[Funland] Phát hiện gấu che giấu tài sản sau 8 năm chung sống

Trạng thái
Thớt đang đóng

huyhung123

Xe điện
Em không đồng ý đoạn 2, 3 vợ nhưng đồng ý việc gia đình là trách nhiệm chung của cả 2, cần cả 2 vun vén theo hoàn cảnh.

Vài cụ thích nói giọng trên tiền. Những người đấy em bỏ qua, không nói thêm cho mỏi mồm.
Thì cụ kia bảo chồng phải lo hết, tiền vợ kiếm để riêng lo mỗi thân vợ. Vậy thì ok thôi, nhưng ... hehe!
Đc thế em ok ngay!
P/s: Em thêm tí, đến 90% đàn ông VN thu nhập ở mức 15-20tr/ tháng trở xuống. Thế thì ko hiểu lí luận đổ hết trách nhiệm kinh tế lên đầu ông chồng căn cứ vào đâu nhỉ?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mình không phiến diện, tại mợ sống ở Bắc và lấy chống Bắc thì mợ nọi vậy, chứ mợ thử cứ chơi ở mấy chỗ dân Nam thôi thì thấy đa phần họ đều có chung cái nhận xét vầy, nhưng mà không đi vào vùng miền nữa kẻo lại đụng chạm. ( cũng nói là mình từng sống ngoài đó đủ lâu và chơi khác nhiều người với những tính cách khác nhau và đều thấy có những cái tính cách chung, ngoài ra mình cũng có khá nhiều bạn bè /em gái ngoài Bắc vô lấy chồng Nam cũng đều nói vài điều tương tự khi so đàn ông miền Bắc vs Nam)
Em dân Trung, sống ở Bắc, lấy chồng Bắc, nhưng em có thời gian làm dài hạn ở Nam và em đi công tác trong Nam cũng nhiều, làm dự án trong đó nhiều và va chạm đủ loại, từ quan chức cấp tỉnh, chủ tịch tỉnh trở xuống, các tập đoàn nước ngoài mà chủ đạo dân Nam v.v.
Nên ở đâu cũng có người nọ người kia...

hoviba

Xe container
Ca cụ chủ thì đúng là khó tả :) Em dự là sau trận này nhà cụ ấy cũng sẽ tan nát, chứ khó mà yên như trước đâu.
Em thì vẫn cho là tùy từng TH mà ứng xử, ko có mẫu số chung nào...
Như nhà em thì em cầm tất, sói em khi còn sống chả biết em có bao tiền, nhưng em lại rất minh bạch với lão ấy, có bao nhiêu, dự định mua gì, thiếu bao nhiêu em đều khai hết, để lão có trách nhiệm vì tính lão ấy hoang lắm, có xu nào trong ví biết ngay, ko tiêu ko chịu được :)
Nhưng nhiều nhà khác, thì tùy thuộc lắm...
Em nghĩ mọi vấn đề xảy ra đều có nguyên nhân của nó. Chỉ có những người trong cuộc mới hiểu được rõ điều này. Như em trước đây không đánh giá cao năng lực của vợ, luôn nghĩ cô ấy mang bệnh, sức khoẻ kém, chỉ cần chăm nuôi con tốt là được. Mọi việc còn lại em tin là em lo được tất. Nhưng đó là do em tự đánh giá cao bản thân, nên khi vấp ngã mấy lần mà vẫn cứ cố chấp quyết làm theo ý cá nhân.

Tới lúc em thất bại thì lại đổ lỗi cho vợ không chia sẻ được với mình. Đúng là em cũng giống anh sói nhà chị là ít khi để ý tới chỉ tiêu, tiền em làm ra đều vào 1 tài khoản chung của hai vợ chồng và một tài khoản tiết kiệm của vợ để bỏ lọ cho các con. Việc chi tiêu trong gia đình cô ấy tự quán xuyến, em cần đầu tư gì thì cứ tự làm và cũng ít khi hỏi quá ý kiến cô ấy. Chắc đó cũng là nguyên nhân khiến cô ấy thủ thân và cũng có những dự tính riêng của cô ấy.

