Phật pháp với đời thường!

công nông tàu

Xe container
"
- Là một người nghiên cứu, ông còn thấy những biểu hiện sai lệch nào khác về việc thờ Đức Phật của người dân?
Có rất nhiều, ví dụ như việc dân dã hóa Đức Phật nay đã biểu hiện rất rõ. Ví dụ như việc thờ cúng tổ tiên không phải là một tôn giáo nhưng khi bắt đầu khấn nhiều người lại khấn câu đầu tiên là “Nam mô a di đà phật”. Tín ngưỡng thờ mẫu không phải là phật giáo, nhưng khi nhiều người đến phủ Tây Hồ, phủ Dầy câu đầu tiên khấn cũng lại là “Nam mô a di đà phật”.
"

Vấn đề này có lần em cũng đã hỏi THầy của em và được Thầy giảng rằng:
Nơi đình,đền, phủ...là những nơi thờ các vị thần, thành hoàng, các vị có công với nước với dân thì các vị ấy cũng có thể coi như những vị bồ tát hiện thân để cứu nhân độ thế bởi vậy khi lễ lạy hình tượng họ ta niệm Nam mô a di đà phật là không sai.
Với ông bà tổ tiên ta, người đã sinh ra ta là những người có công đức lớn nhất đã cho ta sự sống thì rõ ràng cũng là 1 Đức Phật đối với ta. Có câu " PHật trong nhà không thờ lại đi thờ Thích ca ngoài đường" là nói tới người đầu tiên ta cần phải biết ơn là bố mẹ ông bà tổ tiên ta.

Theo em thì chẳng nên phân biệt ở đâu nên nói Adidaphat ở đâu không nên nói , khi người đã nói 1 câu Nam mô a di đà phật thì ít nhất trong chính khắc đó, con người đó đang hướng đến điều thiện bởi vậy nên chăng chuyện phân biệt nên hay không nên nói Nam mô a di đà Phật.

Chỉnh sửa cuối:

công nông tàu

Xe container
Hôm qua, em được ăn cơm chay ở chùa Tứ Kỳ, ngon lắm ạ.
Nam mô Đại từ Đại bi Quan Thế Âm Bồ Tát.[-O<
Mời các bác ăn cơm chay với chùa nhà em: ( toàn món tự biên tự điễn, không có đồ chay công nghiệp)
MÓn đậu phụ cuộn rong biển và chè kho là tác phẩm của em :D

NghiaRex

Xe điện
"
- Là một người nghiên cứu, ông còn thấy những biểu hiện sai lệch nào khác về việc thờ Đức Phật của người dân?
Có rất nhiều, ví dụ như việc dân dã hóa Đức Phật nay đã biểu hiện rất rõ. Ví dụ như việc thờ cúng tổ tiên không phải là một tôn giáo nhưng khi bắt đầu khấn nhiều người lại khấn câu đầu tiên là “Nam mô a di đà phật”. Tín ngưỡng thờ mẫu không phải là phật giáo, nhưng khi nhiều người đến phủ Tây Hồ, phủ Dầy câu đầu tiên khấn cũng lại là “Nam mô a di đà phật”.

Nơi đình,đền, phủ...là những nơi thờ các vị thần, thành hoàng, các vị có công với nước với dân thì các vị ấy cũng có thể coi như những vị bồ tát hiện thân để cứu nhân độ thế bởi vậy khi lễ lạy hình tượng họ ta niệm Nam mô a di đà phật là không sai.
Với ông bà tổ tiên ta, người đã sinh ra ta là những người có công đức lớn nhất đã cho ta sự sống thì rõ ràng cũng là 1 Đức Phật đối với ta. Có câu " PHật trong nhà không thờ lại đi thờ Thích ca ngoài đường" là nói tới người đầu tiên ta cần phải biết ơn là bố mẹ ông bà tổ tiên ta.

Theo em thì chẳng nên phân biệt ở đâu nên nói Adidaphat ở đâu không nên nói , khi người đã nói 1 câu Nam mô a di đà phật thì ít nhất trong chính khắc đó, con người đó đang hướng đến điều thiện bởi vậy nên chăng chuyện phân biệt nên hay không nên nói Nam mô a di đà Phật.
Em tóm cái váy đại ý của cụ có phải là: PHẬT Ở TRONG TÂM không ạ? :)

BinhminhCDS

Xe buýt
công nông tàu nói:
Mời các bác ăn cơm chay với chùa nhà em: ( toàn món tự biên tự điễn, không có đồ chay công nghiệp)
Cụ vẫn có gìo có nem kìa. Em ăn đồ chay toàn rau thôi cụ ạ. Hôm trước em lên núi chỗ chân núi tam đảo đường đại lải thanh cao ăn đò chay toàn rau xào, nộm rau, muối vừng, đậu rán và đậu rim ngon lắm ạ. Mà lên đạo trang đó nhìn hiện đại lắm, không phải khổ cực đâu ạ. Đèn điện toàn dùng đèn led, cảm bíên chuỷên động, nước nóng lạnh năng lượng mặt trời.... nói chung là công nghệ hiện đại. :))

Sent from my A1_07 using Forum Runner

công nông tàu

Xe container
Em tóm cái váy đại ý của cụ có phải là: PHẬT Ở TRONG TÂM không ạ? :)
Tóm lại là cụ kia bảo là chỉ nên nói Adidaphat ở chùa , nhân dân vẫn khấn Adidaphat ở đền ở phủ là sai .
Còn em thấy rằng khấn như thế là không sai .

