[Funland] Phía sau mỗi bữa cơm...

tự_lực

Xe buýt
Trong con heo, em đánh giá cao nhất là 2 quả má đào, chất lượng tuyệt vời. Tuy nhiên tùy vào món ăn thì mỗi phần thịt lại cho ra chất lượng tối ưu hơn.
Lúc e gõ còm cg cân nhắc sau đó lại bỏ đi vì má đào ít quá. Với nướng chấm muối ớt là chủ đạo nên lại k liệt kê nữa.

just for fun

Xe lăn
Mợ dạy em món này với. Em toàn rán xong rim mắm tỏi đường. với em chỉ biết mua cá ngừ trong Homefarm thôi
Cá rửa sạch rồi ngâm với nước vo gạo để khử tanh,vớt ra để ráo, rán sơ qua. tước măng và luộc, hành tỏi đập dập, băm nhỏ. Thịt ba chỉ thái quân cờ cho vào đun cho chảy mỡ, cho hành tỏi băm vào xào săn cùng thịt, cho măng vào xào, nêm nếm gia vị hơi đậm, cho 1 tô nước lọc vào đun sôi thì xếp cá vào, đun lửa nhỏ liu riu đến lúc nước cạn là được. Thành phẩm đạt yêu cầu là miếng cá mềm, chắc thịt chứ ko nát, ngấm gia vị vừa ăn (nhà cháu ko ăn cay mấy nên lúc kho thì cho nguyên mấy trái ớt vào kho cùng chứ ko thái ra).
Ảnh mạng, công thức trên mạng họ ko rán sơ qua và ko cho thịt, nhưng nhà cháu thì có rán sơ qua và cho 2 lạng thịt ba chỉ ăn cho sướng mồm ạ.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cá rửa sạch rồi ngâm với nước vo gạo để khử tanh,vớt ra để ráo, rán sơ qua. tước măng và luộc, hành tỏi đập dập, băm nhỏ. Thịt ba chỉ thái quân cờ cho vào đun cho chảy mỡ, cho hành tỏi băm vào xào săn cùng thịt, cho măng vào xào, nêm nếm gia vị hơi đậm, cho 1 tô nước lọc vào đun sôi thì xếp cá vào, đun lửa nhỏ liu riu đến lúc nước cạn là được. Thành phẩm đạt yêu cầu là miếng cá mềm, chắc thịt chứ ko nát, ngấm gia vị vừa ăn (nhà cháu ko ăn cay mấy nên lúc kho thì cho nguyên mấy trái ớt vào kho cùng chứ ko thái ra).
Ảnh mạng, công thức trên mạng họ ko rán sơ qua và ko cho thịt, nhưng nhà cháu thì có rán sơ qua và cho 2 lạng thịt ba chỉ ăn cho sướng mồm ạ.
View attachment 8691830
Các món thực phẩm như thịt cá… mợ dùng nước mẻ để rửa thì thực phẩm vừa sạch vừa thơm

Tiểungưnhi88

Xe điện
Vậy ạ? Cháu thường tận dụng nước vo gạo. Nước mẻ là mình pha ra hay như nào ạ?
Cá tanh ít cụ dùng bỗng rượu cũng được, cá độ tanh cao thì mẻ mới át được. Kể cả nấu canh cá cũng vậy.

just for fun

Xe lăn
Cá tanh ít cụ dùng bỗng rượu cũng được, cá độ tanh cao thì mẻ mới át được. Kể cả nấu canh cá cũng vậy.
Đấy là nấu, nhưng để ngâm rửa thì từ trước đến giờ cháu vẫn dùng nước vo gạo, rửa sạch cá trước rồi ngâm lại với nước vo gạo, sau đó vớt ra để ráo chứ ko rủa lại nữa

tự_lực

Xe buýt
Đấy là nấu, nhưng để ngâm rửa thì từ trước đến giờ cháu vẫn dùng nước vo gạo, rửa sạch cá trước rồi ngâm lại với nước vo gạo, sau đó vớt ra để ráo chứ ko rủa lại nữa
Nhà em hay sử dụng dấm chuối - nước chanh - rượu trắng (tiện cái gì,dư caia gì xài cái đó) để khử tanh của cá,nhớt của bọn da trơn...Nhưng đại đa số là tuỳ hứng,k có công thức cụ thể nên đại đa số ngon hay không do các cụ phù hộ 😂

just for fun

Xe lăn
Nhà em hay sử dụng dấm chuối - nước chanh - rượu trắng (tiện cái gì,dư caia gì xài cái đó) để khử tanh của cá,nhớt của bọn da trơn...Nhưng đại đa số là tuỳ hứng,k có công thức cụ thể nên đại đa số ngon hay không do các cụ phù hộ 😂
Nước cốt chanh ko cẩn thận sẽ làm chín phần da cá

just for fun

Xe lăn
Mà tóm lại, các cụ một tuần ăn mấy bữa cá? ưu tiên cá biển hay cá đồng ạ? Nhà cháu 1 tuần chắc phải 3-4 bữa cá.

Sứa.

Xe điện
Rửa cá cho khỏi tanh thì ko gì = nước rửa bát :>

Dancingwiththewind

Xe điện
Em đang xơi rau đắng, đầu tiên đắng sau đó ngọt trong miệng ngon thế
Mà tóm lại, các cụ một tuần ăn mấy bữa cá? ưu tiên cá biển hay cá đồng ạ? Nhà cháu 1 tuần chắc phải 3-4 bữa cá.
Em cảm ơn mợ, để tuần tới em đi công tác về em sẽ triển khai cho bố con nó lác mắt.
Nhà em cũng hai con trai mà ăn nhiều quá, em đang muốn tăng cường cá mà giờ mua cá đồng khó quá, cá nuôi bán ngoài chợ béo ăn sợ
Nhà em lại hay ăn thịt lợn vì mẹ em oder thịt lơn đen gửi cho ăn.
Thi thoảng ông lão muốn ăn thịt chó nhưng em chỉ mua đồ cho triênt khai món giả cầy=))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Rửa cá cho khỏi tanh thì ko gì = nước rửa bát :>
Nước rửa bát nó ngấm vào thì ăn nhanh die lắm. Cứ nước vo gạo ném vài hạt muối vào là được rồi, có sao ăn vậy thôi chứ cầu kỳ quá. Thịt sống chén nhoàm nhoàm mà có phải sát dấm, mẻ hay ngâm nước của bát đếch đâu :))

tự_lực

Xe buýt
Nước rửa bát nó ngấm vào thì ăn nhanh die lắm. Cứ nước vo gạo ném vài hạt muối vào là được rồi, có sao ăn vậy thôi chứ cầu kỳ quá. Thịt sống chén nhoàm nhoàm mà có phải sát dấm, mẻ hay ngâm nước của bát đếch đâu :))
Nó tiện nó nhanh đó cụ. Như làm lươn,cá da trơn bỏ dấm vào cực nhanh luôn. Da cá kin kít kin kít. Phê lắm,át mùi nữa!