[Funland] Phân bón hữu cơ...

Leanh65

Xe container
Gần nhà e có vài xưởng xẻ 10k một bao cám cưa cũng đc vài chục kg nên toàn dùng loại này trộn lẫn phân gà tươi hợp nên phân hủy nhanh, nhưng cũng chỉ dám dùng cho bọn cây trong chậu thôi còn vườn nhà rộng quá bao nhiêu cho xuể
Vườn nhà thì cứ mùn mằn, lá cây, rơm rạ mục mỗi vụ thêm tý lâu nó tơi xốp rồi thì không cần nữa chỉ tưới tắm thôi. Các cụ mới trồng lần đầu hoặc trồng chậu đến kỳ thay đất mới phải chộn trạo chứ vườn rau thì không cần. Mỗi lần gieo rau đều phủ trấu hoặc rơm rạ tránh nắng nó mục ra là thừa xốp rồi. Chuyên canh ngoài đồng ruộng thì họ táng phân hóa học và npk các kiểu + tháo nước làm dầm nước ngấm ngược từ dưới lên chứ không tưới từ trên xuống nên chả cần đất tơi xốp.

Leanh65

Xe container
Trấu thì e hay về quê lấy, có lần mua ở ngã 4 Hoà Lạc 15k 1 bao to (loại bao hay đóng gạo xuất khẩu, chắc cũng được 60-70kg), dùng cả năm mới hết :D
Em về quê thì đầy côp đủ thứ. Với gấu không cho chở trấu vì sợ dặm ngứa ra bọn trẻ nên mỗi vụ mua 1 bao, cũng không đáng bao nhiêu ạ. Vườn em có 70 m2 thôi.

ubisapro

Xe trâu
Vậy cũng là đc nhiều rồi cụ ạ, chỗ em cao hơn khoảng 15k mà chỉ cỡ bao xi măng thôi, chắc lắm người mua, nhiều trại to họ chơi bài nuôi phân trùn quế nữa thì cũng chả có mà mua
Bà nhạc e trên đó mua đồ thì bá đạo rồi. Dân thổ địa trên đó, đi vào trại nào họ cũng biết nên mua rẻ lắm. Với lại hóng tin ở trại nào … đang thừa, cần dọn là phi đến mua nên toàn kiểu vừa bán vừa dọn. Chứ ko có mà bán thì lấy đâu ra giá đó :D

ubisapro

Xe trâu
Em về quê thì đầy côp đủ thứ. Với gấu không cho chở trấu vì sợ dặm ngứa ra bọn trẻ nên mỗi vụ mua 1 bao, cũng không đáng bao nhiêu ạ. Vườn em có 70 m2 thôi.
1 năm dùng hết 1 bao là nhà cụ dùng nhiều đấy. Vì e cũng rải trấu nên biết, cũng phải tầm 2 năm trở lên trấu nó mới tan? Nhà e mua 1 lần ở ngã 4 Hoà Lạc, về quê lấy 1-2 lần gì đó mà dùng mãi mới hết. Cũng lâu rồi e ko trộn thêm vào đất nữa :D

Leanh65

Xe container
1 năm dùng hết 1 bao là nhà cụ dùng nhiều đấy. Vì e cũng rải trấu nên biết, cũng phải tầm 2 năm trở lên trấu nó mới tan? Nhà e mua 1 lần ở ngã 4 Hoà Lạc, về quê lấy 1-2 lần gì đó mà dùng mãi mới hết. Cũng lâu rồi e ko trộn thêm vào đất nữa :D
Là vì vườn em trước nó nhiều gạch vụn làm rất bực mình. Năm ngoái xây lại cái rãnh thoát nước nên em mua thêm đất đổ vào trùm lên lớp đất cũ. Đất ruộng nó đào lẫn cả sét thịt nên phải trộn nhiều trong khoảng 3 năm mới đủ độ xốp cụ ạ. Năm nay em gieo hạt xong bị 2 trận mưa ảnh hưởng bão nó trôi sạch trấu về cuối vườn và đất bị dí phẳng lỳ như sân gạch nên rau bị chặt gốc phát triển hơi chậm. Nhưng vì rau gieo lên không sới được. Bao giờ ăn hết lứa gieo trồng lại thì mới ngon. Mấy luống trồng sau làm đất không bị mưa thì rau rất tốt. Em cuốc đất bị chém vào nhiều con giun to như ngón tay mà tiếc hùi hụi.🤣