Khi thấy công việc đầu tư của em đổ bể, cô ấy rút tiền ở tài khoản tiết kiệm cho con (ngoài tiền tiết kiệm hàng tháng của các con, có cả tiền thu nhập của cô ấy từ 1 tiệm em đưa cho cô ấy quản lý, cái này tụi em cũng thống nhất là để tiết kiệm cho các con), để gửi về VN nhờ Ông ngoại mua đất. Sau đất được giá thì bán đi và mua nhà cho thuê tới giờ. Tất cả mọi chuyện này cô ấy đều không nói với em mà tự tiến hành, tất nhiên là có sự hỗ trợ về mặt pháp lý của bên vợ.

Đúng là khi em vô tình biết được thì em rất tức giận, cũng giống như tâm trạng của cụ chủ thread vậy. Nhưng tới hiện tại, sau khi ngồi nhìn lại hết mọi việc thì em thấy rằng lỗi ở em có khi còn nhiều hơn. Em đã vô tình ép vợ phải tính toán và làm điều giấu diếm em, mặc dù điều đó là sai, trên quan điểm vợ chồng.

Thế nên, mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi cách cư xử giữa vợ chồng khác nhau, nên sau mỗi giai đoạn, cần ngồi lại để cùng nhìn lại và trao đổi với nhau. Có như vậy mới hạn chế được những va chạm không đáng có, mà nếu tích trữ nhiều tới lúc có thể làm tan vỡ hôn nhân.

hanoi16

Xe tăng
Chủ thớt đã chuột rút rồi, các cụ cũng nghỉ tay thôi
Chuẩn ợ, trời đẹp thế này ngồi nhâm nhi cafe cho tĩnh tâm cụ nhờ :))
Cụ lại phiến diện rồi, Bắc cũng đủ loại, Nam cũng nhiều loại :)
Nhưng ko thể ko công nhận là đặc điểm địa lý có ảnh hưởng ít nhiều tới tính cách :P
Ơ chuyển qua vùng miền qui kết lại rẽ sang hướng khác rồi. Cụ nghe cụ trên nghỉ tay cho khỏe đi :P

starsn

Xe điện
Thì cụ kia bảo chồng phải lo hết, tiền vợ kiếm để riêng lo mỗi thân vợ. Vậy thì ok thôi, nhưng ... hehe!
Đc thế em ok ngay!
Pháp luật VN 1v1c, cụ muốn thêm thì đi thuê chứ cụ kia đâu đổi được luật để cho phép cụ :)

Em khuyên cụ không nên quan tâm những lời nói xách mé trên tiền của những người lố bịch tự cho mình có tiền là giỏi để hạ nhục người khác.

Mình hiểu cs của mình là được. Ai cũng muốn có gd hp êm ấm đủ đầy, để có như vậy mọi thành viên trong gd đều phải góp công góp sức.

huyhung123

Xe điện
Các cụ ấy đạo đức tư cách đầy mình, cụ ko sánh đc đâu😂
Không đâu xa ,ông chú ruột nhà em , Cả đời bươn chải chăm lo cho vợ con ,mua đc nhà , oto . Đến khi hơn 50 bà vợ tự dưng đổ đốn đi theo tiếng gọi của Tình Yêu.Hai vc li dị bước chân ra khỏi nhà ,đc nửa cái nhà ,1 cái oto monning
Sau khi li dị mới biết , vợ găm 3 mảnh đất. Ôi đời .
Giờ tiền mua nhà chả đủ.Vẫn lang thang đi thuê nhà.
Thằng bạn e mới có 1 vố cũng sốc. Đợt covid vừa rồi vợ nó nghe sale QUA INTERNET chuyển 4 tỉ mua đất Bảo Lộc mà nó KO BIẾT GÌ!
Em mà thế thì e next ngay và luôn!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ mọi vấn đề xảy ra đều có nguyên nhân của nó. Chỉ có những người trong cuộc mới hiểu được rõ điều này. Như em trước đây không đánh giá cao năng lực của vợ, luôn nghĩ cô ấy mang bệnh, sức khoẻ kém, chỉ cần chăm nuôi con tốt là được. Mọi việc còn lại em tin là em lo được tất. Nhưng đó là do em tự đánh giá cao bản thân, nên khi vấp ngã mấy lần mà vẫn cứ cố chấp quyết làm theo ý cá nhân.

