[Thảo luận] Phát động anh em về việc làm phá sản phạt "Đi xe không chính chủ"

CHIANTHI

Xe tăng
Ai nói phạt người đi xe không chính chủ là hiểu sai , bản thân các Đ/C cán bộ của ngành CSGT cũng bẩu thế , và xxx cũng không bắt phải mang thêm bất cứ loại giấy tờ gì để chứng minh là xe thuê , mượn hay xe dùng chung trong gia đình hay nhóm người ... nếu xxx muốn phạt được lỗi này thì phải chứng minh được người lái chiếc xe đó chính là chủ xe nhưng không chịu sang tên khi mua của người khác . Em nhĩ nếu không hạ phí trước bạ và phí cấp biển số thì rất ít người sang tên mà xxx cũng khó phạt .

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
sau khi đọc xong cái này cũng thấy yên tâm hơn

Những trường hợp như đi xe của người trong gia đình, như chồng đi xe vợ, hoặc trường hợp lái xe thuê, đi xe cơ quan… thì không hề bị phạt. Người dân không nên băn khoăn những trường hợp đó. Những trường hợp đó thì lực lượng cảnh sát giao thông không phải xác minh, vì nếu xác minh cũng gây phiền hà, khó khăn cho người dân lẫn lực lượng thực thi. Quy định phạt xe không chính chủ bước đầu chỉ xử lý trường hợp nào rõ ràng cụ thể, như mua bán sau 30 ngày mà không sang tên đổi chủ, nếu cảnh sát giao thông chứng minh được việc đó thì mới bị phạt. Tức là anh là “chủ” xe thật mà xe vẫn đứng tên người khác. Nói cách khác là quy định này áp dụng chủ yếu với hành vi mua đi, bán lại phương tiện mà người mua và người bán không làm thủ tục chuyển quyền sở hữu

everest_mblack

Xe tăng
Em cũng không ủng hộ nhiều vấn đề trong cái ND71 này khi mà tình hình kinh tế đất nước cần tập trung phát triển hơn cả.

refaire

Xe tăng
P/s: chỉ áp dụng khi bác mượn xe, hoặc mua xe của người quen chính chủ nhé.
Nhưng vấn đề chiếm số đông nó lại là ở chỗ mua xe mà không hoặc chưa sang tên chính chủ cơ cụ chủ top ạ :D

dhcuong84

Xe buýt
đồng ý với bác chủ thread
bên xxx nó cũng sẽ tìm cách lách để bóp dân. Khi tuýt lại nó sẽ giam giấy tờ xe khi thấy lái và chủ xe khác nhau, nó cũng chả bảo mua hay mượn mà nó chỉ giam cà vẹt đó hẹn ngày x giờ y mời .... chính chủ đến làm việc thì sao? lúc đó đi xe của bạn, của vợ, của cha mẹ họ hàng thì dễ rồi, bác nào mua xe qua vài cầu rồi sẽ vỡ mồm
Khởi kiện hành vi hành chính bác ạ.

su30mkk

Xe buýt
Em nghĩ lâu dài vẫn phải áp dụng xử phạt nặng lỗi này vì lý do:
- Quản lý phương tiện: Tương lai nếu áp dụng hình thức xử phạt nguội thì phạt kiểu gì? Xe thì đứng tên chủ cũ? Cho nên cứ phạt nặng, ai bán không sang tên thì chủ cũ phải chịu trách nhiệm, lúc đó các cụ bắt buộc phải sang tên để tránh cái nợ sau này bọn xxx nó tìm mình, mà cũng dễ cho quá trình xử phạt.
Em thấy SG thỉnh thoảng cũng áp dụng phạt nguội nhưng thường chỉ hiệu quả đối với xe taxi hoặc xe cty, bắt cứ khi nào bị ghi hình thì nó đều ghi cộng dồn, lúc nào bị bắt thì lôi ra xử một thể

MinhPhuong169

Xe buýt
Đúng đấy, theo hiến pháp thì em có quyền làm việc mà pháp luật không cấm, ai mà phạt em em chửi cho teo tua.
Đơn vị em cũng tham mưu xây dựng văn bản nhưng mỗi khi xây dựng phải họp góp ý cả năm trời rồi đi Hội nghị cả dân đen, cơ quan quản lý, doanh nghiệp, có cả chuyên gia vậy mà sao cái NĐ 71 ra đơn giản quá vậy nhỉ, chắc là cũng không nghĩ đến vấn đề có khả thi hay không và theo quy định thì phải đánh giá tác động, không biết cơ quan soạn thảo có đánh giá tác động hay không nữa. Bó tay với NĐ này.

anhdm.kh

Xe buýt
Website
www.nasco.vn
Bài của kụ chủ thớt hữu ích. Vuốt kụ.