ubisapro

Xe trâu
Là vì vườn em trước nó nhiều gạch vụn làm rất bực mình. Năm ngoái xây lại cái rãnh thoát nước nên em mua thêm đất đổ vào trùm lên lớp đất cũ. Đất ruộng nó đào lẫn cả sét thịt nên phải trộn nhiều trong khoảng 3 năm mới đủ độ xốp cụ ạ. Năm nay em gieo hạt xong bị 2 trận mưa ảnh hưởng bão nó trôi sạch trấu về cuối vườn và đất bị dí phẳng lỳ như sân gạch nên rau bị chặt gốc phát triển hơi chậm. Nhưng vì rau gieo lên không sới được. Bao giờ ăn hết lứa gieo trồng lại thì mới ngon. Mấy luống trồng sau làm đất không bị mưa thì rau rất tốt. Em cuốc đất bị chém vào nhiều con giun to như ngón tay mà tiếc hùi hụi.🤣
Cụ mới bị trôi trấu là còn may chán. Nhà e còn đi cả loạt. Giờ mới đang gieo lại :((

coolpix8700

Xe ngựa
Hồng cổ Văn Khôi

Đám rau ngót này em cũng bón bằng phân gà. Vừa đốn đao xong, còn chúng lên cao ngang đầu người lớn.

Leanh65

Xe container
Cụ mới bị trôi trấu là còn may chán. Nhà e còn đi cả loạt. Giờ mới đang gieo lại :((
Thế là cụ bị nhỡ rau ăn gối vụ à. Em chỉ phải mua 1-2 tuần thôi, giờ ăn nhòe vừa ăn vừa đi cho.😄

ubisapro

Xe trâu
Thế là cụ bị nhỡ rau ăn gối vụ à. Em chỉ phải mua 1-2 tuần thôi, giờ ăn nhòe vừa ăn vừa đi cho.😄
Đi sạch. Tan hoang. 2 lần rồi ợ. Cứ gieo là lại ăn trận mưa :(

Leanh65

Xe container
Hồng cổ Văn Khôi

Đám rau ngót này em cũng bón bằng phân gà. Vừa đốn đao xong, còn chúng lên cao ngang đầu người lớn.

Rau ngót nhà em đận này bắt đầu cằn rồi, không được xum xuê như nhà cụ.

Leanh65

Xe container
Đi sạch. Tan hoang. 2 lần rồi ợ. Cứ gieo là lại ăn trận mưa :(
Em trận mưa sau cùng phải căng bạt che vì rau được 4 lá. Chỉ bị từng mảng chỗ nước rỏ trên bạt xuống sau em tỉa ra trồng rặm nên giờ ken đặc mặt luống luôn.

giangha2k3

Xe tăng
Em dùng nhiều loại phân ủ rồi, và kết luận phân gà không có đối thủ. Em nuôi gà làm chuồng 2 tầng, phân gà rơi xuống dưới, em vãi trấu lên, hết lứa gà mới vệ sinh chuồng gà, hót hết vào bao để nửa năm dùng chả có mùi gì cả, mỗi chậu cây cảnh cho 1 xẻng vào tốt thôi dồi, có chậu nó ra rễ mạnh vỡ cả chậu.

