[Funland] Phí dịch vụ chung cư giờ cao vậy cơ à các cụ?

QD092000

Xe điện
Nhiều ông chán bỏ xừ, đang so sánh quả cam với quả cam thì lại so sánh quả cam với quả bưởi.
Phải so sánh căn cứ vào mặt bằng chung, số đông ở cùng khu vực, địa điểm thì mới có mẫu số chung để so sánh. Đây lại toàn ví dụ 1 vài căn nhà đất đơn lẻ cá nhân, hoặc ở ngoại tỉnh, ngoại thành với nội đô.
E thì vote xóa nhà ngõ, hẻm ô tô ko vào đc, cho lên cc hết cho văn minh và hiệu quả sd đất, đất dư để pt công trình công cộng.

Xem clip các nhà ngoại thành bên Mỹ thấy sướng. Toan nhà trong khu công viên xanh ngát. Mà họ đất rộng quá, dân thưa, ko phải chen như ta

tunglam2806

Xe tăng
Nhà đất mà ko ờ trong KDT, không đóng phí thì :(( Tìm đâu đc cái ngõ dân trí cao?
Quan điểm về dân trí cao của cụ là ntn?

E từng ở bt trong 1 khu đô thị. Quanh nhà có 4 vị hàng xóm. 1 doanh nghiệp & 3 sếp nn. 3 sếp nhà nc thì "dân trí" rất cao. Để xe sang chắn lối e sang bảo thì dm mày. Rác, cứt chó vung vãi, trẻ con toàn vứt đồ, rác sang sân nhà e... lói chung 4 nhà thì chỉ dc 1 nhà làm dn là ok
Hiện tại e đang ở ngõ. Hx cả khu phải nói là rất tuyệt. Tuyệt từ lúc e xây nhà cho đến lúc ở.

banmotnucuoi

Xe lăn

E từng ở bt trong 1 khu đô thị. Quanh nhà có 4 vị hàng xóm. 1 doanh nghiệp & 3 sếp nn. 3 sếp nhà nc thì "dân trí" rất cao. Để xe sang chắn lối e sang bảo thì dm mày. Rác, cứt chó vung vãi, trẻ con toàn vứt đồ, rác sang sân nhà e... lói chung 4 nhà thì chỉ dc 1 nhà làm dn là ok
Hiện tại e đang ở ngõ. Hx cả khu phải nói là rất tuyệt. Tuyệt từ lúc e xây nhà cho đến lúc ở.
Dân trí cao là có ý thức với cộng đồng thôi, em ko nói đến trình độ. Biệt thự của cụ trước chắc khu do HUD hay UDIC quản lý, các khu mới giờ em thấy có phí dịch vụ, có bảo vệ đi tuần, rác thải bỏ ra cái có camera bảo vệ đến nhắc...
Chung cư thì vấn nạn vứt rác từ trên cao xuống vẫn còn, nhưng ít

lowschool

Xe tải

Khi nhắc đến cộng đồng dân cư/chòm xóm thì cái từ "dân trí cao" chúng ta vẫn hay dùng để chỉ những khu dân cư mà đa số toàn là người lịch sự, biết đối nhân xử thế, hòa nhã cụ ah; còn 3 sếp nn như cụ kể thì có thể là "học thức cao địa vị cao" nhưng chưa chắc đã "dân trí cao".

Quê bầm

Xe điện
E thì vote xóa nhà ngõ, hẻm ô tô ko vào đc, cho lên cc hết cho văn minh và hiệu quả sd đất, đất dư để pt công trình công cộng.

Xem clip các nhà ngoại thành bên Mỹ thấy sướng. Toan nhà trong khu công viên xanh ngát. Mà họ đất rộng quá, dân thưa, ko phải chen như ta
anh hàng xóm Phương Bắc nhà ta làm lâu rồi, nhà mình sang tham quan suốt mấy trục năm nhưng chưa muốn áp dụng thôi cụ

suzu37

Xe container
Có lẽ là ai mà ở CC Serenity đó thì cũng ko vào OF để mà kể.

Em thấy có cái cờ nhíp này, xem xong thấy phí dịch vụ cao cũng là lẽ đương nhiên. Ngoài một số điểm mà một số bác nói thì còn thấy có cả lối đi riêng cho nhân viên phục vụ vào nhà.

alceste

Xe điện
Mỗi nhà một thang máy riêng. Chung cư dạng này chắc chả bao giờ biết đến mặt hàng xóm cụ nhỉ.

