[Funland] Phân bón hữu cơ...

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Thùng xốp đục lỗ đáy thoát nước và đục lỗ ngang đặt ống nhựa phi 21 với các thùng đặt cạnh nhau cho nước thông nhau
Bón phân khi cây đến độ đã bén rễ sâu cây khoẻ, bón cách gốc cho rễ tự tìm phân, trồng rau nên tạo dung dịch tưới, đề xuất dùng Humic và EM tự nhiên, ở Hà Nội ra gặp cụ Xuân Trường ở bãi bắn Yên Sở để mua vài can về pha tưới cả năm, xin đất phù sa chỗ vườn cụ ấy và bã ngâm của cụ Trường làm mùn trộn đất rất tốt.
Nhớ cho vào thùng mỗi thùng một vài con giun đất
Cụ Tungthoc đúng là cả 1 bầu trời kiến thức... Mà cụ cho e biết cách liên lạc vs cụ Xuân Trường đc k ạ? Hoặc cụ co contact của cụ ý cho e xin với ạ

hungkttt

Xe tăng

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em nuôi gà nên rải trấu dưới nền, khi dọn phân thì em ủ đống rồi rắc vôi bột lên, để 1-2 tuần cụ lấy trộn với đất phù sa, rồi tìm chỗ nào có rơm đốt tro, xin vỏ trứng vỏ chuối của bếp ăn... nói chung phải chịu khó cụ ạ, em làm mấy việc đó coi như niềm vui và tập thể dục, bón phân đó cho vườn hoa nở quanh năm ai cũng bảo khéo chăm :D
Vâng, làm cái này lọ mọ nhưng vui và thư giãn cụ ạ. E cám ơn cụ đã chỉ giáo ạ

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu chỉ trồng cây cảnh với hoa thôi, chứ rau thì của 1 đồng công 1 nén. Đất trồng nhà cháu thường trộn thêm loại đất giàu dinh dưỡng, vỏ trấu, phân dê, vỏ trứng, nước vỏ chuối ngâm ủ, nước gạo. Đợt nắng nóng mùa hè vừa rồi có cây bị chết, G nhà cháu cắm mấy ngọn mùng tơi vào, giống này như mọc hoang phát triển nhanh kinh khủng. Nó leo bám cuốn vào các cây khác, sợ quá G phải cắt cụt hết. Tính ra cũng được dăm nồi canh mồng tơi, ngọt ra phết ! :))

Cụ Tungthoc đúng là cả 1 bầu trời kiến thức... Mà cụ cho e biết cách liên lạc vs cụ Xuân Trường đc k ạ? Hoặc cụ co contact của cụ ý cho e xin với ạ
Đây cụ ơi
091.-426mot sau bay hai

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Đây cụ ơi
091.-426mot sau bay hai
E đã add friend ạ. Cụ Tungthoc có dịp xuống HN e mời cụ sang Long Biên uống bia với e ạ

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi. Trichoderma là nấm đối kháng, dùng cũng tốt.
Dạ cụ, mà cái này bây giờ ngoài nó bán nhiều lắm, hàng thật giả lẫn lộn, e mua có loại bột xanh, có loại bột trắng cụ ạ, k biết thế nào

thinhduybao

Xe điện
Cu ra mấy bà hàng cá ngoài chợ đặt hàng đầu với ruột cá về tự ủ, đừng tin mấy ông bán phân .
Nhà em gần biển nên em mua được cá vụn dưới cảng có 4 k/kg , về ủ trồng trên sân thượng , chả phải bón thêm gì. Nhớ ủ trong thùng xốp đậy kín không hàng xóm kiện chết :))

Đại Ba

Xe điện
Dạ cụ, mà cái này bây giờ ngoài nó bán nhiều lắm, hàng thật giả lẫn lộn, e mua có loại bột xanh, có loại bột trắng cụ ạ, k biết thế nào
Vâng, hàng kém chất lượng nhiều. Nên khi mua, bao giờ em cũng mua 1 ít dùng thử nhiều chế phẩm khác nhau. Cái gì dùng thấy tốt mới mua nhiều.