Tới lúc em thất bại thì lại đổ lỗi cho vợ không chia sẻ được với mình. Đúng là em cũng giống anh sói nhà chị là ít khi để ý tới chỉ tiêu, tiền em làm ra đều vào 1 tài khoản chung của hai vợ chồng và một tài khoản tiết kiệm của vợ để bỏ lọ cho các con. Việc chi tiêu trong gia đình cô ấy tự quán xuyến, em cần đầu tư gì thì cứ tự làm và cũng ít khi hỏi quá ý kiến cô ấy. Chắc đó cũng là nguyên nhân khiến cô ấy thủ thân và cũng có những dự tính riêng của cô ấy.

Khi thấy công việc đầu tư của em đổ bể, cô ấy rút tiền ở tài khoản tiết kiệm cho con (ngoài tiền tiết kiệm hàng tháng của các con, có cả tiền thu nhập của cô ấy từ 1 tiệm em đưa cho cô ấy quản lý, cái này tụi em cũng thống nhất là để tiết kiệm cho các con), để gửi về VN nhờ Ông ngoại mua đất. Sau đất được giá thì bán đi và mua nhà cho thuê tới giờ. Tất cả mọi chuyện này cô ấy đều không nói với em mà tự tiến hành, tất nhiên là có sự hỗ trợ về mặt pháp lý của bên vợ.

Đúng là khi em vô tình biết được thì em rất tức giận, cũng giống như tâm trạng của cụ chủ thread vậy. Nhưng tới hiện tại, sau khi ngồi nhìn lại hết mọi việc thì em thấy rằng lỗi ở em có khi còn nhiều hơn. Em đã vô tình ép vợ phải tính toán và làm điều giấu diếm em, mặc dù điều đó là sai, trên quan điểm vợ chồng.

Thế nên, mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi cách cư xử giữa vợ chồng khác nhau, nên sau mỗi giai đoạn, cần ngồi lại để cùng nhìn lại và trao đổi với nhau. Có như vậy mới hạn chế được những va chạm không đáng có, mà nếu tích trữ nhiều tới lúc có thể làm tan vỡ hôn nhân.
Vâng, mỗi nhà, mỗi giai đoạn lại có một câu chuyện, chỉ có người trong cuộc thực sự hiểu như nào thôi...
Các cụ bà có giấu diếm, cũng có thể do tính cách họ xấu tính, cũng có thể họ sợ nên thủ thế, cũng có thể họ nhìn thấy chồng họ có nguy cơ rủi ro, nên họ chuẩn bị...
Vậy nên chả ai có thể tư vấn cho ai...
Tuy nhiên, đúng là vợ chồng mà ko nói mấy chuyện này thì quá nhạy cảm, dễ tan nát!

