[Funland] Phạt tiền, chế độ của Vingroup

ruby_eagle

Xe điện
F1 nhà em làm cho Vin đây, có vài thông tin em được biết thế này:

. Đầu tiên là càng lên vị trí cao thì càng nhiều việc, sức ép càng khủng, tất nhiên lên cao thì lương cao.
. Thanh tra nội bộ và phạt là chuyện hàng ngày
. Deadline có thể bị gí đến lúc 11h đêm và 7h sáng hôm sau phải hoàn thành, đêm có ngủ hay ko ko quan tâm nhé.
. Bay màu rất nhanh, nhân sự cấp cao, giỏi, siêu sao ở chỗ khác, về Vin ko hợp 1 tháng bay là thường. Ko chỉ cá nhân, 1 bộ phận lớn có thể bay màu trong phút mốt.

Nói chung nhân sự làm ở Vin có vị trí chút chút và trụ được 3 năm thì coi như tự tin đi apply chỗ khác vì tốt nghiệp môi trường rèn luyện quá khắc nghiệt :)
Nghe nói mới bay màu 1 team ở Sg, sau khi bắt tay outsource với Fsoft. Ai bảo VinFast giàu không care về lợi nhuận thì xem lại, em đang thấy Vin đang cắt giảm nhiều vị trí để tối ưu chi phí. Có vẻ như bắt đầu cảm thấy khó khăn rồi.

xukthal

Xe lăn
Tức là cả 2 thằng này đều ........ giỏi tuyển nhân sự phải không cụ :D
Cũng là 1 kiểu làm cụ ạ :D Theo truyền thống thì xưa nay các cty người ta dụng người theo kiểu chiều sâu, nghĩa là tuyển vào và có nuôi dưỡng có đãi ngộ để dùng trong tương lai, kiểu nuôi quân 10 năm dụng quân 1 giờ ý :D Nhưng từ hồi có bọn BHNT vào mà khởi đầu là bọn Prudential thì có kiểu dụng người theo chiều ngang [-( Nghĩa là kiểu ăn xổi, khai thác xong là bỏ ... em nhớ hồi Pr nó vào tuyển ng trả lương cao và đến khi họ khai thác hết người nhà, họ hàng, bạn bè.... (nài nỉ mua BHNT cho đủ doanh số) thì đến lúc ko đạt KPI nó giảm lương dần rồi cho nghỉ :)) rồi lại tuyển lứa mới...=> Ai mà chả có người nhà, họ hàng, bạn bè ... và sẽ ko trùng với nhân sự mới bị khai thác...cứ thế là cty nó kiếm ác luôn ...khốn nạn /:)

Cattoc

Xe máy
Xưa làm cho Mờ San, bạn của a Vin, lúc ký Hd, xong hết rồi, nó còn đòi Xem bảng lương của cty cũ, Dờ Con Mờ nhà nó, thật là vô học, nghĩ lại vẫn cay, Sau làm đúng 3 tháng, vừa qua thử việc thì mình nghỉ.

Từ đó ác cảm với tất cả Sp của nhà Mờ San. Mà lịch sử hành vi của chúng nó cũng khán nộn thật
Em là em nghỉ luôn, éo ai chơi trò xem bảng lương công ty cũ

koala2023

Xe buýt
Nghe nói mới bay màu 1 team ở Sg, sau khi bắt tay outsource với Fsoft. Ai bảo VinFast giàu không care về lợi nhuận thì xem lại, em đang thấy Vin đang cắt giảm nhiều vị trí để tối ưu chi phí. Có vẻ như bắt đầu cảm thấy khó khăn rồi.
Chưa bao giờ là Vin ko tối ưu chi phí hết. Cắt giảm vị trí rồi phải đi outsource thì cũng vẫn mất tiền chứ. Vấn đề là team đó chắc ko làm được như kỳ vọng.

xukthal

Xe lăn
Deadline có thể bị gí đến lúc 11h đêm và 7h sáng hôm sau phải hoàn thành, đêm có ngủ hay ko ko quan tâm nhé.
Đội nhân sự cc ở Vin thu nhập rất cao nhưng ko có thời gian tiêu tiền cụ ạ :)) Thế nên cũng giống kiểu dân XKLĐ đi NN làm mấy năm găm túi rồi té về VN còn tiêu chứ ko thì chết già trong khổ ải :))

suti

Xe buýt
Tức là cả 2 thằng này đều ........ giỏi tuyển nhân sự phải không cụ :D
Cái này đúng, HR của Vin giỏi, suốt ngày sa thải xong lại tuyển ngay được, tài thật :)

Euro2CityStar

Xe lăn
Chào CCCM! Em đang tính apply vào Vin!
- Có anh chị nào đã từng làm ở Vin hoặc biết thông tin cho em hỏi chút là: Vingroup hiện còn phạt tiền của nhân viên không ạ?, họ phạt kiểu gì ạ? Em nghe nói là Luật Lao Động mới đã cấm doanh nghiệp phạt tiền rồi.
lái xe vinbus à .

nếu để xảy ra sai lượt chạy là 1800k

suti

Xe buýt
Đội nhân sự cc ở Vin thu nhập rất cao nhưng ko có thời gian tiêu tiền cụ ạ :)) Thế nên cũng giống kiểu dân XKLĐ đi NN làm mấy năm găm túi rồi té về VN còn tiêu chứ ko thì chết già trong khổ ải :))
Đúng rồi cụ, đội đấy đi công tác trong hệ thống của Vin, ở toàn resort Vinpearl mà chả có thời gian enjoy gì, có khi gặm cái bánh ngọt và cắm đầu cày deadline, em đang lo F1 nhà em đếch có thời gian lấy chồng :)

xukthal

Xe lăn
Đúng rồi cụ, đội đấy đi công tác trong hệ thống của Vin, ở toàn resort Vinpearl mà chả có thời gian enjoy gì, có khi gặm cái bánh ngọt và cắm đầu cày deadline, em đang lo F1 nhà em đếch có thời gian lấy chồng :)
Lại yêu nhau trong cty thôi cụ ạ....tình yêu vội vàng đến từ công việc :))
Mà như thế đỡ đau đầu, ko có thời gian để mà giận hờn ví ghen tuông =))

