[Funland] Phía sau mỗi bữa cơm...

Tiểungưnhi88

Xe điện
Trong các món cá kho, em thích nhất mấy lần được ăn như này:
- Cá suối kho niêu đất (ăn ở Hà Nam, ăn xong mua 1 niêu mang về, có chụp ảnh quán mà mất ảnh rồi).
- Cá bống biển kho niêu đất (em được cho, hình như có mật mía và riềng).
- Cá thu kho nước dừa (em được cho, sau đó tự làm được giống như vậy).
Còn các loại khác: kho chuối xanh, kho riềng, kho khế, thịt 3 chỉ, măng, dưa, rau răm, chè tươi, vỏ hành khô, kho tộ... cũng ngon nhưng em không thích bằng 3 loại trên.
Cá kho em thích ăn mỗi lá gừng, hoặc vỏ hành khô (vỏ hành nhà làm ko phun thuốc, cho vào khô cá, mầu đẹp và ăn ngon)

Bang lang

Xe điện
Vâng, cả con heo có 2 quả má đào chắc cỡ 1,5-2 Lạng. Thịt dải nếu biết cách luộc vừa chín tới thì ăn sẽ mềm, ngọt, luộc quá lửa một chút sẽ dai và khô. Nếu mợ muốn làm bún chả thì ra chợ bảo họ cắt cho phần nách giữa, thịt nướng sẽ mềm hơn và không bị mỡ như thịt ba chỉ.
Chúc mợ chủ nhật có một bữa ăn tươi ngon miệng :đ
Em cảm ơn cụ. Em rất thích nói chuyện với cụ vì cụ luôn chia sẻ những thông tin hữu ích với em. @};-@};-@};-

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cá kho em thích ăn mỗi lá gừng, hoặc vỏ hành khô (vỏ hành nhà làm ko phun thuốc, cho vào khô cá, mầu đẹp và ăn ngon)
Chuẩn rồi cụ, cá kho thêm vỏ hành khô, cũng làm cho cá thơm hơn đó

sakai_yo

Xe lăn
Chợ nhà em thì nọng khác má đào. Má đào dính với lưỡi - ăn cả cụm hoặc ăn rời thì bảo họ cắt. Nọng thì nếu em mua về nướng thì họ sẽ bỏ bì và mỡ (đắt hợ 3 chỉ), nếu em mua về rán lấy tóp thì họ sẽ bỏ bì thôi.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

Tiểungưnhi88

Xe điện

thichrauxanh

Xe điện
Con em nó khoe thì không phải mua đâu, cứ có cá to chén là đc Hai bố con đấy lúc nào chả tranh thủ chuồn đi câu, chiều nhau kinh khủng, có hôm mưa nhỏ cũng đi. Bố nó cứ chiều theo nó nên giờ bênh bố lắm.

Được cái chị đi vắng mọi thứ còn nề nếp hơn vì hai đứa đấy sợ bố.
Trước khi đi chị đã làm nem, thịt mắm tép, thịt kho sẵn rồi, định mua cả rau rửa và dán nhãn nhưng bố nó bảo thôi, hai thằng lớn rồi, siêu thị ngay dưới nhà.
Ở nhà sẽ triển khai thêm các món kiểu thịt băm sốt cà chua, trứng sốt cà chua, nhộng rang, lạc rang muối, được cái ông nhà chị nấu ăn ngon và chịu khó chăm con lắm nên chị tự mình lo lắng chứ cũng chẳng đến nỗi phải như vậy. Chị mắc bệnh lo lắng và cuồng con quá mức ý.

Cá cụ câu chắc phải nặng gần 50kg ấy nhỉ? Em gọi về toàn thấy dắt nhau đi câu hoặc bóng đá hoặc cờ vua. Chắc đêm mới câu được cá to nhỉ?
Mợ tỉnh ra rồi đấy ạ, câu chỉ có câu đêm thôi, ban ngày câu con cá dăm ba cân chán lắm :P

thichrauxanh

Xe điện
Đợt e đi với cty, 2 đứa ở nhà với dì cũng ngoan lắm. Vì mẹ nói nhiều lúc nó có nghe đâu, còn dì quát phát là nghe răm rắp. Mà khoản ăn uống e chả lo. Bọn nhà e ở nhà với dì e lại yên tâm, chứ ở với bố nó, ổng hay nói tục, rồi răng thì hôm đánh hôm không, thể dục cũng lười cho con đi. Em mà đi để con cho bố mấy hôm về nó mà mất nề nếp thì e phải nắn lại cả hàng tháng mất
Mợ e chăm con chuẩn bài quá, trẻ con mà thả một lần là nó quen luôn. Rất khó uốn.

thichrauxanh

Xe điện
Vẫn đề này vợ em quê hành khô mới biết, vì lấy đâu ra, với lại giờ phun thuốc khiếp lắm ý, của nhà mới ăn thôi ah
Ôi e là ruộng trực tiếp đây.

E hỏi ô cụ ruông bên ô phun gì đấy, ô tỉnh queo "tưới nước thôi".
Bà cụ vợ ô tử tế hơn: cháu tránh xa ra ô đang phun thuốc sâu đấy :D

Hỏi thằng e: "rau nhà mày trồng sạch không?"
Nó tỉnh queo: "sạch lắm a ạ, phun thuốc đc 3 hôm rồi" :))
Hự! Gà nhà mày sạch ko? Gà ngon lắm, e cho dừng cho ăn cám đc 15 ngày rồi.
Đấy là e e nó làm cho nhà nó ăn đấy =))

Nhimtiu

Xe container
Cụ Nhím biết nghề của e luôn, e bắt cá săn rau ạ ;))
Ah hôm trc cụ phuongmit bàn về chép sông thật ra bọn cá năm nào mùa lũ nó chả cuốn đầy các ao chuôm ra sông thì sẽ thành cá sông sau một tg. Con cá sống tự nhiên ở sông hay biển thì nom nó rất xù xì gai góc và rất khoẻ để phù hợp tự nhiên chứ k như cá trong ao. Kiểu hổ nuôi nhốt và tự nhiên khác nhau lém. Hôm qua em câu đc ít vẹm xanh mí tôm hết 475k đơi cụ ạ:

thichrauxanh

Xe điện
Ah hôm trc cụ phuongmit bàn về chép sông thật ra bọn cá năm nào mùa lũ nó chả cuốn đầy các ao chuôm ra sông thì sẽ thành cá sông sau một tg. Con cá sống tự nhiên ở sông hay biển thì nom nó rất xù xì gai góc và rất khoẻ để phù hợp tự nhiên chứ k như cá trong ao. Kiểu hổ nuôi nhốt và tự nhiên khác nhau lém. Hôm qua em câu đc ít vẹm xanh mí tôm hết 475k đơi cụ ạ:

View attachment 8692764
Cụ dùng cần câu xịn có khác, một lần tung cần là đi nửa triệu :D E cũng đi săn cá Lăng đuôi đỏ tiếp đơi :P

Nhimtiu

Xe container
Cụ dùng cần câu xịn có khác, một lần tung cần là đi nửa triệu :D E cũng đi săn cá Lăng đuôi đỏ tiếp đơi :P
Cá đó thịt vàng ươm chén ngon lém.:)) Nay em đnag ngoài biển tối em câu trong nhà hàng cho tiện cụ ạ.