[Thảo luận] Phản hồi lại topic "OFer Santa Fe 30X-5894 có hành vi vô văn hóa" của nick va6888

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kinh Kha

Xe tải
Ai vào mục ATGT này đọc hôm T7 và CN tuần vừa rồi thì chắc chưa quên được 1 thớt khá nóng có title như trên của nick va6888 viết về 1 OFer đi láo và còn đánh hội đồng một bác đi 2B trên phố Nguyễn Biểu, thớt có cả ảnh minh họa rất sinh động. Khỏi phải nói là các cụ trên này ném đá vào cái thằng chủ xe đấy như thế nào, tóm lại là bức xúc một cách rất nhiệt tình.

Tôi chính là OFer chủ xe Santa Fe nói trên và cũng là người trong bức ảnh, hôm CN tuần vừa rồi đang công tác trong SG thì có đt báo của một số anh em OFer yêu cầu vào giải thích. Tôi đã ngay lập tức vào đính chính thông tin và có tường thuật lại sự việc: 2B đi ẩu nhưng cậy gần nhà (ở ngay Nguyễn Biểu) nên xông lên đập kính xe và gây sự, lái xe của tôi xuống, sau khi lời qua tiếng lại có xô xát và tôi xuống can. Cùng can với tôi còn có 1 số ông hàng xóm của bác 2B này, và trước khi buông nhau ra thì 2 ông đều bầm dập. Xuất phát của vụ xô xát này là ông 2B cầm mũ bảo hiểm vụt vào tay ông lái xe của tôi vỡ tan cái MBH.

Bình thường nick Kinh Kha này là của vợ tôi, tôi chỉ có 1-2 lần mượn để đăng ký vào Santa Fe Club để trong quá trình đi xe có gặp vấn đề gì còn nhờ anh em tư vấn chứ tôi bình thường bận tối mặt mũi cũng chẳng mấy khi lên OF đọc được bài. Tuy nhiên vợ tôi tham gia OF rất nhiệt tình và cũng là member tích cực của các Chi hội Focus và Everest. Hôm tôi gọi điện để xin vợ pw vào viết bài thì cô ấy cũng đang đi off với hội Focus và rất bất bình vì sự việc này làm ảnh hưởng đến uy tín của cô ấy trên diễn đàn.

Sau khi mọi việc sáng tỏ thì Mod đã xóa toàn bộ nội dung thread này và chuyển về box chi hội Santa Fe, tuy nhiên title của thread thì không thể xóa được. Chính vì sự cố này tôi đã yêu cầu nick va6888 vào đính chính lại thông tin. Tôi thậm chí còn PM hẹn gặp, mục đích là muốn dẫn cậu ấy đến tận nhà ông 2B kia để được nghe lại toàn bộ sự việc nhưng không hề nhận được hồi âm từ nick này.

OF là diễn đàn ảo nhưng thành viên của OF là những con người thật, các thông tin cá nhân của các thành viên post diễn đàn cũng là thật và đương nhiên, hệ lụy của những bài viết vô trách nhiệm như trên cũng là có thật. Chính vì thế tôi mong nick va6888 cũng như tất cả các thành viên khác của diễn đàn, trước khi viết bài hoặc đưa tin thì nên đưa lên những thông tin mà mình chắc chắn là đúng, đừng đứng từ xa ngó nghiêng rồi về nhà viết bài bằng óc suy đoán+ trí tưởng tượng hay qua lời kể của người này người khác. Sự cố nhầm lẫn vừa rồi của va6888 là nhỏ nhưng sự bực mình của tôi thì thực sự không nhỏ, chưa kể tốn của tôi khá nhiều thời gian viết lách giải thích.

@va6888: nếu cậu qua đây đọc được thread này thì cũng nên vào viết lại một vài dòng. Tôi không cần lời xin lỗi của cậu, nhưng ít nhất tôi cũng hy vọng cậu biết ứng xử đẹp.

