[Funland] Phí dịch vụ chung cư giờ cao vậy cơ à các cụ?

tunglam2806

Xe tăng
Dân trí cao là có ý thức với cộng đồng thôi, em ko nói đến trình độ. Biệt thự của cụ trước chắc khu do HUD hay UDIC quản lý, các khu mới giờ em thấy có phí dịch vụ, có bảo vệ đi tuần, rác thải bỏ ra cái có camera bảo vệ đến nhắc...
Chung cư thì vấn nạn vứt rác từ trên cao xuống vẫn còn, nhưng ít
Ổ đúng là e ở khu Hud qly ạ. Cụ nói dân trí cao có ý thức với cộng đồng. Vậy thế éo nào "bọn" hx quanh nhà e mát rựoi thế? Cno là ngừoi có đia vị, có tiền, có quyền mà hành xử như lũ vô học. Mà cái loại ntn dù có ở khu có phí dịch vụ, có bảo vệ... thì cũng thế thôi. Bve có cấm dc nó ném đồ sang nhà hx ko? Có cấm tổ chức bbp khói um bay sang nhà người khác ko?...

250cc

Xe tăng
Ýt ra còn hơn cc chán vạn. Đến mở cái cửa nhà mình ra cho thoáng cũng không được phép. Khác gì trại tu huyền mà các cụ nâng tầm ghê thế🤣
Mở cửa ra nó thông ra hành lang chứ có cái gì mà thoáng cụ. Còn nhà em 2 ban công 1 to 1 bé, bếp cũng ở chỗ thoáng, các phòng ngủ cửa sổ ngang cũng 2m, thậm chí hơn, 1 phòng wc cũng có mặt thoáng, nên e thấy ko có nhu cầu mở cửa ra vào. Chỉ có ở nhà đất mà ngõ ngách, cả cái nhà có mỗi cái cửa trc là mặt thoáng thì ngta mới có suy nghĩ mở cửa chính ra cho thoáng thôi cụ ạ :)).

Asura

Xe tăng
Cụ chuyên ở Nhà đất thì nói chuyện với em. Thớt này đang chung cư cụ đừng bàn. Không nên nói chuyện với người ko cùng quan điểm. Cụ dùng được nước giếng? Cụ thích lắp 3 nhà mạng internet cùng lúc? Cụ thích xem truyền hình các nhà mạng cùng lúc? Cụ và em làm được việc đó nhưng chung cư thì không, đổi lại cụ đi 1 tháng cụ yên tâm ko? Chung cư thoải mái :D
Cụ nói làm gì . Đến phân biệt khái niệm cầm tù = tước đoạn quyền tự do VS đóng cửa= ứng xử văn minh để đảm bảo quyền riêng tư cá nhân của mình (ko bị người khác biết, soi...) và của người khác (ko để hành động của mình ảnh hưởng đến), mà còn đánh lẫn với nhau

Leanh65

Xe container
Mở cửa ra nó thông ra hành lang chứ có cái gì mà thoáng cụ. Còn nhà em 2 ban công 1 to 1 bé, bếp cũng ở chỗ thoáng, các phòng ngủ cửa sổ ngang cũng 2m, thậm chí hơn, 1 phòng wc cũng có mặt thoáng, nên e thấy ko có nhu cầu mở cửa ra vào. Chỉ có ở nhà đất mà ngõ ngách, cả cái nhà có mỗi cái cửa trc là mặt thoáng thì ngta mới có suy nghĩ mở cửa chính ra cho thoáng thôi cụ ạ :)).
Hiz, thế chắc tại em giừ rồi. Không cùng qđ với các cụ. Nhà em thoáng 4 bề chả giáp ai mà sáng dậy việc đầu tiên em làm là mở cửa. Đừng cụ nào QT em nữa nhé. Em đi ra cho các cụ cc trao đổi.