sactimtn

Xe tăng

Vợ chồng e quyết tâm trồng rau sân thượng, đặt mấy bao phân bón hữu cơ về để bón và cải tạo đất thì mở ra thấy các hạt tròn tròn như hình kiểu phân hóa học.
Hỏi lại người bán thì mới đầu họ bảo có bổ sung khoáng và ủ kỹ nên sẽ không ảnh hưởng đến sức khỏe, nhưng lúc bảo nhà có trẻ e và trẻ sơ sinh thì chắc cũng hãi nên bảo là dừng sản phẩm và họ sẽ gửi phân gà hữu cơ 100%
E k chụp ảnh bao bì lên nhưng thật tình các cụ mợ có trồng rau tại nhà thì nên tìm hiểu phân bón thật kỹ ạ. Cũng may cho e là bên kia họ còn nghĩ cho con e nên đổi cho sản phẩm khác.
Tiện đây e hỏi các bác OF nhà mình có ai cũng cấp phân gà phân bò ủ hoai đảm bảo không ạ,? Hoặc đang sử dụng sản phẩm nào bón tốt mách giúp e với ạ
Phân hữu cơ có thành phần chính là than bùn cụ ạ, hàm lượng mùn hữu cơ cao. Sản phẩm phải qua nhiều công đoạn như ủ men vi sinh, sấy khô, nghiền, trộn, vê viên nên giá thành khá cao vì than bùn thô khai thác bán tại mỏ giờ cũng 600-800k/tấn
Nhưng do lợi nhuận nên các nhà máy giờ toàn làm từ đất, bùn ao,…. Và trộn phân hoá học cho nhanh

Chỉnh sửa cuối:

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Phân hữu cơ có thành phần chính là than bùn cụ ạ, hàm lượng mùn hữu cơ và acid uric khá cao. Sản phẩm phải qua nhiều công đoạn như ủ men vi sinh, sấy khô, nghiền, trộn, vê viên nên giá thành khá cao vì than bùn thô khai thác bán tại mỏ giờ cũng 600-800k/tấn
Nhưng do lợi nhuận nên các nhà máy giờ toàn làm từ đất, bùn ao,…. Và trộn phân hoá học cho nhanh
E cám ơn cụ ạ, e hiểu r ạ

sactimtn

Xe tăng
E cám ơn cụ ạ, e hiểu r ạ
Hì, em nói vậy để cụ hứng thú thì tự ủ, trộn từ mùn hữu cơ như rác, cá thối, phân bò đóng bao,… sẽ tốt hơn rất nhiều và không phải sử dụng phân hoá học

Trục

Xe ba gác
Tiện đây e hỏi các bác OF nhà mình có ai cũng cấp phân gà phân bò ủ hoai đảm bảo không ạ,? Hoặc đang sử dụng sản phẩm nào bón tốt mách giúp e với ạ
Cứt gà bón cây thì hơi nóng, nên lượng bón chỉ cần ít là được.
Em có thể kiếm cứt gà tươi cho cụ, đảm bảo nguồn gốc rõ ràng từ đít gà ỉa ra, cơ mà, ủ hoai thì em chịu, cụ mang về tự ủ. :))

xe thủng lốp

Xe container
Cụ nên xây hoặc xếp gạch thành từng ô mưa sẽ ko bị trôi và đi lại ko bị bẩn dép, còn đất sét thì cụ có trộn cả xe ô tô trấu thì sau khi phân hủy hết thì nó vẫn quay về đất sét thôi :))

Trục

Xe ba gác
Cụ chọn giải pháp lên luống trồng rau sử dụng đất trộn với phân hữu cơ, giữa các luống thì đổ phoi bào. Vụ sau thì đảo phoi bào lên trộn với đất trên luống rồi lại đổ phoi bào tươi xuống rãnh giữa các luống. Sau vài vụ, đất nhà cụ tơi thì khỏi nghĩ. :))
Em trồng rau trên cát còn được nữa là trên đất bạc màu.