@ALL: xin lỗi đã làm mất thời gian của mọi người và tài nguyên diễn đàn. Sau bài viết này xin trả lại nick Kinh Kha cho Gấu nhà tôi, chúc anh chị em sinh hoạt vui vẻ, chúc diễn đàn ngày càng phát triển lớn mạnh.

Chỉnh sửa cuối:

chauchau

Xe điện
@va6888: nếu cậu qua đây đọc được thread này thì cũng nên vào viết lại một vài dòng. Tôi không cần lời xin lỗi của cậu, nhưng ít nhất tôi cũng còn được thấy một thằng đàn ông đàng hoàng.
Hơi muộn nhưng có vài dòng với bác,

Khi xóa bài liên quan, tôi cũng đã bị chất vấn vì việc "chưa xong" - nhưng tôi thấy thế là đủ, và "nếu Kinh Kha thấy cần thì vẫn có thể viết lại" - và nay bác đã post bài viết thêm.

Ý kiến cá nhân là thông cảm với bác, nhưng không đồng tình với việc bác kêu va6888 phải vào xin lỗi bác. Bác ấy có lỗi??? Đúng là bác ít chơi ở OF nên chưa hiểu văn hóa OF. Bất kỳ OFer nào cũng sẽ làm giống như bác va6888 thôi, không phải vì biết bác Kinh Kha "là ai" nên chơi bác, mà vì xe của bác có dán logo OF!!! Bác nên hiểu cho thấu đáo.

PS: bác nên sửa lại câu "một thằng đàn ông đàng hoàng" câu này ở OF sẽ có thẻ, chờ bác.

Coltplus2008

Xe điện
Bình thường nick Kinh Kha này là của vợ tôi, tôi chỉ có 1-2 lần mượn để đăng ký vào Santa Fe Club để trong quá trình đi xe có gặp vấn đề gì còn nhờ anh em tư vấn chứ tôi bình thường bận tối mặt mũi cũng chẳng mấy khi lên OF đọc được bài. Tuy nhiên vợ tôi tham gia OF rất nhiệt tình và cũng là member tích cực của các Chi hội Focus và Everest. Hôm tôi gọi điện để xin vợ pw vào viết bài thì cô ấy cũng đang đi off với hội Focus và rất bất bình vì sự việc này làm ảnh hưởng đến uy tín của cô ấy trên diễn đàn.
Mục đích của Kinh Kha đã rất rõ ràng (phần màu đỏ).

"Cô ấy" ở trên thấy mất mặt là đúng thôi.

Website
maytinhthudo.vn
Có thể cụ Kinh Kha đúng mà cũng có thể cụ VA đúng mà cũng có thể cả 2 đều đúng >:D<

Cụ VA là người ngoài cuộc, mô tả sự việc theo những gì nhìn thấy, mặc dù cái nhìn thấy đó có thể k0 toàn diện.
Cụ Kinhkha lại là người trong cuộc, có thể cụ k0 sai nhưng bị lại đứng giữa một trận thư hùng như vậy, e rằng cũng khó phân trần.

Theo em: Cụ Kinhkha nên bình tĩnh. Ở đời nhiều lúc mình bị "tình ngay lý gian" hoặc "tình gian lý ngay", đã trót rơi vào tình huống như vậy thì cũng phải nhẫn nhịn thôi :D

thang soi

Xe tải
Em nghĩ đây là một vấn đề rất đáng lưu tâm.

Chắc các cụ nhà ta vẫn nhớ, cách đây không lâu, có một thớt được lập ra nói về vụ "Tai nạn thảm khốc trước SVĐ Mỹ ĐÌnh", nội dung của thớt đó tạo nên một sự hiểu nhầm tai hại về nạn nhân đi 2B đã đi ngược chiều đâm vào Taxi sau đó đâm méo đầu xe tải. Đây là một thớt HOT và hiệu ứng của nó là vài trăm commnet trách cứ,phê phán nạn nhân 2B đi ẩu...Sự thật sau đó đc chứng minh(Taxi cua từ bên kia phân cách với tốc độ cao đi cướp khách, đâm nạn nhân 2B văng méo cả thành xe tải), tuy nhiên phải mất nhiều thời gian và công sức chứng thực, sự việc mới đc các Ofer hiểu theo đúng nghĩa của nó.

