[Funland] Phía sau mỗi bữa cơm...

Sứa.

Xe điện
Cai hấp 5 tầng á mợ? Em mua 1 caid nổi to đùng, phải luộc được 3 con gà, đi kèm có cái lồng hấp. Một công đôi việc. Đường kính nó phải 50cm. Khi nào cần nấu xôi cũng tiện.
Mợ định mở hàng xôi gà à? :-o

buicongchuc

Xì hơi lốp

ZynZyn

Xe lăn
Quán đó là ở ngã 3 Phan Huy Ích - Quán Thánh chứ ạ.
Ngày trước có cái quán ốc chỗ ngã 3 Hòe Nhai x Quán Thánh rất ngon mà sau họ chuyển đi đâu rồi cháu nhỉ? =((

ZynZyn

Xe lăn
E nghĩ đa số người miền Bắc cũng đều thích cái se se lạnh của tiết trời đầu đông, khi con người chỉ cần khoác 1 chiếc áo khoác mỏng, ngồi nhâm nhi bên chén trà nóng ngắm dòng người ngược xuôi, hoặc xì xụp bên nồi lẩu bốc hơi nghi ngút thơm lừng.
Mùa đông rét cắt da cắt thịt, lại thèm nắng ấm phương Nam, nhớ món ốc Đào quận 4, buổi đêm đi chợ đầu mối mua hoa quả.
Thu đẹp là do kẻ si tình đó, chứ chúng ta thì chỉ thích thời tiết độ chớm Đông. Khi ấy mới đúng điệu.
Mấy hôm trước, em đọc "Hiên nhà chắn hết mưa giông", còn có một đoạn rất hay, tản mạn về những thức trái chín trong vườn. Đọc lên, sực nức mùi của mùa những loại quả, và có cả mùa Thu, đâu đó:

Bởi em là người miền Bắc, nên mới thấm cái lạnh của Thu Đông, da dẻ khô và tóc rụng. Có điều, nhiều món ăn ở hai mùa này cũng hấp dẫn. Mùi sốt vang đượm mùi thảo quả này; canh chua thịt bò ngấu đến sũng cả ruột; các loại lẩu cho mùa tiệc tùng...
Đất nước gì mà nơi nào đi qua cũng có đặc sản, ẩm thực phong phú làm người ta thèm muốn chết, :D.

Chỉ có điều, mùa Đông miền Bắc nghiệt ngã như đang tay trong tay mà cắt xoẹt cái. Buốt.
Sài Gòn có hai mùa rõ rệt. Nhưng phụ nữ Sài Gòn, sẽ rất thèm cái se lạnh chớm Đông, mợ nhỉ?

ZynZyn

Xe lăn
E ko cụ ạ. Nhà đó nghỉ bán lâu lắm rồi. Phố Phan Huy Ích có hàng bún đậu mắm tôm khá ngon.
Giờ e ăn ốc luộc ở phố Tôn Thất Thiệp (phải ggmap mới nhớ được tên phố :D) trước đây là ngõ 34 Trần Phú. Hoặc e ra quán vỉa hè ngã 5-6 phố Nhà Hoả - Đường Thành - Phùng Hưng.
Ầy...đúng rồi, lâu quên mất 😁 Cháu có biết mẹ con bà í chuyển đi đâu ko?

ZynZyn

Xe lăn
E bình minh muộn, khi nắng chiếu xiên qua cửa kính thành những vệt nắng nhảy múa trong nhà, thời tiết này thật dễ chịu, ko muốn làm j hết

Sáng sớm em thường thức dậy lúc 5h30, lên sân thượng lúc trời còn lờ mờ sáng, phố phường vắng tiếng nhân xa, cảm nhận đc mùi thơm dìu dịu phảng phất từ hoa Dẻ và hoa Ngọc Lan ... rất sảng khoái.
Ps: Dịp này hoa Dẻ thì vừa chín, hoa Lan thì vẫn sai... thích thế 8-> 8->
(Mai chụp ảnh)

Uyển Lam

Xe hơi
Sáng sớm em thường thức dậy lúc 5h30, lên sân thượng lúc trời còn lờ mờ sáng, phố phường vắng tiếng nhân xa, cảm nhận đc mùi thơm dìu dịu phảng phất từ hoa Dẻ và hoa Ngọc Lan ... rất sảng khoái.
Ps: Dịp này hoa Dẻ thì vừa chín, hoa Lan thì vẫn sai... thích thế 8-> 8->
(Mai chụp ảnh)
Văn đẹp nhỉ? Đọc thấy nhẹ nhõm quá!
Mùi hoa Ngọc Lan thơm kiểu sang sang ấy. Màu nhẹ nhàng. Cái yêu nhất là ra hoa rất lâu. Đúng mùa là rộ lên, nhưng lác đác kéo dài cũng vẫn ngắt được vài bông cho thơm nhà. Em cũng thích hoa Ngọc Lan, vì mùi lúc nào cũng phảng phất, quanh quẩn, man mát chứ không sực lên như hoa Ly. Mà Ngọc Lan tên thì rõ yêu kiều, lại còn được cả hương lẫn hoa, thành ra hay được trồng ở những nơi cũng đẹp: nhà, chùa chiền thanh tịnh...