pham minh

Xe container
em ko rõ phí dịch vụ gồm những gì, chỉ biết nhà em 4 mống tháng vừa rồi nộp 1 đống hóa đơn hết gần 3 củ cho căn 120m, bao gồm: điện, nước, cáp, internet, rác, thang máy và điện hành lang, vệ sinh khu vực chung, gửi 3 xe máy và 1 oto dưới hầm, quỹ bảo trì, ... và dịch vụ vẫn ổn chưa thấy có vấn đề gì
Như vậy chỗ cụ phí thấp, chắc dưới 10k/ m2. Bởi vì phí gửi ô tô + 3 xe máy cũng phải 1.5 tr rồi . Điện , nước nhà cụ chắc đi cả ngày nên tốn ít. Như nhà em tháng này bọn tre nghỉ hè riêng điện đã đi 4 tr rồi

tieunhupha

Xe điện
Nhà đất mà ko ờ trong KDT, không đóng phí thì :(( Tìm đâu đc cái ngõ dân trí cao?
Nhà em ngõ nhưng là cả khu tập thể của một ngành và hình thành từ gần 40 năm trước nên tuy giờ có nhiều người ngoài ngành (hơn nửa) nhưng vẫn dân trí cao đây cụ.

alceste

Xe điện
Mình phải dành sức lực và năng lượng vào những việc có ý nghĩa nhất cụ ạ ;) vui chơi gì thì cũng không quên nhiệm vụ.
Mệt mà vẫn k quên mắng con quát chồng, tận tình 1 cách đáng sợ :))

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Quan điểm về dân trí cao của cụ là ntn?

E từng ở bt trong 1 khu đô thị. Quanh nhà có 4 vị hàng xóm. 1 doanh nghiệp & 3 sếp nn. 3 sếp nhà nc thì "dân trí" rất cao. Để xe sang chắn lối e sang bảo thì dm mày. Rác, cứt chó vung vãi, trẻ con toàn vứt đồ, rác sang sân nhà e... lói chung 4 nhà thì chỉ dc 1 nhà làm dn là ok
Hiện tại e đang ở ngõ. Hx cả khu phải nói là rất tuyệt. Tuyệt từ lúc e xây nhà cho đến lúc ở.
Em thật sự kô nghĩ cụ ở khu đó hoặc hàng xóm nhà cụ kô như cụ nói :) vì cụ ở khu đô thị rồi thì cụ sẽ biết rác và trẻ con vứt đồ kô dễ như vậy :)

alceste

Xe điện
Thôi
Cụ trả lời không đúng tình huống em nêu. Em không nói về vấn đề số lượng thẻ hay quét khuôn mặt hoặc vân tay.

Nhìn sơ đồ tầng của chung cư này như ở dưới đây, ví dụ nhà màu vàng ở tầng 8 muốn sang nhà hàng xóm màu xanh/ghi/xám cùng tầng thì phải đi thang máy xuống tầng 1, xong lại bắt thang máy lên nhà màu xanh/ghi/xám ở tầng 8.

Tại vì không bố trí hành lang chung, và mỗi căn hộ theo trục dọc lại có thang máy riêng.

View attachment 7999610
Thôi cụ ơi, cụ hết cái để chê rồi a? thang máy riêng thì nó nhanh lắm lắm :) chắc từ trên tụt xuống nó đến 15” đâu. Chứ kô như khu bình dan 50 hộ/thang đầu mà phải chờ.
Chưa kể khả năng mua nhà cùng bố cùng mẹ trong khu 6* này là vô cùng hãn hữu :) đã có tiền mua căn 3 ngủ 70 tỉ lại còn ngại đổi thang máy :)) chắc em nghĩ kô bao h xảy ra.
Thật sự cái em ghét nhất mấy ông đàn ông VN là cùn và kô dám nhận sai.

Asura

Xe tăng
Chốt lại ! Em chân thành mong các cụ thích ở nhà đất đừng chuyển lên chung cư, ảnh hưởng đến hàng xóm, xáo trộn văn hóa cộng đồng...mất công kiếu nại, phạt..

Ngược lại, các cụ thích ở chung cư cũng đừng xuống nhà đất. Mất công bị kỳ thị vì ko hoà nhập, thiếu tình làng nghĩa xóm. Mình ko vui vẻ gì mà hàng xóm cũng khó chịu.

Còn vấn đề dân trí cũng không nói chắc đc. Cứ kỷ luật, quy định .... do Hội cư dân bỏ phiếu duyệt mà làm, ko nên mong đợi ở ý thức nhân dân. Khu nào ko lập đc "chính quyền" thì khu đó chịu, nhà đất hay chung cư cũng như nhau

Giờ để thớt cho các vấn đề về phí dịch vụ chứng cư.