Tempra_4772

Xe hơi
Xe em tên công ty tận đâu ấy. Em làm hợp đồng thuê xe của cty X, rôì lại nhờ cty X làm hợp đồng thuê xe vơí cty Y. Y là cty ời ới ơi, xxx có nhõn 1 tuần xác minh thì khóc. Phải trả giấy tờ cho em thôi.

nhen doc

Xe đạp
Em không thấy chỗ sửa tên Thread, nên sửa ở ngay đây, tránh hiểu nhầm: Phát động anh em về việc làm phá sản ý định "phạt" (phạt trong dấu " " ạ ) khi đi xe không chính chủ.
Có nhiều thread đã nói rồi, về cơ sở pháp lý của việc đi xe không chính chủ, các xử lý khi bị "vịn", em xin phép đưa ra để anh em đóng góp kinh nghiệm, tránh mất $ oan...
1. Cơ sở pháp lý:
- Chỉ phạt lỗi mua bán mà không làm thủ tục sang tên đổi chủ, không có cái lỗi đi xe không chính chủ.
- Người xử phạt, cơ quan xử phạt có trách nhiệm chứng minh người bị phạt phạm lỗi, người bị xử phạt không có trách nhiệm phải chứng minh mình không có lỗi (cái này nằm trong quyền không tự tố cáo - một quyền cơ bản của con người).
- Cán bộ, công chức (xxx hay...) chỉ được làm những việc mà pháp luật cho phép (nghĩa là thi hành công vụ trong phạm vi theo quy định, không được đặt ra những cái ngoài quy định)
- Bộ luật dân sự, phần quy định về việc cho mượn tài sản, có thể thực hiện bằng: lời nói, văn bản, cử chỉ... Nghĩa là hình thức cho mượn bằng lời nói hoàn toàn đúng pháp luật, được pháp luật bảo hộ.
2. Khi bị "vịn":
Bác lái xe không chính chủ, cũng chẳng có hợp đồng ủy quyền, chẳng có chứng minh thư, hay sổ hộ khẩu gì sất, chỉ có mỗi lời nói: chủ xe cho tôi mượn (giao cho tôi lái, làm việc...), tôi có đủ giấy tờ tham gia giao thông (bảo hiểm, bằng lái, đăng kí, đăng kiểm).
Khi bị xxx "vịn", bác cứ bảo như trên, nếu xxx phạt bác, bác cứ bảo xxx lập biên bản về lỗi "muabán mà không làm thủ tục sang tên" (nếu xxx nói bác vi phạm, hoặc bảo bác chứng minh...), sau đó ghi vào phần ý kiến của người vi phạm: tôi mượn xe, tôi có đủ giấy tờ theo quy định của Pháp luật, thậm chí ghi luôn là tôi không xuất trình được chứng minh thư của chủ xe (nếu xxx muốn thế, ghi cũng chả sao). Trong quá trình trao đổi với xxx, anh em nào ghi âm được thì càng tốt, mình phải nói rõ là mình mượn xe, và pháp luật không quy định mượn thì phải có những giấy tờ mà xxx yêu cầu.
Trường hợp xxx không chịu lập biên bản, mà nói năng lôi thôi khác, thì cứ bảo anh ấy ghi ra giấy, để tôi còn làm bằng chứng khởi kiện anh về việc "thi hành ngoài công vụ".
3. Khởi kiện:
Đây là phần quan trọng, em đề xuất là khởi kiện luôn hành vi hành chính của xxx, không qua khiếu nại làm gì, vì sự việc "rõ như ban ngày rồi", không cần khiếu nại. Việc xxx lập biên bản về một lỗi mà không biết người đó có lỗi hay không, yêu cầu người vi phạm chứng minh mình không phạm lỗi là việc hoàn toàn sai. Do vậy, tòa khó mà bao che đươc cho xxx.
Ngay cả khi tòa có bao che được, thì 1 vụ có thể bao che, liệu có bao che được cả 100 vụ kiện không? Em nhấn mạnh việc khởi kiện luôn là vì khởi kiện sẽ tạo tiếng vang, còn khiếu nại chỉ mang tính nội bộ, không răn đe được xxx khác.
4. Chung sức:
Em đề xuất, anh em chúng ta sẽ lập quỹ để hỗ trợ 100% chi phí kiện (em dự là chỉ phí cũng không nhiều đâu), vì một tư duy pháp luật lành mạnh, vì lợi ích chung của cộng đồng, lợi ích riêng của người tham gia giao thông.

P/s: chỉ áp dụng khi bác mượn xe, hoặc mua xe của người quen chính chủ nhé.[/QUOTE

cho em xin một phiếu ủng hộ nhé.

các báo đã đưa tin là QH tạm dừng thực thi nghị định 71 rồi các Cụ yên tâm nhé

svdaihoc

Xe buýt
Mời cụ ly "Vốt". E thấy cái ý hỗ trợ chi phí là rất hay, vì nhiều người ko dám đi kiện vì lo ko có $$$. Như bản thân em là SV chẳng hạn :(

okient

Xe tải
tổng cục phó tổng cục VII vừa khẳng định chỉ cần nói là xe mượn là không bị xử phạt các cụ nhé. ở trển đang xem xét giảm thuế sang tên đổi chủ rồi

McLaren-01

Xe buýt
Tự dưng mấy hôm nay ra đường em chỉ mong bị xxx vịn - thế mới lạ (!)
Máu nó dồn hết lên cả mặt rồi, chỉ mong đc.....bị bắt để làm 1 vụ điển hình mà chưa đc các Cụ ợ

chanday

Xe hơi
Em cũng xin phép mượn ý tưởng của bác, đừng phạt em vì không chính chủ nhé.

billnantes

Xe container
trong các cụ ở đây đã có cụ nào thử chưa ạ? xxx nói gì không?