[Funland] Phân bón hữu cơ...

Trục

Xe ba gác
Cụ nên xây hoặc xếp gạch thành từng ô mưa sẽ ko bị trôi và đi lại ko bị bẩn dép, còn đất sét thì cụ có trộn cả xe ô tô trấu thì sau khi phân hủy hết thì nó vẫn quay về đất sét thôi :))
Trấu thì hàm lượng chất sơ ít, nên không cải tạo được đất, nhưng cỏ khô, gỗ mục, rơm rạ thì lại cải tạo tốt. :)
Dù sao, phân xanh vẫn tốt hơn trong vấn đề cải tạo đất bạc màu.
Đất sét thì cải tạo vất vả hơn, nhưng cứ nhiều mùn là tơi hết, giun sống được, cỏ mọc được là rau sẽ trồng được.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Phân bón tốt nhất là phân bắc hố xí 2 ngăn ngày xưa đổ tro bếp. Phân lấy ra ủ đống trát bùn kỹ cho mục tơi. Xưa chuyên dùng để trồng hành, tỏi cho củ to và chắc. Rau trồng ké bên cạnh luống mà tốt như rừng, nhiều khi phải nhổ bỏ bớt vì nó chùm cả hành, tỏi. Phân gà xưa không dùng bón rau, màu vì nó hay làm cháy cây, chỉ dùng cho cây ăn quả và cây ớt. Xưa phân bò tận dụng ngoài đường nó khô như bã rơm nên không có nhiều tác dụng. Ngày nay các trại bò lấy phân họ lấy cả nước tiểu trộn lẫn phân, phơi khô cùng chế phẩm, chạy qua máy nghiền tơi. Đóng bao 20kg/ bao. Bán tại xưởng 3.400đ/ kg. Ở Hải Hà,QN có cơ sở sx chuyên bán buôn, sp dùng rất tốt. Tiếc là họ chưa có bán lẻ online, chỉ bán cho oto đến mua hay dân gần đó thôi. Đơn giản nhất cho người không chuyên nghiệp làm vườn cho vui thì cứ đất màu ( phù xa, ruộng..) trộn mùn cưa hay rơm rạ, trấu..là ổn. Chăm sóc thì cứ nước gạo và nước giải ủ 2,3 ngày pha loãng tưới là tốt um thôi.
Vườn rau cụ thích quá. Phân bò phơi khô trộn đất cho thêm tơi xốp chứ em nghĩ dinh dưỡng cũng ít, phân gà bón nhiều nó nóng và xót cây.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Hì, em nói vậy để cụ hứng thú thì tự ủ, trộn từ mùn hữu cơ như rác, cá thối, phân bò đóng bao,… sẽ tốt hơn rất nhiều và không phải sử dụng phân hoá học
Vâng, sau đợt này e chừa l
Phân bón tốt nhất là phân bắc hố xí 2 ngăn ngày xưa đổ tro bếp. Phân lấy ra ủ đống trát bùn kỹ cho mục tơi. Xưa chuyên dùng để trồng hành, tỏi cho củ to và chắc. Rau trồng ké bên cạnh luống mà tốt như rừng, nhiều khi phải nhổ bỏ bớt vì nó chùm cả hành, tỏi. Phân gà xưa không dùng bón rau, màu vì nó hay làm cháy cây, chỉ dùng cho cây ăn quả và cây ớt. Xưa phân bò tận dụng ngoài đường nó khô như bã rơm nên không có nhiều tác dụng. Ngày nay các trại bò lấy phân họ lấy cả nước tiểu trộn lẫn phân, phơi khô cùng chế phẩm, chạy qua máy nghiền tơi. Đóng bao 20kg/ bao. Bán tại xưởng 3.400đ/ kg. Ở Hải Hà,QN có cơ sở sx chuyên bán buôn, sp dùng rất tốt. Tiếc là họ chưa có bán lẻ online, chỉ bán cho oto đến mua hay dân gần đó thôi. Đơn giản nhất cho người không chuyên nghiệp làm vườn cho vui thì cứ đất màu ( phù xa, ruộng..) trộn mùn cưa hay rơm rạ, trấu..là ổn. Chăm sóc thì cứ nước gạo và nước giải ủ 2,3 ngày pha loãng tưới là tốt um thôi.
Đến bao giờ e mới có vườn rau vườn hoa như này... Cụ khéo chăm quá ạ