Khi thực hiện nội dung cho thớt đó, cụ chủ thớt đã xuống xe, tham quan kỹ hiện trường, chụp ảnh XXX đo đường...Thế nhưng, thay vì tìm hiểu, đưa thông tin một cách chính xác, có trách nhiệm và trí tuệ...chủ thớt đã không tìm hiểu, hỏi han bất cứ ai, về lên OF lập một thớt rất thiếu trách nhiệm và đã gây hậu quả không nhỏ(ít nhất là về mặt tâm lý tinh thần với những người thân của nạn nhân).

Chúng ta đang sống trong 1 XH thông tin, mọi thông tin khi được rời vạch xuất phát sẽ có tốc độ lan truyền rất nhanh và tầm ảnh hưởng của nó thì ko ai lường hết đc. Vì vậy, em nghĩ khi đưa bất cứ thông tin gì, chúng ta cũng cần chính xác và có trách nhiệm. Dù là báo chí chính thống hay diễn đàn giải trí, dù là viết tay hay câu chuyện truyền tai nhau...

Về câu chuyện ở trên, sau khi xảy ra sự việc, em đã lập một thớt chứng thực minh oan cho nạn nhân(dù suy cho cùng, chả ai bắt phải minh oan cả)và thông báo tình trạng SK nạn nhân đến với các Ofer, khi thớt được lập nên, đã nhận được nhiều sự cảm thông, chia sẻ, an ủi động viên...của rất nhiều ofer trên diễn đàn, thế nhưng với chủ thớt vô trách nhiệm trước đó ko hề có sự lên tiếng nào, càng ko có bất cứ một lời xin lỗi...Tất nhiên không ai bắt ai phải xin lỗi hay giải thích vì đây cũng chỉ là một diễn đàn, điều đó chỉ chứng tỏ trách nhiệm của con người ta với việc mình làm mà thôi.

ps: cách đây vài hôm, em có góp ý với một bác "Truy tìm hung thủ Vitara" em tin là bác ấy đưa thông tin đúng, nhưng mà dù đúng dù sai thì bác ấy chỉ nên đưa vấn đề ở mức độ phản ánh mà thôi, quyền hạn đâu mà truy hay xét...

đôi lời đêm hôm cùng các cụ

Chỉnh sửa cuối:
sao em chưa đc đọc bài của cụ va888 nhỉ,bây giờ muốn xem thì đọc ở đâu hả các kụ 8->?

karens

Xe buýt
Hành vi đánh người là vô văn hóa, không cần biết đó là ai. Và ngoài đường làm sao có thời gian để hỏi han anh là ai, anh là lái xe hay người ngồi bên cạnh, người đi đường mô tả lại sự việc: 2 xe va chạm nhau, lái xe ô tô xuống và đánh nhau với lái xe máy.
Lái xe Santa Fe không nên xúc phạm người mô tả sự việc như thế.

tmanhthang

Xe tăng
bác Kinh Kha có lời như vậy cũng làm anh em sáng tỏ sự việc , cụ va6888 post bài nnên và mọi người bức xúc cũng chỉ vì xe cụ dán logo OF . nhưng em nghĩ tất cả các bài Post lên mạng mà có ảnh hưởng đến tư cách , nhân phẩm , uy tín của một người nào đó thì chúng ta cũng nên kiểm chứng thông tin một cách rõ ràng ở cả 2 phía , để có thể nêu ra sự việc một cách khách quan nhất , tránh mọi hậu quả đáng tiếc có thể xẩy ra .