Vomoicuoi

Xe tăng
Cụ ra chợ xin chị bán cá ruột cá. Làm xô sơn 20l đái vào đấy . Đái xong đậy nắp kín + vỏ chuối , rễ rau, lá bánh , vỏ trứng, vvv nhà ăn xong vứt vào. Tầm 1tháng lấy ra pha với nước mà tưới. Đấy là hữu cơ mà chả tốn đồng nào. Lại đỡ vứt rác

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Vợ chồng e quyết tâm trồng rau sân thượng, đặt mấy bao phân bón hữu cơ về để bón và cải tạo đất thì mở ra thấy các hạt tròn tròn như hình kiểu phân hóa học.
Hỏi lại người bán thì mới đầu họ bảo có bổ sung khoáng và ủ kỹ nên sẽ không ảnh hưởng đến sức khỏe, nhưng lúc bảo nhà có trẻ e và trẻ sơ sinh thì chắc cũng hãi nên bảo là dừng sản phẩm và họ sẽ gửi phân gà hữu cơ 100%
E k chụp ảnh bao bì lên nhưng thật tình các cụ mợ có trồng rau tại nhà thì nên tìm hiểu phân bón thật kỹ ạ. Cũng may cho e là bên kia họ còn nghĩ cho con e nên đổi cho sản phẩm khác.
Tiện đây e hỏi các bác OF nhà mình có ai cũng cấp phân gà phân bò ủ hoai đảm bảo không ạ,? Hoặc đang sử dụng sản phẩm nào bón tốt mách giúp e với ạ
Mua chế phẩm vi sinh bổ sung và ủ cụ ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
davidhaii nói:
Nhà em nuôi gà nên rải trấu dưới nền, khi dọn phân thì em ủ đống rồi rắc vôi bột lên, để 1-2 tuần cụ lấy trộn với đất phù sa, rồi tìm chỗ nào có rơm đốt tro, xin vỏ trứng vỏ chuối của bếp ăn... nói chung phải chịu khó cụ ạ, em làm mấy việc đó coi như niềm vui và tập thể dục, bón phân đó cho vườn hoa nở quanh năm ai cũng bảo khéo chăm :D
Vâng, làm cái này lọ mọ nhưng vui và thư giãn cụ ạ. E cám ơn cụ đã chỉ giáo ạ
Vui và thư giãn thì được, nhưng sai kiến thức cơ bản về hóa học - phân bón phải sử dụng hóa học nhiều.
Phân gà khá giầu đạm. Khi ủ lâu, đạm hữu cơ trong phân gà sẽ phân hủy dần thành đạm vô cơ. Đạm vô cơ dễ tan và rễ cây hấp thụ được.
Vôi bột thành phần chính là CaO, để lâu thì 1 phần sẽ bị biến thành CaCO2 (như đá vôi), nhưng thành phần CaO vẫn còn nhiều. CaO có đặc tính khử mùi nhanh vì giải phóng đạm vô cơ thành NH3 cho nó bay nhanh vào không khí,... Ngày xưa các cụ dùng hố xí 2 ngăn hay dùng vôi bột hay tro bếp cho bớt hôi (tro bếp cũng có nhiều CaO và K2O).
Nhưng khi làm phân người ta sẽ không trộn như vậy được. Muốn bổ sung Ca hay K người ta phải dùng muối trung tính của những kim loại kiềm hay kiềm thổ này!

Chỉnh sửa cuối:

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Cu ra mấy bà hàng cá ngoài chợ đặt hàng đầu với ruột cá về tự ủ, đừng tin mấy ông bán phân .
Nhà em gần biển nên em mua được cá vụn dưới cảng có 4 k/kg , về ủ trồng trên sân thượng , chả phải bón thêm gì. Nhớ ủ trong thùng xốp đậy kín không hàng xóm kiện chết :))
HAHA e thấy bảo là cái mùi này nó kinh tới tận óc, ngửi phát sợ luôn đến già đúng k cụ. :D Cứ chôn xuống gốc làđượcđúng k cụ?