Leanh65

Xe container
Vườn rau cụ thích quá. Phân bò phơi khô trộn đất cho thêm tơi xốp chứ em nghĩ dinh dưỡng cũng ít, phân gà bón nhiều nó nóng và xót cây.
Vâng, em trồng toàn loại rau kháng sâu bệnh tốt vì không muốn phun thuốc. Có tý bắp cải với su hào ở nửa vườn bên kia mà phải bắt sâu suốt nên em đang nhổ ăn non cho đỡ nhọc. Phân gà đúng là tốt, nếu cho ăn cơm và thóc gạo nữa thì tuyệt vời. Khi dùng phải trộn thêm ủ mục cho đỡ sót cây.

sactimtn

Xe tăng
Vâng, em trồng toàn loại rau kháng sâu bệnh tốt vì không muốn phun thuốc. Có tý bắp cải với su hào ở nửa vườn bên kia mà phải bắt sâu suốt nên em đang nhổ ăn non cho đỡ nhọc. Phân gà đúng là tốt, nếu cho ăn cơm và thóc gạo nữa thì tuyệt vời. Khi dùng phải trộn thêm ủ mục cho đỡ sót cây.
Phân gà mà bón cho ớt thì độ cay tăng lên gấp đôi cụ nhỉ.
em đến mùa tầm tháng 3-4 hàng năm cứ mua khoảng 2 tấn bã sắn dây, bã tinh bột nghệ ( của các nhà làm sắn dây và tinh bột nghệ) về đổ xuống hố trộn lẫn với khoảng 10 bao phân gà (trấu lẫn phân gà của các trại gà bán) sau đó phủ bạt ủ độ 2-3 tháng, nếu có chế phẩm E.M phun thêm vào thì rất nhanh mục. Sản phẩm đó trộn với đất để trồng hoa, trồng rau cực tốt. Em đóng bao 25-30kg mang về HN trồng rau trên sân thượng tốt bợp luôn.
mùa này vỏ bưởi, cam nhiều. Cụ băm nhỏ trộn lẫn với đất cũng làm phân và đỡ sâu bệnh đấy.
Khổ, em đến tuổi gần già thì lại thích trồng rau, nuôi gà mới chết chứ…

Leanh65

Xe container
Phân gà mà bón cho ớt thì độ cay tăng lên gấp đôi cụ nhỉ.
em đến mùa tầm tháng 3-4 hàng năm cứ mua khoảng 2 tấn bã sắn dây, bã tinh bột nghệ ( của các nhà làm sắn dây và tinh bột nghệ) về đổ xuống hố trộn lẫn với khoảng 10 bao phân gà (trấu lẫn phân gà của các trại gà bán) sau đó phủ bạt ủ độ 2-3 tháng, nếu có chế phẩm E.M phun thêm vào thì rất nhanh mục. Sản phẩm đó trộn với đất để trồng hoa, trồng rau cực tốt. Em đóng bao 25-30kg mang về HN trồng rau trên sân thượng tốt bợp luôn.
mùa này vỏ bưởi, cam nhiều. Cụ băm nhỏ trộn lẫn với đất cũng làm phân và đỡ sâu bệnh đấy.
Khổ, em đến tuổi gần già thì lại thích trồng rau, nuôi gà mới chết chứ…
Đâu phải thế, em thích làm vườn từ hồi còn trẻ cơ chứ không phải bây giờ. Em đặc biệt mát tay với các loại cây có quả. Em mà trồng bầu bí, mướp.. thì quả như lợn con. Suốt ngày phải chở đi cho. Khoe mợ cây gấc em đã cắt đi không cho lên giàn để thu hoạch mướp mà sau khi mướp tàn không để ý cái mà nó thế này đây. Cỡ 20 quả rồi, giáp tết hái chắc
lại phải cho vào ngăn tủ đá thôi.
Rau ngải thì cứ gà hầm với bánh mỳ trứng ăn mãi mà không hết. Sợ nhất là rau diếp cá, nó lan nhanh triệt không nổi như ốc bươu vàng vậy.🤣 giờ nó trùm cả luống hành với rau của em. Hết mùa chắc phải cuốc đất sàng hết từng mẩu thân may ra mới triệt được nó😔