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Đã ấm ức rồi thì dễ nảy sinh chuyện khác càng thổi bùng ngọn lửa lắm cụ.
Klq, nhưng có những kiểu người chỉ muốn nhận từ người khác, khi họ ko đáp ứng được như cũ thì quay ra giận dỗi thù hằn. Đến lạ.
Ví dụ nhà hàng xóm bên cạnh trang trại nhà em, do đất nhà đó là đất ở, còn đất nhà em là trang trại rộng, vài năm trước họ xin lấn ra 170-200m2 nhà em cho thoải mái. Bây giờ họ muốn xây tường rào và họ bảo xin thêm 7-10cm dài cỡ hơn 30m thì nhà em bảo thôi ko được vì nhà em đã trồng cây dọc theo đó và sau dựng nhà cũng phải đẩy đất lên.
Thế là từ đó nhà kia cứ kiếm cỡ cãi nhau, ví dụ mình đốt đống lá buổi sáng lại ra kêu khói bụi vào nhà trong khi đốt cách cổng nhà đó 20m. Nói chung câu chuyện cho kẹo đứa bé chả bao giờ lỗi thời :)) :)) :))
Sao lại lấn ra 170-200m2? Em không hiểu lắm. Tức là cụ cho không họ 200m2 à?

Chỉnh sửa cuối:

tunglam28062009

Xe tăng
Thằng chồng mà ko lo đc nhà xe ăn uống hàng ngày thì cũng ko nên lấy vợ đẻ con cụ ạ, nên sống 1 mình thôi. Tiền vợ kiếm được đủ mua son phấn quần áo cho bản thân vợ là tốt lắm rồi!
Ấy chết. Cuộc đời nó biến ảo khôn lường lắm. Ko may lúc sơ cơ lỡ vận éo lói hay như vậy đc đâu.

my.eb

Xe điện
Đc thế em ok ngay!
P/s: Em thêm tí, đến 90% đàn ông VN thu nhập ở mức 15-20tr/ tháng trở xuống. Thế thì ko hiểu lí luận đổ hết trách nhiệm kinh tế lên đầu ông chồng căn cứ vào đâu nhỉ?
Thật cứ phủ nhận vai trò của chúng em là ko được cụ nhờ :))
Nói vui vậy thôi, chứ phu nhân chủ thớt vừa lười vừa ích kỷ, em là em ko vote, chủ thớt quả này đen rồi :(

Zerodaide

Xe buýt
Tôi đây chả chém lấy số má gì ở cái OF này, đó là cách tôi hành xử và đã hành xử, thằng đàn ông có nhiều level lắm ( nói thẳng ra là vậy) cụ ở mức nào thì cụ tự biết, đừng suy bụng ta ra bụng người. Cụ thích thì cứ việc sống theo cái triết lý "người không vì mình thì trời tru đất diệt" thì đó là việc của cụ, nhưng đừng có mặc định thằng nào cũng ích kỷ như mình. Với cái triết lý như vậy thì tôi đây miễn bàn luận với cụ.

Trong các tình huống xấu không có nhiều chọn lựa thì người ta phải chọn lựa cái đỡ xấu nhất, tầm nhìn ngắn hay dài thì tùy vào năng lực của mỗi người.

Vậy nhé
Vậy cụ cứ sống với level cao cao của cụ đi, còn em thì chứng kiến quá nhiều kiểu người làm ơn mắc oán rồi, không cần đâu xa mà ngay trong họ tộc nhà em rồi, nên e thà chọn sống với level thấp cho thoải mái đầu óc, chứ không sau này lỡ mắc oán cái thì có khi thần kinh ra.đời sẽ đẹp hơn khi có nhiều người như cụ,chúc cụ mãi mãi giữ vững lập trường đó🤘🤘

Thành Thị 1

Xe điện
Tôi đây chả chém lấy số má gì ở cái OF này, đó là cách tôi hành xử và đã hành xử, thằng đàn ông có nhiều level lắm ( nói thẳng ra là vậy) cụ ở mức nào thì cụ tự biết, đừng suy bụng ta ra bụng người. Cụ thích thì cứ việc sống theo cái triết lý "người không vì mình thì trời tru đất diệt" thì đó là việc của cụ, nhưng đừng có mặc định thằng nào cũng ích kỷ như mình. Với cái triết lý như vậy thì tôi đây miễn bàn luận với cụ.

Trong các tình huống xấu không có nhiều chọn lựa thì người ta phải chọn lựa cái đỡ xấu nhất, tầm nhìn ngắn hay dài thì tùy vào năng lực của mỗi người.