Thu này, cụ Sứa đã có người để hái Ngọc Lan tặng chưa? :D
E nghĩ đa số người miền Bắc cũng đều thích cái se se lạnh của tiết trời đầu đông, khi con người chỉ cần khoác 1 chiếc áo khoác mỏng, ngồi nhâm nhi bên chén trà nóng ngắm dòng người ngược xuôi, hoặc xì xụp bên nồi lẩu bốc hơi nghi ngút thơm lừng.
Mùa đông rét cắt da cắt thịt, lại thèm nắng ấm phương Nam, nhớ món ốc Đào quận 4, buổi đêm đi chợ đầu mối mua hoa quả.
...lại cứ thấy nhớ mùa ấy mợ Zyn nhỉ?
Như chúng ta, quen với nhịp điệu của thời tiết rồi, sang Thu lại bắt đầu chùng chình sương là biết một mùa mới, tuổi mới. Đến Đông lại bắt đầu với áo ấm, khăn quàng. Lạnh thấu xương, nhưng ít ai rời bỏ quê hương để đi tìm cái mới. Mùa nào thức nấy, lại có thú vui để nhâm nhi với bạn bè, người thân. Lâu dần, cái "tình" nó cứ bện chặt lại, quấn lấy quanh người, thành ra "nhớ"...

Bắt đầu từ mùa này, có thể mơ đến lúc thong thả ngồi ngắm hoa Mai trắng, hoa Đào rừng, và co mình trong sương giá cuối Đông rồi. Lại sắp Tết...!
Eo ơi..., 😛!

Đầu xù

Xe buýt
Cai hấp 5 tầng á mợ? Em mua 1 caid nổi to đùng, phải luộc được 3 con gà, đi kèm có cái lồng hấp. Một công đôi việc. Đường kính nó phải 50cm. Khi nào cần nấu xôi cũng tiện.
Mợ cho em xin mã hiệu em xem. Nhiều loại quá em loạn hết lên.

vanpink

Xe đạp
Bữa cơm tối với gia đình em mới là thời gian nấu nướng, bày biện nhưng cũng gói gọn trong khoảng 1h thôi

Sứa.

Xe điện
Mợ Hồng Vân nom có vẻ giống vk cụ buicongchuc phết, nhất là cái đĩa tôm ;))

Gaumeluoibieng

Đi bộ
Em đoán là chuột đồng. Nhưng em không biết cái miếng tròn tròn xoáy xoáy kia là gì 😂
Cái đấy là bánh bao chiên ạ. Trong này heo quay gà quay vịt quay hay ăn kèm bánh bao chiên. Bánh chỉ có bột không có nhân và hơi ngọt tí.

Landscape2son

Xe tải
Cơm trưa nay, mời các cụ/mợ

Món này em chưa ăn bao giờ và em đoán chắc cũng ngon nhưng sao cảm quan nó chán thế cụ? Nước canh thì xám ngoét xong lại lõng bõng nước như chả có sự kết nối giữa các nguyên liệu với nhau :P

Bang lang

Xe điện
Mợ cho em xin mã hiệu em xem. Nhiều loại quá em loạn hết lên.
Nồi em mua là Five Star. Em mua đúng hôm 2 tết vì hôm giao thừa em muốn luộc 2 con gà một lúc nhưng ko có nồi, đành chờ con kia chín thì mới luộc tiếp nên e thấy mất time. Nhưng em mua bị đắt vì hôm đó nó giảm giá mà đã 1,4 tr. Em vừa search trên mấy trang điện tử có to nhất như của em có hơn 1 tr thôi. Nồi nó dày lắm và sáng. Ko sợ bị cháy.
Mua nồi này tiện là mợ có thể luộc 2 con gà ở dưới rồi ơ trên nấu xôi, nước dùng gà bốc hơi nên xoi cũng ngon hơn. Hoặc cho gạo ở dưới, gà ở trên hấp lên ngon gấp mấy lần ăn xôi gà ở ngoài vì hạt xôi lúc đó nó bóng và ngậy do nước mỡ và nước của con gà chảy xuống .
Nồi to nhưng nấu ít cũng được vì khoảng cách từ đây nồi lên xửng hấp khá cao. Em cứ lấy cái lá chuối chọc thủng lỗ rồi lót vào xửng đổ tý gạo lên cũng thơm, cho lá chuối đủ lót gạo thôi.
Chả cần buôn bán gì, em cứ cái j mà ko đắt và tiện lợi thì mua. Mua cái nồi đó hấp pate mấy hộp một lúc cũng tiện nữa, hoặc hấp hơn 10 cái bánh bao vì con em một lúc nó ăn cũng phải 7-8 cái rồi, chả nhe hấp mấy lần. Nhà mợ đông người nên mua. Nhưng mua nồi thôi để còn nấu được.

Nhimtiu

Xe container
Nấu ăn ngon, trồng hoa đẹp mà sống một mình hoài của quá cụ ơi! Tiếc thật ý
Mợ cinh hôm nay ăn gì đấy để em theo? Hai đứa nhà em nay tỉn đĩa này là no rồi bọn nó dần k thích ăn thịt nữa mà chuyển hết sang hs thì cũng đau ví phết ạ. =))

Dancingwiththewind

Xe điện
Mợ cinh hôm nay ăn gì đấy để em theo? Hai đứa nhà em nay tỉn đĩa này là no rồi bọn nó dần k thích ăn thịt nữa mà chuyển hết sang hs thì cũng đau ví phết ạ. =))

View attachment 8753362
Nay em cho một miếng thịt lợn mán xuống ngăn mát rồi mà k sờ nắn mãi không biết nó có dính xương không. Sáng em cứ đinh ninh còn miếng thịt bò nên đi mua 5k giá đỗ mà về tìm mãi không ra thịt bò.
Thịt lợn mán chắc em chỉ đạo xào lăn thôi ạ. Giá xào không cho hành vào vậy.