Cụ vẫn có gìo có nem kìa. Em ăn đồ chay toàn rau thôi cụ ạ. Hôm trước em lên núi chỗ chân núi tam đảo đường đại lải thanh cao ăn đò chay toàn rau xào, nộm rau, muối vừng, đậu rán và đậu rim ngon lắm ạ. Mà lên đạo trang đó nhìn hiện đại lắm, không phải khổ cực đâu ạ. Đèn điện toàn dùng đèn led, cảm bíên chuỷên động, nước nóng lạnh năng lượng mặt trời.... nói chung là công nghệ hiện đại. :))

Sent from my A1_07 using Forum Runner
Em bảo là không có đồ chay công nghiệp mà bởi vì cỗ toàn làm từ đậu phụ, củ quả do chị em đạo tràng nấu. Đậu phụ tự làm, giò chay tự làm, nem cuốn rau với bún và đậu phụ rán, nấm tẩm bột....
Trong điều kiện mùa đông châu âu, rau xanh hiếm, rau gia vị phải chuyển từ VN sang giá khoảng 20$/kg
Món chả đậu phụ bọc sả đó bọn em mua sả phải cắt 1 cây sả làm 3 ,4 khúc rồi bọc vào cho gọi là có tí mùi.
THực sự đó là 1 cố gắng lớn của chị em đạo tràng.

B747

Xe tải
Cụ công nông tàu ở đâu vậy ạ. Cỗ chay trông bắt mắt quá :D

Tinh Tam

Xe tải

'

Ui ngon quá, em thích ăn chay trong chùa lắm, khi nào có. cụ nhắn cho e với nhé

Jo9926

Xe điện
"
"

Theo em thì chẳng nên phân biệt ở đâu nên nói Adidaphat ở đâu không nên nói , khi người đã nói 1 câu Nam mô a di đà phật thì ít nhất trong chính khắc đó, con người đó đang hướng đến điều thiện bởi vậy nên chăng chuyện phân biệt nên hay không nên nói Nam mô a di đà Phật.[/QUOTE]

Em cũng đồng ý với cụ.

ktphong

Xe tăng
Tôn giáo và triết học là khác nhau hoàn toàn. Ông thạc sỹ kia dùng triết học để đánh giá tôn giáo là sai hoàn toàn về mặt quan điểm.

Tại sao tôn giáo tồn tại, tất cả tôn giáo đều mang lại cho người dân một niềm tin nhất định vào cuộc sống chứ không phải mang lại cho người dân một hệ thống lý luận để giải thích sự vật sự việc, mặc dù tôn giáo nào cũng dạy cách đánh giá đúng sai và hành xử nhưng thông qua các câu chuyện, các bài kinh kệ chứ ko bằng ngôn ngữ triết học. Phật giáo phải đc hiểu là 1 tôn giáo, là nơi Phật có quyền năng vô hạn và là người phổ độ chúng sinh chứ không phải là người đưa ra các học thuyết về nhân quả, không phải là người đưa ra vô thường vô ngã.

nếu nhìn nhận Phật giáo trong con mắt triết học thì chắc ko cần xây chùa, chỉ cần ngồi tịnh tâm tu thân là được, đã là vô thường vô ngã, sắc là không, không là sắc thì chùa hay hang đá hay trại giam hay phòng ngủ chẳng khác nhau cái gì cả. Nhưng nhìn trong con mắt tôn giáo thì chùa là nơi để các phật tử đến để tìm kiếm sự bình an, tìm kiếm niềm tin để đối phó với những bất trắc trong cuộc sống bằng cách thờ phụng phật là đấng tối cao.

Đứng trên góc độ khoa học, các tôn giáo đều là mê tín cả, nhưng cuộc sống của người dân ko thể ko có những niềm tin như vậy vì họ phải sống và ko phải sống để nghiên cứu khoa học. Như trong kinh thánh, dân do thái sống 40 năm trên sa mạc ăn thức ăn là manna từ trên trời rơi xuống, đứng ở góc độ logic thì chắc chẳng ai tin được cả nhưng vì Chúa có quyền năng vô biên nên điều vô lý đó sẽ là có lý.

Ông thạc sỹ kia thực sự là kẻ biết 1 mà ko biết 2 vậy

Viva la vida

Xe tăng
Em không quá quan tâm đến lý thuyết, chỉ biết thực tế hiện nay thì phật giáo VN đang là tổ chức linh tinh vớ vẩn, làm tiền trên sự mê tín và sợ hãi của dân chúng, sư sãi thì lẫn quá nhiều kẻ lấc xấc, đi đâu cũng có thể thấy tu hú.
Nó cũng chẳng còn nguyên là tôn giáo hay triết học gì cả, là chỗ kiếm tiền.
Xin lỗi nếu quá lời nhưng ý riêng của em là vậy.