Kể mà có người quen làm hàng xóm muốn đến thăm nom nhau cũng phiền toái ra phết.
Ko hề phiền toái ạ, ở những chung cử kiểu này muốn đến thăm, họ bấm thang hay thậm chí dẫn cụ lên tận cửa nhà.

Em cũng ko hiểu sao mọi người lại thấy phiền, rất đơn giản, muốn đến nhà ai, kể cả khách hay cư dân thì cứ vào/xuống lễ tân, muốn lên nhà nào thì bấm thang lên nhà đó, chủ nhà ấn nút mở cửa là mình tự vào thang máy và bấm nút thang rồi tự lên. Hoặc cần thì bảo vệ hoặc lễ tân họ đưa lên tận nơi, thích xách gì thì xách cho. Có gì mà phiền đâu nhỉ.

Còn ở những khu như thế nào, thì họ không thực sự cần giao lưu với hàng xóm, mà chỉ cần về nhà được yên tĩnh và tránh soi mói là được rồi. Thật ra đến nhà em cũng thế, tụ tập hàng xóm thì cũng 1 tháng/lần hoặc vài tháng, nói chuyện với nhau thì nói qua zalo, cần gì thì xuống tầng 1 chứ em cũng ko có nhu cầu gặp hàng xóm cùng tầng lắm. Nếu chơi và hợp tính nhau thì quá dễ và quá nhiều cách để gặp, còn nếu ko chơi thì khỏi gặp khỏi va chạm lại tốt hơn.

QD092000

Xe điện
anh hàng xóm Phương Bắc nhà ta làm lâu rồi, nhà mình sang tham quan suốt mấy trục năm nhưng chưa muốn áp dụng thôi cụ
Cũng phải có tiền hỗ trợ dân, sao cho ai cũng thấy lợi ích rõ ràng thì chuyển dịch sẽ dễ dàng hơn. Ví dụ giá mặt bằng cc 60tr/m2 thì người di dời đc hỗ trợ 50% chẳng hạn. Vì thế cũng phải có thời gian tích lũy kinh tế mới làm đc. Vn đi sau TQ 15-20 năm cũng dễ hiểu.

Hieumos

Xe container
Ko hề phiền toái ạ, ở những chung cử kiểu này muốn đến thăm, họ bấm thang hay thậm chí dẫn cụ lên tận cửa nhà.

Em cũng ko hiểu sao mọi người lại thấy phiền, rất đơn giản, muốn đến nhà ai, kể cả khách hay cư dân thì cứ vào/xuống lễ tân, muốn lên nhà nào thì bấm thang lên nhà đó, chủ nhà ấn nút mở cửa là mình tự vào thang máy và bấm nút thang rồi tự lên. Hoặc cần thì bảo vệ hoặc lễ tân họ đưa lên tận nơi, thích xách gì thì xách cho. Có gì mà phiền đâu nhỉ.

Còn ở những khu như thế nào, thì họ không thực sự cần giao lưu với hàng xóm, mà chỉ cần về nhà được yên tĩnh và tránh soi mói là được rồi. Thật ra đến nhà em cũng thế, tụ tập hàng xóm thì cũng 1 tháng/lần hoặc vài tháng, nói chuyện với nhau thì nói qua zalo, cần gì thì xuống tầng 1 chứ em cũng ko có nhu cầu gặp hàng xóm cùng tầng lắm. Nếu chơi và hợp tính nhau thì quá dễ và quá nhiều cách để gặp, còn nếu ko chơi thì khỏi gặp khỏi va chạm lại tốt hơn.
Em không nói khách, mà nói bản thân chủ nhà ấy. Còn hàng xóm không cần biết mặt nhau thì thôi chịu vậy.

Ví dụ em mua 2 căn ở đây, 1 cho nhà em và 1 cho 2 cụ nhà em, khác tầng.

Mỗi lần muốn lên căn hộ các cụ, là em phải đi xuống tầng 1, xong chuyển thang máy khác để lên nhà các cụ. Tức là đi 2 lần thang máy so với 1 lần ở các chung cư thông thường.