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ra chợ xin chị bán cá ruột cá. Làm xô sơn 20l đái vào đấy . Đái xong đậy nắp kín + vỏ chuối , rễ rau, lá bánh , vỏ trứng, vvv nhà ăn xong vứt vào. Tầm 1tháng lấy ra pha với nước mà tưới. Đấy là hữu cơ mà chả tốn đồng nào. Lại đỡ vứt rác
Cụ tả chân thực quá ạ. Quả nước này đúng nước thánh rồi

tranmanhha

Xe điện
Vi sinh vật mà cụ nhắc đến là các loại trichoderma, EMzeo đấy đúng k ạ?
Theo em biết. Tricoderma là 1 loại nấm, gọi là nấm đối kháng. Khi trộn hoặc phun vào đất, nó sẽ ký sinh, đối kháng, tiêu diệt nấm hại cây trồng.
Các cụ muốn làm nông nghiệp, cho năng suất, an toàn. Thì vẫn nên dùng các loại thuốc BVTV có nguồn gốc tự nhiên. Như Phân gà, Phân lân, Vệ sinh khu vực trồng trọt loại trừ bệnh, thuốc sâu có nguồn gốc thảo mộc.

tranmanhha

Xe điện
Chơi phân gà mùi lắm cụ ơi, lại hay lắm ruồi bọ :D. Đặc biệt dính mưa thì thôi rồi. Trong các loại hữu cơ, phân bò khô là sạch nhất. Cứ kiếm mấy trại nuôi bò rồi vào … xúc.
Thực ra phân gà, thực chất là trấu dải dưới chuồng gà. Tỷ lệ phân gà thấp, trấu nhiều. Nó không nóng gây chết cây, và rất tơi đất. Em mua về bón vườn nhà em, chả có mùi gì.

coolpix8700

Xe ngựa
Tất cả những thứ này, cũng như ủ đậu tương toàn là những thứ người ta tin, nhưng không có cơ sở.
Rễ cây không thể hấp thụ được đạm hữu cơ, mà chúng chỉ hấp thụ được đạm vô cơ đơn giản (gốc -NH2, -NO3). Dùng đậu tương ủ làm phân rất phí.
Nhưng ngay cả khi nồng độ đạm vô cơ (đơn giản) quá cao cũng sẽ làm rễ cây bị cháy (thối, các cụ bảo là nóng). Nên cả việc ngày xưa để cái vại nước tiểu tưới cây, dù có để 1 thời gian thì khi tưới vẫn phải pha loãng.
Ruột cá dù có ủ rồi cũng quá đậm đặc, ủ mùi hôi rất khó chịu.
Nếu muốn ủ bác chủ phải trộn thêm với những chất hữu cơ khác như lá cây,... Muốn nhanh, bác tìm chất vi sinh EM (Effective Microorganism) được bán khá rẻ. Đó là 1 nhóm vi sinh hữu ích bao gồm cả nấm và vi khuẩn. Chúng sẽ phân hủy đạm hữu cơ và cố định ở dạng không bay hơi giúp rễ cây hấp thụ được, mà đạm không bay vào không khí gây mùi hôi!
Phân gà mới bác cũng có thể dùng EM phun vào xong ủ. Không chỉ phân gà mà cả trấu có lẫn cũng sẽ mục tơi rất nhanh sau độ 1 hay 2 tuần (vào mùa hè, mùa này tụi vi sinh vật hoạt động rất kém, nếu ủ vẫn thấy mùi là do nhiệt độ ngoài trời thấp chúng rủ nhau đi ngủ hết, chứ mua hè bác dùng máy đo cũng không phát hiện ra mùi)!

Chỉnh sửa cuối: