[Funland] Phạt ko thắt dây an toàn với các ghế sau?

Dung9ls

Xe tải
Xe dán kính nhìn thế quái nào được, mà ko có ảnh chụp, trước khi em dừng xe mở cửa ra làm việc mọi ng đều tháo dây ra thì làm sao, khi đó xe dừng rồi?
Khi cụ hạ kính lấy thẻ, ít nhất camera cũng soi được 2 ghế trước, mà có phải xe nào cũng dán kính đen như cụ đâu, khi dừng xe làm việc lái xe có thể tháo dây, người ngồi sau tháo làm gì? Tôi mở cửa thấy không thắt thì tôi có thể nhắc nhở hoặc phạt, xxx bảo thế....

trẻ con tầm 5-9 tuổi cứ lên xe nhắc cài dây xong được 5-10 phút là tự bấm ra mới nhọc, mà khu dân cư tốc độ 40-50 thì ko nên bắt buộc

Shadow381

Xe điện
Khi cụ hạ kính lấy thẻ, ít nhất camera cũng soi được 2 ghế trước, mà có phải xe nào cũng dán kính đen như cụ đâu, khi dừng xe làm việc lái xe có thể tháo dây, người ngồi sau tháo làm gì? Tôi mở cửa thấy không thắt thì tôi có thể nhắc nhở hoặc phạt, xxx bảo thế....
Ai cấm người ngồi sau tháo khi xe dừng? Chụp được rõ trong xe đeo hay ko hơi khó. Ko có ảnh thì còn lâu phạt được em.

Xe dừng phạt thế nào đc, như MBH thôi dừng cởi thoải mái, chạy ông mới đc phạt :)

Dung9ls

Xe tải
Ai cấm người ngồi sau tháo khi xe dừng? Chụp được rõ trong xe đeo hay ko hơi khó. Ko có ảnh thì còn lâu phạt được em.
Hôm nào cụ lên Lang Sơn, em bao cụ bữa rượu mẫu sơn giao lưu, cụ nhớ đi cao tốc mới và không thắt dây cả trước và sau để trải nghiệm, có đủ hình ảnh nhé cụ đừng lo không có bằng chứng, còn họ chụp bằng cách nào em không biết, và nhớ là hàng ghế sau mức phạt từ 4 đến 500k nhé, không phải 900k như xxx nói đâu...

Dung9ls

Xe tải
Tất nhiên không ai cấm người ngồi sau tháo dây khi dừng, nhưng tôi không thấy đeo tôi phạt xxx bảo thế....

Shadow381

Xe điện
Hôm nào cụ lên Lang Sơn, em bao cụ bữa rượu mẫu sơn giao lưu, cụ nhớ đi cao tốc mới và không thắt dây cả trước và sau để trải nghiệm, có đủ hình ảnh nhé cụ đừng lo không có bằng chứng, còn họ chụp bằng cách nào em không biết, và nhớ là hàng ghế sau mức phạt từ 4 đến 500k nhé, không phải 900k như xxx nói đâu...
Nếu chụp rõ khi xe đang chạy thì em chịu, xe em dán kính đứng gần chẳng nhìn thấy gì bên trong. Em hay chở sếp nên sếp bắt dán quanh xe để đi với em anh em đỡ nhìn thấy.

Dung9ls

Xe tải
Nếu chụp rõ khi xe đang chạy thì em chịu, xe em dán kính đứng gần chẳng nhìn thấy gì bên trong. Em hay chở sếp nên sếp bắt dán quanh xe để đi với em anh em đỡ nhìn thấy.
Thì em đã bảo có phải xe nào cũng dán kính như cụ đâu, xe em kính lái em còn không dán cơ....

vandatAT

Xe container
Nên thắt, đầu tiên là vì sự an toàn của bản thân, sau đó là đỡ bị phạt.
Đi trong phố đông, chậm, ngồi sau có thể ko thắt còn đỡ, chứ ra quốc lộ, cao tốc thì thắt là tốt nhất.
Tất nhiên nó hơi khó chiu bí bách 1 chút nhưng lâu nó thành quen .
Em cứ ngồi vào là thắt dây an toàn.
Và cứ rẽ, chuyển làn là xi nhan, dù đường có 1 mình mình.
Nhiều người lười cả cái xi nhan khi thấy ko có ai hoặc vắng.