Đấy là ví dụ theo thiển ý của em thôi, chứ họ ở chung cư như này thì nghĩ khác với em thật.

alceste

Xe điện
Cụ ấy tiết kiệm thế nên mới có mớ cc cho thuê, xe đẹp nữa chứ.
E đôi khi nghĩ mình ko giàu mà hoang quá. Riêng tiền điện 4tr/ mỗi tháng hè rồi, phí cc và gửi xe, nước nữa gần 5tr. Cũng muốn giảm mà chịu ko cách nào cả.
Nhu cầu gia đình từng lứa tuổi nó khác nhau cụ ạ. Nhà có trẻ con, hướng nóng thì thường sẽ dùng điều hòa cả ngày đêm, nghỉ hè trẻ con được nghỉ lại ở nhà cả ngày nữa, cụ ý nhà toàn người lớn, F1 thì h khéo đi cả đêm còn chưa chịu về ý chứ thời gian đâu mà ở nhà, nấu nướng ăn uống cũng ko phức tạp như nhà có con nhỏ, nhà hướng Nam thì thời gian dùng điều hòa cũng sẽ ít hơn. Rồi số lượng người trong nhà, số lượng thiết bị, điều hòa âm trần hay không, v.v. khác nhau nhiều lắm.

toyennha

Xe lăn
Ýt ra còn hơn cc chán vạn. Đến mở cái cửa nhà mình ra cho thoáng cũng không được phép. Khác gì trại tu huyền mà các cụ nâng tầm ghê thế🤣
Cụ chuyên ở Nhà đất thì nói chuyện với em. Thớt này đang chung cư cụ đừng bàn. Không nên nói chuyện với người ko cùng quan điểm. Cụ dùng được nước giếng? Cụ thích lắp 3 nhà mạng internet cùng lúc? Cụ thích xem truyền hình các nhà mạng cùng lúc? Cụ và em làm được việc đó nhưng chung cư thì không, đổi lại cụ đi 1 tháng cụ yên tâm ko? Chung cư thoải mái :D

alceste

Xe điện
Em không nói khách, mà nói bản thân chủ nhà ấy. Còn hàng xóm không cần biết mặt nhau thì thôi chịu vậy.

Mỗi lần muốn lên căn hộ các cụ, là em phải đi xuống tầng 1, xong chuyển thang máy khác để lên nhà các cụ. Tức là đi 2 lần thang máy so với 1 lần ở các chung cư thông thường.

Đấy là ví dụ theo thiển ý của em thôi, chứ họ ở chung cư như này thì nghĩ khác với em thật.
Không ạ, nếu cụ mua 2 căn thì cụ làm vân tay/thẻ/nhận diện khuôn mặt (code, tùy từng option của từng khu) cho cả 2 căn. Đi thoải mái.

Khu nhà em mọi người mua như vậy rất nhiều, 2 thậm chí 3 căn, đi lại cứ thoải mái thôi, vi mỗi căn hộ mỗi phòng ngủ được làm 2 thẻ người lớn + back up 2 thẻ cho giúp việc và người ngoài, v.v. (đi được thang máy nhưng ko dùng được các tiện ích, v.v.), tức là 1 căn 3 phòng ngủ cụ có thể có 8 thẻ, + mọi người trong nhà đều có thể dùng vân tay hay quét mặt, nên như em là ko cần cầm thẻ đi ra ngoài bao h vì đều dùng vân tay nên thẻ cụ cứ phát thoải mái cho cả họ hàng nếu muốn. Ai hay đến hay thường xuyên quan hệ thì cứ đăng kí người nhà, lấy thẻ hoặc lấy vân tay, cụ có đi cả đêm cũng được, ra bấm thang rồi tự đi thoải mái, khỏi phải chuyển. Trừ khi khác tòa thì phải chuyển tòa :D

Em nói thật, cụ ở cái chung cư 70 tỉ, cũng ở cấp khác, họ sẽ có circle của riêng họ, có thể quen biết từ trước chứ ko có nhu cầu đến kết bạn thêm với hàng xóm. Những khu thế này thì ngoài tiện ích riêng bể bơi vườn ở nhà sẽ có rất nhiều tiện ích chung, kiểu gì chẳng có thư viện, phòng cộng đồng, bể bơi to, phòng gym, vườn dạo ở dưới, chưa kể lounge, cửa hàng tiện ích, rồi các hoạt động mà ban quản lý tổ chức (thu tiền thế thì ko phải chỉ để chơi rồi) nên cụ hem phải lo là ko đi thang máy thì họ ko biết nhau đâu. Người nổi tiếng hay giới nhà giàu họ đương nhiên ko cần ai biết tôi đưa ai về nhà, hay nhà này ở mấy người, nay đi siêu thị mua đồ ăn gì, sao nhà siêu giàu mà ra đường ăn mặc bình dân thế :D v.v chung đụng thang máy rồi chụp ảnh lại lên Dispatch đến mệt.

Gió tầng nào mây tầng đó, chứ thật đến em ở chung cư bình dân, nhiều khi đi làm về mệt bỏ xừ, thở ko muốn thở, sức còn phải để dành vào quát con mắng chồng thì thời gian đâu mà còn hàng xóm hàng xiếc, dăm bữa nửa tháng gặp nhau thì chào thôi. Ai hợp tính thì mình sẽ chơi, hoặc giao lưu, và đã muốn giao lưu thì có rất nhiều cách.

