nhất Ly thời xưa.

phuongan

Xe điện
Em cũng thích. Cá bống kho tiêu ớt và chỉ cho nước mắm. Nhưng em chưa ăn cá kho của cụ Xe bo 4 banh nên chưa biết có thích ko. Để em làm thử theo cụ ấy. Lần trước em làm lẩu dê theo như cụ ấy ăn như Nhất Ly thời xưa.
Em giống mợ khoản ăn uống phết :)
Nay em ăn cơm ở nhà máy mà các bác bếp dùng gói gia vị nêm sẵn để kho thịt, chán chán là :-&

Bang lang

Xe điện
Em giống mợ khoản ăn uống phết :)
Nay em ăn cơm ở nhà máy mà các bác bếp dùng gói gia vị nêm sẵn để kho thịt, chán chán là :-&
Gia vị của Việt Nam ăn ko chuẩn lắm. Em hay mua gia vị của Thái và tàu. Với Thái em đề xuất cà ri, thơm ngon vô cùng. Trời lạnh mà làm nồi khoai tây nấu thịt bò/ thịt gà cà ri thì toát mồ hôi. Gói gia vị cà ri của Thái nó rất thơm, hàng Việt Nam ko thể so được. Em hay nấu cà ri vàng.
Nhân tiện em muốn hỏi có cụ nào biết cà ri xanh nấu món j ko, em cũng mua cà ri xanh nhưng nhìn hình ko biết đấy là món j nhưng em vẫn mua. Em chưa nấu thử.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Gia vị của Việt Nam ăn ko chuẩn lắm. Em hay mua gia vị của Thái và tàu. Với Thái em đề xuất cà ri, thơm ngon vô cùng. Trời lạnh mà làm nồi khoai tây nấu thịt bò/ thịt gà cà ri thì toát mồ hôi. Gói gia vị cà ri của Thái nó rất thơm, hàng Việt Nam ko thể so được. Em hay nấu cà ri vàng.
Nhân tiện em muốn hỏi có cụ nào biết cà ri xanh nấu món j ko, em cũng mua cà ri xanh nhưng nhìn hình ko biết đấy là món j nhưng em vẫn mua. Em chưa nấu thử.
Cụ nấu món nào dùng gia vị nước đấy chứ, ví dụ hành tỏi ta mà thua hành tỏi nước nào. Cũng ở ta hành tỏi hải dương nó đã khác các tỉnh khác. Hay húng láng độ thơm khác nhau trồng từng vùng.
Món ta mà gia vị tàu ko ổn.

just for fun

Xe lăn
Cháu lại ko thích món cà ry vì nó nặng mùi, ăn xong đến lúc cả người mồ hôi toát ra cũng cảm giác có mùi cà ry.
Nhà cháu còn ít tôm vụn buổi tối ăn ko hết, cháu xào kỹ để đấy sáng mai đổ bánh xèo ăn sáng.

thichrauxanh

Xe điện
E chả có tgian làm món gì, Dê đem về e vứt nồi hầm cho nhanh, kèm gừng đen, hạt sen.. Thậm chí e ko buồn thái nhỏ, cứ để các cục như nắm tay, ninh nhừ tét ra.
Đúng là chán thật nhưng chỉ tiêu đầu tiên của e là ko quá 5p/1 món :((

Tgian phải tiết kiệm để đi pượt :)) haha

Chỉnh sửa cuối:

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Mợ có thể hầm thịt bò, khoai tây, cà rốt cà chua và cải bắp, món ăn đủ dinh dưỡng, chất đạm, chất sơ và tinh bột

just for fun

Xe lăn
Mợ có thể hầm thịt bò, khoai tây, cà rốt cà chua và cải bắp, món ăn đủ dinh dưỡng, chất đạm, chất sơ và tinh bột
Món thịt bò F1 nhà cháu thích nhất là sốt vang, thích nhì là nấu dưa.
Mai nhà cháu mua 1 con ngan mà chưa biết nên nấu món gì đây ạ.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Món thịt bò F1 nhà cháu thích nhất là sốt vang, thích nhì là nấu dưa.
Mai nhà cháu mua 1 con ngan mà chưa biết nên nấu món gì đây ạ.
Ngan nhiều thịt, mợ có thể luộc, nấu măng, chiên cháy tỏi…. Nấu miến, nộm với thân cây chuối ăn cũng rất mát