Vậy nhé
Cụ kia có vấn đề về đọc hiểu thôi.

Thành Thị 1

Xe điện
Mình không phiến diện, tại mợ sống ở Bắc và lấy chồng Bắc thì mợ nói vậy, chứ mợ thử cứ chơi ở mấy chỗ dân Nam thôi thì thấy đa phần họ đều có chung cái nhận xét vầy, nhưng mà không đi vào vùng miền nữa kẻo lại đụng chạm. ( cũng nói là mình từng sống ngoài đó đủ lâu và chơi khác nhiều người với những tính cách khác nhau và đều thấy có những cái tính cách chung(cá nhân mình chơi không được), ngoài ra mình cũng có khá nhiều bạn bè /em gái ngoài Bắc vô lấy chồng Nam cũng đều nói vài điều tương tự khi so đàn ông miền Bắc vs Nam)
E dân Bắc mà thấy cụ chuẩn. E đồ cụ cũng gốc ko phải trong Nam.

Thành Thị 1

Xe điện
Vậy cụ cứ sống với level cao cao của cụ đi, còn em thì chứng kiến quá nhiều kiểu người làm ơn mắc oán rồi, không cần đâu xa mà ngay trong họ tộc nhà em rồi, nên e thà chọn sống với level thấp cho thoải mái đầu óc, chứ không sau này lỡ mắc oán cái thì có khi thần kinh ra.đời sẽ đẹp hơn khi có nhiều người như cụ,chúc cụ mãi mãi giữ vững lập trường đó🤘🤘
Thực ra sống như cụ chả có j sai, nhưng sống như cụ kia cũng thế, nó có sự khác biệt, sao phải vận vào ng mà làm j để kháy nhau????

Anita Emi

Xe điện
Nếu là tôi thì lờ luôn không thèm hỏi và tỏ vẻ quan tâm gì, tiền mình kiếm được cho vợ cho con còn không kể hết ,đi soi tài sản riêng của vợ/chồng nếu mình không hề góp công sức vào đó làm gì, còn nếu đã góp công vào thì tự biết vì nó không còn là tài sản riêng nữa rồi, lem bèm chuyện tài sản riêng của người khác mà mình không có công sức gì vào đó thì... mất hình ảnh đàn ông quá
Bạn suy nghĩ nông cạn vì chỉ chăm chăm về chuyện tiền bạc nên cho rằng chẳng đáng phải quan tâm, to mồm kiểu ta đây hào sảng mà không hiểu rằng rằng vấn đề ở đây không phải là tiền, không phải là việc vợ có tài sản riêng hay không.

Cô vợ hoàn toàn có thể có và có rất nhiều, tôi nghĩ bạn chủ thớt không buồn phiền gì về chuyện đó cả. Cô ta nếu công khai mình có cả trăm tỷ và tuyên bố tiền anh anh tiêu, tiền tôi tôi xài, đóng góp chung để xây dựng gia đình từng này, từng này... thì lại quá ổn.

Vấn đề là ở chỗ không thẳng thắn, không đàng hoàng với nhau. Chồng thì cởi mở và chăm lo toàn tâm toàn ý cho gia đình, vợ thì giấu giếm của riêng ăn chơi một mình. Đó là lừa dối, ích kỷ.

Còn nếu bạn cho rằng sự lừa dối, ích kỷ này cũng bình thường thì tức là bạn cũng thuộc loại người như vậy.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thật cứ phủ nhận vai trò của chúng em là ko được cụ nhờ :))
Nói vui vậy thôi, chứ phu nhân chủ thớt vừa lười vừa ích kỷ, em là em ko vote, chủ thớt quả này đen rồi :(
Thời thế tạo anh hùng mà cụ :))
Cụ chủ cũng góp phần ko ít để tạo ra cô vợ như thế, chứ ko tự nhiên sinh ra đâu.

Trạng thái
Thớt đang đóng