Asura

Xe tăng

Đương nhiên rồi cụ ! Thế mới cần có nhiều sản phẩm BDS cho các cá nhân / gia đình có nhu cầu khác nhau. Bố mẹ em lên chơi, ở nhà em được 3 ngày là chán lè lưỡi đòi về. Còn em về thăm các cụ (nhà đất phân lô, đường 20m) cũng chỉ ở đến ngày thứ 3 là ko chịu nổi. Ờ, các cụ bảo "người ta sống vì cái bộ mặt/ sống để người khác nhìn vào ..bla..bla... Em bó tay toàn tập. Đúng là cả đời ko biết sướng là gì

phuongmit

Xe cút kít
Không ạ, nếu cụ mua 2 căn thì cụ làm vân tay/thẻ/nhận diện khuôn mặt (code, tùy từng option của từng khu) cho cả 2 căn. Đi thoải mái.

Khu nhà em mọi người mua như vậy rất nhiều, 2 thậm chí 3 căn, đi lại cứ thoải mái thôi, vi mỗi căn hộ mỗi phòng ngủ được làm 2 thẻ người lớn + back up 2 thẻ cho giúp việc và người ngoài, v.v. (đi được thang máy nhưng ko dùng được các tiện ích, v.v.), tức là 1 căn 3 phòng ngủ cụ có thể có 8 thẻ, + mọi người trong nhà đều có thể dùng vân tay hay quét mặt, nên như em là ko cần cầm thẻ đi ra ngoài bao h vì đều dùng vân tay nên thẻ cụ cứ phát thoải mái cho cả họ hàng nếu muốn. Ai hay đến hay thường xuyên quan hệ thì cứ đăng kí người nhà, lấy thẻ hoặc lấy vân tay, cụ có đi cả đêm cũng được, ra bấm thang rồi tự đi thoải mái, khỏi phải chuyển. Trừ khi khác tòa thì phải chuyển tòa :D

Em nói thật, cụ ở cái chung cư 70 tỉ, cũng ở cấp khác, họ sẽ có circle của riêng họ, có thể quen biết từ trước chứ ko có nhu cầu đến kết bạn thêm với hàng xóm. Những khu thế này thì ngoài tiện ích riêng bể bơi vườn ở nhà sẽ có rất nhiều tiện ích chung, kiểu gì chẳng có thư viện, phòng cộng đồng, bể bơi to, phòng gym, vườn dạo ở dưới, chưa kể lounge, cửa hàng tiện ích, rồi các hoạt động mà ban quản lý tổ chức (thu tiền thế thì ko phải chỉ để chơi rồi) nên cụ hem phải lo là ko đi thang máy thì họ ko biết nhau đâu. Người nổi tiếng hay giới nhà giàu họ đương nhiên ko cần ai biết tôi đưa ai về nhà, hay nhà này ở mấy người, nay đi siêu thị mua đồ ăn gì, sao nhà siêu giàu mà ra đường ăn mặc bình dân thế :D v.v chung đụng thang máy rồi chụp ảnh lại lên Dispatch đến mệt.

Gió tầng nào mây tầng đó, chứ thật đến em ở chung cư bình dân, nhiều khi đi làm về mệt bỏ xừ, thở ko muốn thở, sức còn phải để dành vào quát con mắng chồng thì thời gian đâu mà còn hàng xóm hàng xiếc, dăm bữa nửa tháng gặp nhau thì chào thôi. Ai hợp tính thì mình sẽ chơi, hoặc giao lưu, và đã muốn giao lưu thì có rất nhiều cách.
Mệt mà vẫn k quên mắng con quát chồng, tận tình 1 cách đáng sợ :))

Asura

Xe tăng
Chuẩn cụ ! Khu em bình dân thôi. Cư dân có trang FB, nhóm Zalo. Thích gì thì hô hào nhau trên đó rồi tụ tâp lại. Đội bóng đá có sân bóng đá, đội bóng chuyền có sân bóng chuyền, đội bóng bàn thì chịu khó chia lịch ở Nhà sinh hoạt cộng đồng (tầng hầm) với đội văn nghệ của các bô lão... tương tự như vậy với Tennis, bơi... đội Cờ tướng thì xuống Sảnh tầng 1, đăng ký cố định 3 cái bàn ..v.v..