Đại Ba

Xe điện
Em nghĩ là thế này:
Từ lần sau, gặp những vụ như thế này, các bác cứ chụp ảnh, rồi phản ánh lên OF. Nhưng phải với 1 thái độ khách quan, nhìn thấy gì, nghe thấy gì thì mô tả đúng như thế thôi, chứ chưa nên kết luận về bản chất của vụ việc. Đến báo chí chính thống còn phải để lại lời kết luận ai có lỗi, ai không cho cơ quan chức năng cơ mà. OFer chúng ta cũng nên học theo tác phong chuyên nghiệp đó.
Các bác để lại lời Comment cũng vậy.

Còn vụ việc cụ thể này của bác chủ Topic thì xử lý thế nào: Bác chủ Topic vào can ( đó là theo lời bác chủ Topic) thì là đúng rồi. Còn kết luậnuận anh lái xe của bác chủ Topic hành động như thế là đúng hay sai thì thật khó, vì ở Việt nam khi bị xâm phạm, không phải lúc nào chúng ta cũng có thể giữ nguyên hiện trường rồi gọi cảnh sát được, mà đôi khi chúng ta phải chủ động tự vệ.

xecoi

Xe tải
Dù sao thì cụ Va6888 cũng nên vào có ý kiến để xem cuối cùng là SanteFe "ép cho 1 bác Future suýt teo" hay bác "2B đi ẩu nhưng cậy gần nhà". Các cụ khác vào cũng nên bình tĩnh bình luận, không nên ném thêm đá vào ạ.

toanvinh_forever

Xe điện
từ sau vụ này anh em nếu có gặp phải trưởng hợp tương tự thì cũng nên rút kinh nghiệm, khi có 1 bác mở thớt dù là phê phán hay khen chê gì thì cũng hãy chờ phía bên kia phản hồi lại rồi hãy phán xét, ít nhất cũng phải được nghe từ 2 phía, chứ đừng nên thấy hình ảnh mà chưa rõ nguyên nhân đã ném đá tảng, đến lúc nghe được từ 2 phía rồi thì lúc đó phán xét cũng chưa muộn

alo_club

Xe buýt
Hê hê, nói chung thì 4rum vẫn là 4rum thôi các cụ ợ. Cụ A đưa ra thông tin, cụ B lên phản bác... nói qua nói lại nhìn chung là khó có thể biết chính xác được ai đúng (trừ khi Cảnh sát điều tra ra tay =)) ). Những vụ việc kiểu như này làm các Admin, SMOD cực kỳ đau đầu để hòa giải, giảm thiểu tối đa những bài viết mang tính bới móc, chọc ngoáy, ném đá nhau...

Cũng chính những vụ như thế này đã làm không biết bao nhiêu cụ bị treo lên cột điện, không loại trừ cả các MOD quản lý vì không công minh khi đưa ra các phán xét. Chuyện này xảy ra ở rất nhiều các 4rum khác rồi, chắc các cụ cũng biết :D

toanvinh_forever

Xe điện
sao những vụ như này đội phản ứng nhanh Ofuns không điều tra nhể

LASER1.8

Xe tải
Đọc bài của ku Va6888, em thấy kụ ấy viết bài khá khách quan, cụ ấy nhìn thấy gì suy nghĩ gì thì phản ánh thế chứ không phái không có mà nói có. Ý ở đây là không có thù hằn cá nhân gì với cụ Kinh Kha. Kụ Kinh Kha thì dùng từ nặng nề quá, "Tôi không cần lời xin lỗi của cậu, nhưng ít nhất tôi cũng còn được thấy một thằng đàn ông đàng hoàng" về sau cụ sửa lại là "Tôi không cần lời xin lỗi của cậu, nhưng ít nhất tôi cũng hy vọng cậu biết ứng xử đẹp" Là em, em cũng chẳng biết ứng xử đẹp với cụ là làm như thế nào nữa

tmanhthang

Xe tăng
Hiện có 24 cụ cũng đang nghía cái thớt này. (12 lái chính và 12 lái phụ)
cụ Va6888 cũng nên có ý kiến nhở , nếu em đặt vào trường hợp của cụ hôm đó thì em sẽ dừng xe lại , chạy lại xem tình hình dư nào , có thể can ngăn được không vì cùng là thành viên OF mà và tìm hiểu rõ sự việc trước khi Post bài .

