Phân tích Ecape 2009 Việt Nam

TinEsc

Xe hơi
TinEsc viết View Post
Vụ khoá điều khiển thì em không có ý kiến vì em chỉ dùng chìa có điều khiển, và tới thời điểm này không thấy gì bất tiện cả. Tuy nhiên em bổ sung thêm một vài vấn đề của xe như sau:
1- Nội thất ghế da màu đen trông sang và đẹp nhưng rất hay bẩn. Dễ nhìn thấy bẩn. chuẩn
2- Dàn CD thì chất lượng kém quá. So với cái gì? Cái này thì em so với chính những xe em đã được ngồi và nghe nhạc như Escape đời cũ, santafe, focus, và quan trọng nhất là em nghe thấy không hay
3- Nếu nhét đủ 6 đĩa thì mỗi lần bật điện kêu loạch xoạch (nhưng không khó chịu lắm). Mấy đĩa thì ko kêu? Đang nghe dở bài hát, dừng xe thì tắt máy luôn. Khởi động xe lần tiếp thì có hát tiếp bài dở dang ko? Một đĩa cũng kêu, càng nhiều đĩa càng kêu nhiều. Đang nghe, tắt máy, bật máy lại thì vẫn nghe tiếp bài cũ.
4- Quạt gió điều hoà kêu to quá thể. Bác cho nhận xét đi
5- Em cũng không biết tiêu chuẩn về độ ồn của xe là như thế nào nhưng qua chuyến đi Nam Định vừa rồi em thấy xe Quá ồn (không biết có phải tại áp suất lốp xe em chưa chuẩn không, từ hồi mua về em cũng chưa kiểm tra lần nào). Tùy từng mặt đường... Kiểm tra lại áp suất lốp xem sao. Ồn do cách âm giữa khoang động cơ với buồng lái hay tiếng lốp từ dưới đường vọng lên? Độ ồn này là từ dưới đường vọng lên, cảm giác hệ thống lò xo chưa được êm ái
6- Ghế lái điều khiển tay nên không tiện (vấn đề này nhỏ thôi). Mỗi lần em chỉnh đều phải mở cửa xe vì em đeo đồng hồ to nên bị vướng vào cửa.
7- Ghế lái em ngồi bị mỏi lưng (vấn đền này có lẽ phụ thuộc vào mỗi người). Chỉnh ghế sao cho chỉ cần dùng lực ở tay (từ khuỷu tay, ko cần cả bả vai), chân (tốt nhất từ đầu gối trở xuống) không cần dùng lực của lưng, của cả người thì đỡ mỏi. Đi xe số tự động chỉ dùng lực chân phải thì nên ngồi lệch về bên trái ghế một tý hoặc có tý đệm thấp kê ở bên trái ghế ngồi. Em sẽ rút kinh nghiệm
8- Gương chiếu hậu hơi nhỏ. Không sao.Sẽ quen. Vấn đề không phải là quen, mà theo quan điểm của em thì nếu gương to, vùng quan sát sẽ tốt hơn, như vậy sẽ an toàn hơn.
9- Đèn cốt quá yếu, toàn phải bật đèn sương mù trong nội thành. So sánh? Không so sánh với bất kỳ xe nào, đây là cảm nhận thực tế. Đèn quá yếu.
10- Thảm trải sàn nguyên bản bằng nỉ nên rất bẩn, tốt nhất các bác đi bọc da lại cho sạch. Mấy hôm nữa em cũng phải đi bọc.
11- Tăng tốc để vượt (đã sử dụng O/D OFF) thì sẽ có lúc bị cảm giác hẫng chân ga, hẫng tốc độ (chắc lúc đó xe tự động giảm tốc độ để chuyển số). Vấn đề là vọt thế nào? Vận tốc, vòng tua máy bao nhiêu, động cơ 2.3 như thế đã đủ khỏe chưa? Vấn đề vòng tua không thể khẳng định chính xác được vì thực tế đi đường nó có nhiều cái ảnh hưởng như tốc độ đang chạy trước khi vượt, quãng đường cần vượt....Nhưng nói chung, hiện tượng này xảy ra 100% khi em cần vượt trên đường cao tốc, nội thành chưa chạy nhanh đến mức như vậy.
12- Mấy hôm nay em chạy nội thành, tắc đường nhiều, dừng đỗ liên tục nên nhiều lúc em bị giật mình vì có cảm giác xe bị trôi giật lùi (có thể do cơ thể em bị mệt). Xem lại...Em đã nói là "có cảm giác" mà.
13- Xe để qua đêm, sáng ra bắt đầu chuyển bánh thì có những tiếng kẹt (từ phanh) và thi thoảng có tiếng khục khi lùi (không biết từ đâu) nên hơi khó chịu. Tiếng kèn kẹt là do má phanh mới, nhất là hôm trước đi mưa về, cả đêm nó cặp chặt vào sáng hôm sau nhả ra nó kêu.
Cũng có thể vậy