Mem0ry

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tôi không hiểu các cụ còn muốn gì nữa?
Khoản 23 để phạt: hành vi khác gây nguy hiểm cho người .
Việc lái xe chở
người không đeo dây an toàn rõ ràng có thể gây nguy hiểm cho chính người đó.
Cả 2 nghị định 46 và 100 căn cứ vào điều luật này đã mô tả chi tiết lỗi và ra chi tiết mức phạt mà vẫn còn thắc mắc.
Tóm lại các cụ không thích thì đừng đeo dây an toàn, em không quan tâm.
Nếu dựa vào điều khoản thế thì chịu thua chưa nghe kiểu dẫn luật thế bh nhé cụ. Đeo hay k là việc của e, năm nào e cũng lượn chán vn mà cũng chưa bị hỏi thăm bh :)) đây đang nói đến vđ dẫn luật cụ đưa ra chả có cơ sở j cả, như dẫn kia thì tất cả hành vi nào đều có thể gây nguy hiểm trừ khi ở nhà và k đi xe nhé :))

Matizcoi

Xe cút kít
Nếu dựa vào điều khoản thế thì chịu thua chưa nghe kiểu dẫn luật thế bh nhé cụ. Đeo hay k là việc của e, năm nào e cũng lượn chán vn mà cũng chưa bị hỏi thăm bh :)) đây đang nói đến vđ dẫn luật cụ đưa ra chả có cơ sở j cả, như dẫn kia thì tất cả hành vi nào đều có thể gây nguy hiểm trừ khi ở nhà và k đi xe nhé :))
Nói như cụ kia việc gây mất an toàn có mà ti tỉ thứ, cứ gì chỉ có cái dây an toàn phỏng cụ :D
Em đề nghị lôi Ngọc Chinh ra phạt vì lộ ảnh nóng làm ae tài xế mất tập trung khi lái xe.

ubisapro

Xe trâu
Họ nghĩ luật sai vì họ viện ra Khoản 2 Điều 9 Luật Giao thông đường bộ 2008.
Nhưng phạt lỗi không đeo dây an toàn dựa vào Khoản 23 Điều 8, Luật Giao thông đường bộ 2008
Cụ trích cái 23 như thế để lấy lý do thì chắc lên xe: ko bật nhạc, mắt phải nhìn thẳng, 2 tay phải nắm vô lăng đúng quy định ... để đảm bảo an toàn ... ông nào sai thì phạt ;))

Matizcoi

Xe cút kít
Chụp cái ảnh phải có đủ thông số chứ cụ, chẳng may ảnh chụp lúc đang dừng thì sao :P
Em là cứ phải clip đàng hoàng, riêng ghế trước mà ko thắt thì ăn biên bản chẳng oan, ghế sau thì còn phải tranh luận đã ;))

ubisapro

Xe trâu
E đang ở Hạ Long đây. Sáng thứ 6 đi cũng thấy xxx đứng sau trạm thu phí cách khoảng 20m soi xe. Nhưng e nghĩ soi bỉm phạt tốc độ thì đúng hơn. Có e everest vượt e lúc đoạn vào bị tóm. Xe e thấy các chú cũng soi 1 lúc, hay định xem có thắt dây hay ko???:))

ubisapro

Xe trâu
Chụp cái ảnh phải có đủ thông số chứ cụ, chẳng may ảnh chụp lúc đang dừng thì sao :P
Em là cứ phải clip đàng hoàng, riêng ghế trước mà ko thắt thì ăn biên bản chẳng oan, ghế sau thì còn phải tranh luận đã ;))
Hôm trước e đặt xe từ sân bay về. Đến đoạn bùng binh Big C bị tóm với lỗi ko thắt dây. Mà tóm ngay ông tài xế mới nhọ. Kết quả: 2 lít ra đi =))

ubisapro

Xe trâu
E chém thêm để các cụ dễ bàn luận ợ:D

Luật điều ước quốc tế 2016:

1. Trường hợp văn bản quy phạm pháp luật và điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng quy định của điều ước quốc tế đó, trừ Hiến pháp.