Chỉnh sửa cuối:

tunglam2806

Xe tăng
Nhà em ngõ nhưng là cả khu tập thể của một ngành và hình thành từ gần 40 năm trước nên tuy giờ có nhiều người ngoài ngành (hơn nửa) nhưng vẫn dân trí cao đây cụ.
E để ý các khu phân lô, tập thể phân lô cán bộ ban ngành hay cùng cq thường có dân trí tốt. Như khu e là khu phân lô bộ đội. Đội ccb, đảng đoàn rất mạnh. Có vấn đề j là đưa ra tập thể nói ngay. Khu e cấm tiệt kara, chó mà ị bậy ra đường soi cam nhà nào là tổ trưởng sang mắng luôn. Để xe lung tung cũng vậy... nói chung là trong khoảng 15 năm nữa e nghĩ vẫn giữ đc nếp sinh hoạt tốt ntn. À mà lại còn rất tình cảm nữa. Nhà ai có việc hay ntn đều xắn tay giúp nhau. Là khu nội bộ ngõ cụt nên khá an ninh:D

taton7983

Xe buýt
Thôi

Thôi cụ ơi, cụ hết cái để chê rồi a? thang máy riêng thì nó nhanh lắm lắm :) chắc từ trên tụt xuống nó đến 15” đâu. Chứ kô như khu bình dan 50 hộ/thang đầu mà phải chờ.
Chưa kể khả năng mua nhà cùng bố cùng mẹ trong khu 6* này là vô cùng hãn hữu :) đã có tiền mua căn 3 ngủ 70 tỉ lại còn ngại đổi thang máy :)) chắc em nghĩ kô bao h xảy ra.
Thật sự cái em ghét nhất mấy ông đàn ông VN là cùn và kô dám nhận sai.
Ý cụ ấy là ở nhà đất thì có thể sang nhà nhau rất nhanh bằng cách trèo qua đường ban công hoặc sân thượng. Chứ không phải xuống tầng 1 đóng cổng rồi sang gõ cửa nhà bên cạnh rồi lại đi lên =)).
Chung cư hạng sang gì mà phải đổi thang máy, mệt bỏ mẹ.

Chỉnh sửa cuối:

Asura

Xe tăng
Ý cụ ấy là ở nhà đất thì có thể sang nhà nhau rất nhanh bằng cách trèo qua đường ban công hoặc sân thượng. Chứ không phải xuống tầng 1 đóng cổng rồi sang gõ cửa nhà bên cạnh rồi lại đi lên =)).
Chung cư hạng sang gì mà phải đổi thang máy, mệt bỏ mẹ.
Chưa kể còn đc hít khí trời tự nhiên, bốn mùa mưa nắng. Chứ cái CC 6* đó lúc nào cũng trong hộp kính mát lạnh, ko biết đến thời tiết thay đổi thế nào

lamthanh210

Xe hơi
E để ý các khu phân lô, tập thể phân lô cán bộ ban ngành hay cùng cq thường có dân trí tốt. Như khu e là khu phân lô bộ đội. Đội ccb, đảng đoàn rất mạnh. Có vấn đề j là đưa ra tập thể nói ngay. Khu e cấm tiệt kara, chó mà ị bậy ra đường soi cam nhà nào là tổ trưởng sang mắng luôn. Để xe lung tung cũng vậy... nói chung là trong khoảng 15 năm nữa e nghĩ vẫn giữ đc nếp sinh hoạt tốt ntn. À mà lại còn rất tình cảm nữa. Nhà ai có việc hay ntn đều xắn tay giúp nhau. Là khu nội bộ ngõ cụt nên khá an ninh:D
được như này thì ko còn gì bằng, e để ý đặc biệt là khu quân đội rất chỉn chu an ninh tốt, nhà e ở cạnh khu phân lô quân đội nên cũng đc thơm lây, các cụ quét tước cứ gọi là sạch sẽ, trồng cây trồng hoa đẹp cả khu; chứ như bên mẹ em cũng là khu cán bộ phân nhưng không được như vậy, rác vẫn vứt linh tinh