hon nhien

Xe điện
Nói về điều hòa, em thấy các bác phản ánh để ở số 1 là lấy gió ngoài nên toàn phải để số 2, chế độ gió trong vì vậy ồn, gió to, khó chịu. Em chả hiểu tại sao số 1 của em lại là chế độ gió trong vì em thấy không có mùi, trừ khi đi vào khu vực có mùi cực kỳ đậm đặc :ohmy:
Thế là thế nào nhỉ :^)

focus_S

Xe điện
11- Tăng tốc để vượt (đã sử dụng O/D OFF) thì sẽ có lúc bị cảm giác hẫng chân ga, hẫng tốc độ (chắc lúc đó xe tự động giảm tốc độ để chuyển số). Vấn đề là vọt thế nào? Vận tốc, vòng tua máy bao nhiêu, động cơ 2.3 như thế đã đủ khỏe chưa? Vấn đề vòng tua không thể khẳng định chính xác được vì thực tế đi đường nó có nhiều cái ảnh hưởng như tốc độ đang chạy trước khi vượt, quãng đường cần vượt....Nhưng nói chung, hiện tượng này xảy ra 100% khi em cần vượt trên đường cao tốc, nội thành chưa chạy nhanh đến mức như vậy.

Mình đi Focus-S thì thấy thế này:

Giữ đều ga, tốc độ 50km/h, vòng tua 1500v/phút. Nhấn ga để vượt, vòng tua tăng nhanh đến ngưỡng 3000v/phút, tại thời điểm này tốc độ cũng đạt được 80km/h. Không nhấn ga tiếp giữ nguyên ở cữ đó, vòng tua tụt xuống khoảng 2500v/phút, tốc độ vẫn đạt 80km/h. Chính lúc vòng tua tụt xuống là thời điểm sang số, tiếng máy êm hẳn mà tốc độ xe vẫn ổn định (có thể có cảm giác hẫng chân ga). Không thấy có việc hẫng tốc độ.
Khoảng thời gian vượt này khoảng từ 3 đến 4 giây, đủ để vượt qua xe Công Te Nơ.
Mình đã chạy thử BMW X5 đời 2008 cũng có cảm giác như thế, nhưng thời gian vọt nhanh hơn.

Vì chưa được chạy Escape XLT 2009 nên muốn hỏi xem 2.3 nó thế nào.

4- Quạt gió điều hoà kêu to quá thể. Bác cho nhận xét đi.
Không nhận xét được (như dòng trên)

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
Ếch đời 2009 chúng nó bỏ 4 cái đèn tại 4 cánh cửa, các bác xem có đúng không? Gương quá bé và không thể cụp vào được mà chỉ có chức năng chỉnh điện...

Donquixote

Xe buýt
Ếch đời 2009 chúng nó bỏ 4 cái đèn tại 4 cánh cửa, các bác xem có đúng không? Gương quá bé và không thể cụp vào được mà chỉ có chức năng chỉnh điện...
Cụ nói cái gì cũng đúng.
Riêng quả đèn, hồi mới lấy xe em cũng phóng vội xuống gara "mày kiểm tra cho anh mấy cái đèn cánh cửa đi chứ. Thử các kiểu mà không sáng".

Chú sale: "có đèn đâu mà sáng hả anh. không tin ảnh mở ra mà xem"

TinEsc

Xe hơi
Có bác nào đã độ âm thanh của Escape 2009 thì tư vấn cho anh em với. Em đang định độ mà cứ thấy tù mù thế nào ý, giá cả toàn trên trời, chẳng biết đường nào mà lần.

TinEsc

Xe hơi
Cách đây ít hôm em cũng có nhờ một bác chủ cửa hàng độ xe, nghe bác ý quảng cáo cũng hay. Kết luận là ít nhất cũng khoảng 20 triệu thì mới nghe tàm tạm, còn độ nhiều tiền cỡ nào cũng có thể làm được.
Em chưa làm món âm thanh lần nào nên thấy giá cả như vậy cũng hơi choáng:ohmy:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Có bác nào đã độ âm thanh của Escape 2009 thì tư vấn cho anh em với. Em đang định độ mà cứ thấy tù mù thế nào ý, giá cả toàn trên trời, chẳng biết đường nào mà lần.
Chiều nay em vừa làm lại tý âm thanh ở chỗ cụ Duy Linh:
DVD: JVC KW-AVX826, Loa Sub: Subwoofer JBL Bass Pro II, 2 cặp loa cánh: RockFord P1572
Em tai trâu nên cũng không cầu kỳ lắm khoản âm thanh, chủ trương cũng không đầu tư nhiều cho xe cộ làm chi, lắp vô nghe thấy cũng được, đầu tiên cũng định lắp 1 em DVD ít xiền nhưng thấy mấy anh em bẩu đầu kém thì chất lượng âm thanh cũng khó hay được nên đành cố tý cho khoản đầu đọc
Chi tiết cụ tham khảo tại đây: http://www.duylinh.vn/v3/sanpham/1/Am-thanh-Hinh-anh
Cụ muốn nghe thử trước thì ới em