Theo e hiểu: khi công ước Viên và luật khác nhau => theo công ước Viên.

Tuy nhiên, theo Công ước Viên thì: Người điều khiển và hành khách trên phương tiện cơ giới có ghế ngồi trang bị dây an toàn thì bắt buộc phải thắt dây an toàn, trừ trường hợp ngoại lệ theo pháp luật nội địa.

Tóm gọn: có cái câu trừ trường hợp ngoại lệ theo pháp luật nội địa.

Thế theo cái nào ợ :)). E vẫn thấy theo luật 2008 là đúng :)) Đơn giản vì cái câu ngoại lệ đó ko gây mẫu thuấn với luật 2008:))

Shadow381

Xe điện
Em cũng nghĩ thế

phukhanhbk11

Xe hơi
Ở Nhật trước đây thì trên cao tốc mới phải thắt dây an toàn,tầm 2017 đổi thành tất cả vị trí đều phải thắt dây rồi.

Mem0ry

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E chém thêm để các cụ dễ bàn luận ợ:D

Luật điều ước quốc tế 2016:

1. Trường hợp văn bản quy phạm pháp luật và điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng quy định của điều ước quốc tế đó, trừ Hiến pháp.

Theo e hiểu: khi công ước Viên và luật khác nhau => theo công ước Viên.

Tuy nhiên, theo Công ước Viên thì: Người điều khiển và hành khách trên phương tiện cơ giới có ghế ngồi trang bị dây an toàn thì bắt buộc phải thắt dây an toàn, trừ trường hợp ngoại lệ theo pháp luật nội địa.

Tóm gọn: có cái câu trừ trường hợp ngoại lệ theo pháp luật nội địa.

Thế theo cái nào ợ :)). E vẫn thấy theo luật 2008 là đúng :)) Đơn giản vì cái câu ngoại lệ đó ko gây mẫu thuấn với luật 2008:))
E cũng nghĩ chuẩn như cụ cho nên chưa thấy cụ nào show biên bản, còn vđ đeo hay k đeo tất nhiên e luôn ủng hộ cứ đúng theo luật là làm. Lx e luôn chấp hành nghiêm chỉnh trừ những trường hợp biển báo mập mờ bẫy phải chịu. 3 năm liên xuyên việt với lái hn bị 1 nhât ở gia lai vẫy xuống lại phải thả đi hehe

Autum leaf

Xe buýt
Thắt dây belt là tăng tính an toàn cho bản thân mình và người thân của mình không phải để đối phó với luật
Phải tập cho mọi người từ già đến trẻ ngồi lên xe là thắt dây an toàn ngay lập tức, không thắt là không chạy, tháo ra là ngừng lại không cho đi tiếp. Lúc nào cũng có dây an toàn bất kể trong phố hay trên cao tốc. Chẳng lẽ chạy trong phố một đoạn, lên cao tốc lại phải nhắc mọi người thắt dây an toàn?
Trẻ con thì nên có loại ghế đặc biệt cho chúng, mỗi lần lắp vào tháo ra tốn không quá 5 phút, vì sao không làm cho sự an toàn của con cái ?
Tóm lại thắt dây an toàn là điều kiện bắt buộc khi lên xe, cho dù chạy xa, chạy gần, nhanh hay chậm ...chỉ một thời gian ngắn mọi người sẽ cảm thấy lên xe mà không thắt dây belt sẽ rất là khó chịu