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Thì mấy đ/c kia cũng biết thế nên lúc nó tuyển đòi đc lương cao nên khi nó bảo nghỉ đi cũng vui vẻ mà :D tầm mấy đ/c đó kiếm việc ko khó nhưng cái kiểu tự nhiên đang yên lành đén cty có th ra bảo dọn đồ đi thì VH ko ngửi nổi :)) Em éo hiểu nh ông đứng ngoài éo hiểu dì mà thần tượng đến thế :))
Thằng Google còn email sa thải lúc 3h sáng, nhân viên đang ngủ, sáng đi làm tới cty quẹt thẻ không vào được, check email nội bộ cũng không được, mới biết nó sa thải (qua email cá nhân).

xukthal

Xe lăn
Thằng Google còn email sa thải lúc 3h sáng, nhân viên đang ngủ, sáng đi làm tới cty quẹt thẻ không vào được, check email nội bộ cũng không được, mới biết nó sa thải (qua email cá nhân).
GG nó nhận người còn online cơ, xếp với NV còn chưa gặp mặt nhau cho đến lúc nghỉ việc là chuyện thường =))

trungpham666

Xe tải
Em khuyên thật cụ đừng app vào nữa. công ty nó trả lương cao thì nó phạt nhiều. Đã xách định vào thì tự mình tìm hiểu xem mình có phù hợp không chứ lên đây hỏi làm gì. Cty em nó vẫn phạt đều đều mà em thấy chả vấn đề gì.

beforethewinter

Xe tải
Nhớ hồi bọn em ngồi ở Vin, nửa buổi có bạn bảo vệ đi vào giơ ảnh cam thang máy ra hỏi bạn này là ai, sao lại ăn mặc như thế này. Người bị bắt chắc chắn bị ăn bim bim :)

Chickkid

Xe đạp
Mấy cụ chưa từng làm, nghe nói rồi phát biểu thì hơi liều.
Với mình thì Vin trả lương vs cv là xứng đáng, tất nhiên cả 1 tập đoàn to tướng thì chỗ nào cũng sẽ có người này người kia, các xử lý từng trường hợp có thể do sếp trực tiếp của bạn, chưa chắc do Vin.
Về lương thì chia 70-30 như có cụ đã còm, làm ok thì nhận đủ, lườn khươn hay đơn giản có thể đen thôi thì chịu phạt, phạt này do thanh tra nội bộ xử lý, có quản lý trực tiếp kiểm soát trước khi phạt, chứ cũng ko phải thích phạt ntn thì phạt. Tất nhiên vẫn có thể có ngoại lệ.
Làm tốt thì sợ méo ai đâu :) còn cảm thấy môi trường kém, ko phát triển,... thì té :))

Rookies

[Tịch thu bằng lái]
Em ủng hộ bay màu mấy chú Ấn Độ!
Fsoft em chơi với mấy bạn outsource cho Vin - nên khuyến khích bắt tay để sản phẩm hoàn toàn do VN phát triển!
Mấy thằng Ấn đẹp mỗi cái CV. Chất lượng thì ông nào làm cùng đều chửi

The Tank

Xe điện
Thì mấy đ/c kia cũng biết thế nên lúc nó tuyển đòi đc lương cao nên khi nó bảo nghỉ đi cũng vui vẻ mà :D tầm mấy đ/c đó kiếm việc ko khó nhưng cái kiểu tự nhiên đang yên lành đén cty có th ra bảo dọn đồ đi thì VH ko ngửi nổi :)) Em éo hiểu nh ông đứng ngoài éo hiểu dì mà thần tượng đến thế :))
Đội nghỉ vui vẻ là đội quen với cty nước ngoài rồi cụ ạ.
Còn lứa đầu rất nhiều người sốc vì toàn câu trưởng/phó bên cơ quan nhà nước sang. Vài tháng, 1 năm sau khi rút hết máu thì sút. Họ bơ vơ luôn, quay lại cơ quan cũ ko đc mà tìm việc mới rất khó. Giờ họ cảnh giác hết dồi! :))

29S2929

Xe tăng
Quan trọng nó có đúng luật ko và sa thải đủ chế độ ko.Chứ nó có bắt kí hdld đâu.

koala2023

Xe buýt
Còn lứa đầu rất nhiều người sốc vì toàn câu trưởng/phó bên cơ quan nhà nước sang. Vài tháng, 1 năm sau khi rút hết máu thì sút. Họ bơ vơ luôn, quay lại cơ quan cũ ko đc mà tìm việc mới rất khó. Giờ họ cảnh giác hết dồi! :))
Thế nào là rút hết máu? Không phù hợp, ko đáp ứng được yêu cầu thì nghỉ thôi, chứ nếu làm tốt thì dở hơi công ty mới sa thải. Tôi biết vài người làm quản lý cấp cao của Vin 4-5 năm nay rồi chả sao.

Mzc

Xe điện
Mấy bố NN trừ số ít chuyên môn sâu, phần lớn chỉ có chút quan hệ và chém gió, nên bị đuổi là chuyện k hề lạ.