Nông_dân

Xe buýt
Tổng thiệt hại là bao nhiêu thóc hả bác. Em cũng tai trâu nên chỉ cần tạm tạm là được:101:

TinEsc

Xe hơi
ôi, cái vụ âm thanh của bác cũng phải tốn đến 30 triệu đấy nhỉ. Mà em thấy nếu lắp thì phải tốn 2 cặp = 4 loa cánh RockFord P1572 chứ nhỉ?

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
ôi, cái vụ âm thanh của bác cũng phải tốn đến 30 triệu đấy nhỉ. Mà em thấy nếu lắp thì phải tốn 2 cặp = 4 loa cánh RockFord P1572 chứ nhỉ?
Vâng, 2 cặp =2x2. Không đến 30tr cụ ah. Em thấy nghe được, xứng đáng đầu tư, có mấy anh em đi thử xe bẩu: xe còi còi mà âm thanh ngon đấy, khách quan chấm điểm thế là ổn rùi :)

vôlangday

Xe tăng
Vâng, 2 cặp =2x2. Không đến 30tr cụ ah. Em thấy nghe được, xứng đáng đầu tư, có mấy anh em đi thử xe bẩu: xe còi còi mà âm thanh ngon đấy, khách quan chấm điểm thế là ổn rùi :)
Cụ làm âm thanh hình ảnh ở đâu đấy ạ ?
Cụ cho em chi tiết để em tham khảo và ước lượng với ạ ?:21:

TinEsc

Xe hơi
Anh em Escape 2009 dạo này đi đâu hết nhỉ? Các bác vào đây chia sẻ kinh nghiệm cho anh em tham khảo nữa đi nhé

Tuan nguyen

Xe buýt
Cháu cũng muốn tham gia với các cụ cho vui lắm, nhưng nhìn các cụ vui cháu lại thấy tủi thân.
Xe cháu đi cũng là Ếch, nhưng là Ếch Ộp, chẳng được thay đổi, chẳng được độ cái gì cả.
Vì đó là xe công ty cháu thuê, hic hic, muốn làm gì cũng phải xin phép chủ xe, mà ông này lại chẳng muốn mình làm gì cả :'(:'(

khoat_gia

Xe buýt
các cụ nhà mình đã cụ nào thử cài 4x4, bò chậm chậm, xong rồi cua gấp chưa? Hay cưc:))

Chỉnh sửa cuối:

khoatgiarutgon

Xe tải

Cu Sut

Xe buýt
Anh em Escape 2009 dạo này đi đâu hết nhỉ? Các bác vào đây chia sẻ kinh nghiệm cho anh em tham khảo nữa đi nhé
Báo cáo bác là em vẫn đang trong giai đoạn tìm hiểu làm quen (mặc dù đã cưới về), nên chưa quyết định mông má gì hết. Sẽ lập bô cho các cụ sau khi chạy được 1000 km.

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Báo cáo bác là em vẫn đang trong giai đoạn tìm hiểu làm quen (mặc dù đã cưới về), nên chưa quyết định mông má gì hết. Sẽ lập bô cho các cụ sau khi chạy được 1000 km.
Hì, em thì không nhịn được nên bọc lại vài thứ linh tinh và làm lại hệ thống âm thanh, còn mấy việc như: cải thiện hệ thống chiếu sáng, dán kính ... thì cứ từ từ đã, rảnh rảnh chạy đi làm dần
Để em làm cái thớt anh em lắp thêm đồ chơi cho xe escape đem lên trao đổi kinh nghiệm

Cu Sut

Xe buýt
Cá nhân em thấy hệ thống âm thanh cũng được. Thú thực là em không đòi hỏi chất lượng âm thanh cao lắm khi nghe trên xe. Tất nhiên ở nhà thì cần chất lượng cao hơn tí.
Hôm trước em chạy qua hàng nội thất ô tô mua tấm giấy bạc che kính lái lúc đỗ xe, mấy ông ở hàng mời chào ác quá:
- dán kính xe (cái này hình như lãi cao hay sao mà từ lúc em bắt đầu chạy xe phải nhận được không dưới 10 tờ rơi giới thiệu các thể loại phim cách nhiệt rôi)
- lót simili cho sàn (quảng cáo là cho sạch)
- ốp simili lên trần xe (quảng cáo là cho sạch)
Mục dán kính thì em sẽ làm. Đang tính làm V Kool. Còn 2 mục cuối không định làm, vì em không thích động nhiều đến xe. Đã có cụ nào làm chưa, cho em xin ít lời khuyên - có nên làm không ạ?