NghiaRex

Xe điện
Em không quá quan tâm đến lý thuyết, chỉ biết thực tế hiện nay thì phật giáo VN đang là tổ chức linh tinh vớ vẩn, làm tiền trên sự mê tín và sợ hãi của dân chúng, sư sãi thì lẫn quá nhiều kẻ lấc xấc, đi đâu cũng có thể thấy tu hú.
Nói chung "phú quý sinh lễ nghĩa", xã hội nào cũng vậy thôi cụ ạ. Còn Phật ở trong tâm mỗi người, quan điểm em là thế, nên chỉ cần mình sống "hướng thiện" thì đó cũng là "tu" rồi. [-O<

Còn xã hội mình bây giờ đi đâu chả phải money, money, money; nên Phật giáo cũng chỉ là một bộ phận trong dòng chảy đó. Không thể vì những "con sâu" mà cụ chê bai "nồi canh" không ra gì được. Ngay cả bản thân mỗi người, em hay cụ, cũng là cá thể trong tổng thể đó, cụ có chắc cụ "toàn diện" không? :)

Xin lỗi cụ nếu em có quá lời, nhưng theo em cụ không nên quy kết như vậy! :(

girltaptoe

Xe hơi
Đây là diễn đàn để mọi người cùng đưa ra ý kiến và bàn luận.Cụ nói không sai nhưng phiến diện, đạo nào cũng xuất phát từ tâm, từ đức, nhân chi sơ tính bản thiện, nhưng có ngừoi lợi dụng, biến tướng. Con ngừoi cũng thế có ngừoi xấu, người tốt.Thường những ngừoi có học hỏi, đọc, hiểu thì không thể có hành xử kém và mù quáng. Nhờ có lòng tin tín ngưỡng mà thành công trong chính trị, sự nghiệp. Một ngày nào nó cụ có việc không thể chia xẻ, hoặc bức xúc, hãy đến chùa, ngôi chùa nào vắng thôi, không cần cúng lễ, cứ ngồi tĩnh tâm lúc đó cụ sẽ thấy giá trị thế nào?

NghiaRex

Xe điện
Ci cu ny em ton c khi tp Yoga m ch hiu g? he he
O Mai Padme H (ch Devangar: , ting Ty Tng: ) l mt cu Chn ngn ting Phn, c xem l chn ngn cu Qun Th m B Tt v l chn ngn quan trng v lu i nht ca Pht gio Ty Tng. N cn c mnh danh l "Lc T i Minh Chn Ngn" tc l "Chn ngn sng r bao gm su ch".

C th dch cu ny l O, ngc qu trong hoa sen, H. Theo m Hn-Vit, cu ny c c l m ma ni bt ni hng (zh. , ch cng c vit d dng l ), hoc n ma ni bt m hng. [-O<

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Một phần hậu quả là tạo ra những người có suy nghĩ như cụ. ai ăn người đấy no, nếu chỉ nhìn vào những điều tiêu cực mà không định đc bản chất gốc sẽ chỉ biến mình thành tiêu cực. Chúng ta cứ phê phán, cứ chửi bới rồi lại dựa vào đó để không tu, ko sửa thì lại tự biến mình thành đồng lõa với những thứ mình đã phê phán, nó như căn bênh lây lan mà ko ý thức dc. Thế mới thấy Tâm ko khởi thật là quá khó

ktphong

Xe tăng
Cụ nói cũng chẳng có sai đâu. quả thật đạo phật bây giờ quản lý lỏng lẻo quá, chả ra làm sao cả. nhưng cụ đừng đổ lỗi cho đạo, mà là do con người làm cho hình ảnh của đạo xấu đi. đạo phật vẫn tồn tại với giá trị vốn có của nó, cho dù ở một nơi nào đó hình ảnh của đạo phật có xấu do những hành vi kinh doanh kiếm tiền, hành vi thiếu văn hoá của một số người mặc áo nhà chùa thì nó cũng chỉ cá biệt ở nơi đó, ko có nghĩa đạo phật là như thế.

workerbee2006

Xe tải
Cụ ktphong và cụ Viva La vida nói rất đúng! Sự mê tín, huyễn hoặc trong Phật giáo đã bị lợi dụng quá mức.

Trong khi đó, Đức Phật là một người rất rất đặc biệt. Trước khi giác ngộ thành Phật, ngài đã tích lũy 10 phẩm hạnh cao cả trong vô số kiếp sống, trong đó có 1 phẩm hạnh là Chân thật.
Sau khi giác ngộ, ngài trở thành một con người toàn hảo, trong đó có 1 đặc tính là "Arahaṃ", nghĩa là Đức Arahán cao thượng có thân khẩu ý hoàn toàn trong sạch và thanh tịnh, xứng đáng thọ nhận sự lễ bái cúng dường của chư thiên, phạm thiên và nhân loại.
Giáo pháp của ngài là Trực chỉ nhân tâm, chỉ thẳng vào sự thật. Không có sự huyễn hoặc nào cả.

Chỉnh sửa cuối:

bckien

Xe hơi
Em xin phép đánh dấu top này ạ.