va6888

Xe hơi
Xin báo cáo lại các bác như sau:
- Thứ nhất em không biết a Kinh Kha là anh nào nên không có chuyên em "chơi" anh hay gì cả. Kô có chuyện tự nhiên em lại đăng bài như thế để ảnh hưởng đến danh tiếng của anh. Em chỉ là người đi đường, thấy sự việc như thế nên em phản ảnh như vậy. Mà em nghĩ ai trên OF này cũng như em thôi, thấy sự việc xảy ra thì em báo cáo các bác trên 4rum.
- Thứ hai: em cũng không biết là bác đi 2B là ai, nhà gần Nguyễn Biểu nên cậy gần nhà hay không. Việc bác 2B dừng xe và đánh nhau với bác lái xe có thế cách diễn đạt của em hơi chủ quan nên cũng không thể phản ánh chính xác 100% sự việc. Nhưng nếu bác bảo bác lái xe nhà bác đúng thì chắc chắn không thể đc, đi xe cua ở ngã 3 tốc độ cao, ép người đi đường như vậy. Đến khi bác 2B dừng xe hỏi đi kiểu gì đấy, 2 bác đấy sau khi văng vài câu F$%^ là lao vào oánh nhau luôn. Như thế thì ai đúng ai sai. Em hỏi các bác đi nhiều, có ai lại lao vào oánh nhau luôn như thế không ạ?
Em chỉ phản ảnh đúng những việc em nhìn thấy lái xe 30x-5849 đi như thế, có thế bài viết của em còn chủ quan và cách diễn đạt 1 chiều, nhưng tuyệt đối em chưa có lời nào xúc phạm gọi bác lái xe là thằng hay gì gì cả nên bác bảo em xin lỗi thì em không xin lỗi được (em không phải nhà báo nên em chỉ phản ánh được thế thôi).

va6888

Xe hơi
nếu em đặt vào trường hợp của cụ hôm đó thì em sẽ dừng xe lại , chạy lại xem tình hình dư nào , có thể can ngăn được không vì cùng là thành viên OF mà và tìm hiểu rõ sự việc trước khi Post bài .
Nói thật với anh là sự việc lúc đấy xả ra cực nhanh, lại đúng ngã 4 đèn đỏ, xe đằng sau bấm còi inh ỏi. Làm sao em dám vứt xe em ở đấy mà ngăn được ạ. Từ lúc bác lái xe đi nhanh ở góc cua ngã 3 rẽ sang Nguyễn Biểu là em đã kinh kinh rồi, chỉ dám đi chầm chậm phía sau thôi. Hơn nữa, hai bác to như thế lao vào oánh nhau. Em đố bác tìm được ở đâu có ai dám lao vào can đấy ạ

LDHanoi

Xe buýt
Dù sao thì cụ Va6888 cũng nên vào có ý kiến để xem cuối cùng là SanteFe "ép cho 1 bác Future suýt teo" hay bác "2B đi ẩu nhưng cậy gần nhà". Các cụ khác vào cũng nên bình tĩnh bình luận, không nên ném thêm đá vào ạ.
Bác này sáng suốt quá! ......... Chụp ảnh không chỉ cần biết chụp bằng mồm........ mà còn phải dùng đến 2 tai nữa.

mr_hieu1

Xe điện
Bác này sáng suốt quá! ......... Chụp ảnh không chỉ cần biết chụp bằng mồm........ mà còn phải dùng đến 2 tai nữa.
em thì em nghĩ trên OF mình toàn các bác đi qua rồi làm phóng sự chứ có ai dừng lại hỏi sự tình ra sao nên không thể trách VÂ6888 được

Trạng thái
Thớt đang đóng