Muốn chơi cả đêm cũng ko ai cấm, mặc đủ quần áo tối thiểu, tụt thang máy là tới nơi. Sao phải lôi nhau lên nhà ! Quán nhậu trong khu thì được phục vụ cả đêm chứ ko bắt về sớm như ở ngoài. Đến CLB dở hơi nhất như CLB Điện ảnh còn có 2 quán Cafe với hệ thống rạp Mini phục vụ ... Sao phải lên nhà !?

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Cụ chuyên ở Nhà đất thì nói chuyện với em. Thớt này đang chung cư cụ đừng bàn. Không nên nói chuyện với người ko cùng quan điểm. Cụ dùng được nước giếng? Cụ thích lắp 3 nhà mạng internet cùng lúc? Cụ thích xem truyền hình các nhà mạng cùng lúc? Cụ và em làm được việc đó nhưng chung cư thì không, đổi lại cụ đi 1 tháng cụ yên tâm ko? Chung cư thoải mái :D
Em rót cụ 1 ly. Em té rồi cụ lại lôi em vào. Em không định còm với các cụ ấy vì em ở tỉnh heo hút. Các cụ ấy ở cc nội đô nó không cùng đẳng cấp.😁. Nhưng vì các cụ ấy cứ bỉ bôi dân trí hội ở nhà đất nên em ngứa mồm tý thôi. Không có ý so sánh với cc HN, SG mà so với ngay cc tp em.( đâu phải mỗi nội đô 2 tp ấy mới có cc nhỉ, HL em có mà đầy). Còn đi vắng có yên tâm không ư? Hoàn toàn chả có vđ gì cụ ạ. Em đi 1 tuần, nửa tháng cũng chỉ khóa cửa, khóa cổng bình thường như đi làm hàng ngày thôi chứ có gì không yên tâm đâu cụ. Mà ban công các tầng nhà em chả có hàn chuồng cọp gì hết. Em vừa đi dl cả nhà 10 ngày về hôm 4/7 đây mà 1 xe vẫn để sân cùng đống xđ, xm, 1 xe vất sb CB. Lâu lắm rồi khu em chả có vụ trộm cắp nào. Nhà nào cũng vứt xm ngoài sân, nhà không có xm chỉ oto họ còn không cả khóa cổng nữa cơ cụ ạ. Chắc tại khu em ít tiền với dân trí thấp nên trộm nó không thèm viếng thăm😅

anphudong

Xe tăng
Nhà tập thể mà hàng trăm tỷ, giá thuê từ 90tr/tháng trở lên? Thời buổi khó khăn này chắc ế quá ko ai thuê mới thắc mắc giá dịch vụ cao đây mà!

tunglam2806

Xe tăng
Cấm mở cửa chung cư theo em biết thì có mỗi chung cư của Vin thôi thì phải, nhưng mấy người quen của em đang ở Vin (Times, SmartCity) vài lần em đến chơi thấy các căn hộ vẫn mở cửa bình thường, nhưng không cần biết cấm hay không chứ riêng em cửa nhà là phải đóng, đảm bảo riêng tư, yên tĩnh, mở thông thống ra thì chẳng khác gì ở nhà mặt đất cho hàng xóm dòm ngó.
Ko chỉ mỗi vin đâu. Nhiều cc khác cấm mở cửa. Cc cũ e ở cũng vậy. Cửa ko đóng là nó báo.

lowschool

Xe tải
Ko chỉ mỗi vin đâu. Nhiều cc khác cấm mở cửa. Cc cũ e ở cũng vậy. Cửa ko đóng là nó báo.
Đợt còn ở nhà dưới mặt đất(nhà ngõ) thì em đành mở cửa suốt cho nó thoáng đãng nhà cửa, chứ ở chung cư cao ráo gió lộng ánh sáng tự nhiên ban công/cửa sổ đầy ra, có mời em mở cửa em cũng oánh cho, tự nhiên mở thông thống cửa ra cho hàng xóm đi qua dòm ngó là em ghét nhất, thế chả khác gì hồi xưa còn ở nhà đất :D

Hieumos

Xe container

Cụ trả lời không đúng tình huống em nêu. Em không nói về vấn đề số lượng thẻ hay quét khuôn mặt hoặc vân tay.

Nhìn sơ đồ tầng của chung cư này như ở dưới đây, ví dụ nhà màu vàng ở tầng 8 muốn sang nhà hàng xóm màu xanh/ghi/xám cùng tầng thì phải đi thang máy xuống tầng 1, xong lại bắt thang máy lên nhà màu xanh/ghi/xám ở tầng 8.

Tại vì không bố trí hành lang chung, và mỗi căn hộ theo trục dọc lại có thang máy riêng.