Chỉnh sửa cuối:

sactimtn

Xe tăng
Đâu phải thế, em thích làm vườn từ hồi còn trẻ cơ chứ không phải bây giờ. Em đặc biệt mát tay với các loại cây có quả. Em mà trồng bầu bí, mướp.. thì quả như lợn con. Suốt ngày phải chở đi cho. Khoe mợ cây gấc em đã cắt đi không cho lên giàn để thu hoạch mướp mà sau khi mướp tàn không để ý cái mà nó thế này đây. Cỡ 20 quả rồi, giáp tết hái chắc
lại phải cho vào ngăn tủ đá thôi.
Rau ngải thì cứ gà hầm với bánh mỳ chứng ăn mãi mà không hết. Sợ nhất là rau diếp cá, nó lan nhanh triệt không nổi như ốc bươu vàng vậy.🤣
Dàn gấc thích quá!
cơ bản là được ăn rau sạch, ăn rau chợ, siêu thị giờ này sợ lắm.
diếp cá xay uống rất mát cụ nhé, rễ cây diếp cá trộn salad cá ngừ, cá lăng,… rất giòn và ngon (món này em học được của thằng tàu…)

VoltaireHN

Xe máy
Em đánh dấu để học hỏi kinh nghiệm của các cụ
Nhìn cây của cụ mà em xấu hổ quá, trồng cây gấc, chăm sóc mấy năm mà mỗi năm được có vài quả.

Leanh65

Xe container
Dàn gấc thích quá!
cơ bản là được ăn rau sạch, ăn rau chợ, siêu thị giờ này sợ lắm.
diếp cá xay uống rất mát cụ nhé, rễ cây diếp cá trộn salad cá ngừ, cá lăng,… rất giòn và ngon (món này em học được của thằng tàu…)

Nhìn cây của cụ mà em xấu hổ quá, trồng cây gấc, chăm sóc mấy năm mà mỗi năm được có vài quả.
Gấc nhà em là giống gấc nếp. Vỏ mỏng tang, cùi đỏ sậm, nấu xôi rất ngon chứ không vàng ệch như gấc chợ. Cây này nó mọc dài em bỏ mặc không chăm, chỉ phủ mấy cây rau đay hết mùa để giữ độ ẩm thôi chứ mấy năm trước em trồng chăm bón, bắc dàn nó hàng 100 quả cơ. Gốc to như bắp chân ấy. Nhiều quá em phá đi rồi ấy. Nó cực dễ trồng, quan trọng nhất là có chỗ cho nó leo thôi là quả lủng lẳng ngay. Mà nó có cây đực cây cái đấy nhé. Cây đực chỉ nhổ đi thôi chứ nó chỉ ra hoa không ra quả đâu.🤣

Supercub_90

Xe điện

Cây cối phát triển, ra quả nhiều hay ít còn phụ thuộc vào giống, thổ nhưỡng và khí hậu nữa cụ ạ. Cụ có thể tác động bằng cách đổi giống hoặc cải tạo lại chỗ đất cụ trồng.

dasaev

Xe buýt
Phân hữu cơ có thành phần chính là than bùn cụ ạ, hàm lượng mùn hữu cơ và acid uric khá cao. Sản phẩm phải qua nhiều công đoạn như ủ men vi sinh, sấy khô, nghiền, trộn, vê viên nên giá thành khá cao vì than bùn thô khai thác bán tại mỏ giờ cũng 600-800k/tấn
Nhưng do lợi nhuận nên các nhà máy giờ toàn làm từ đất, bùn ao,…. Và trộn phân hoá học cho nhanh
Nhiều loại phân hữu cơ có thành phần chính là than bùn chứ không phải là tất cả. Mình biết 1 nguồn hữu cơ nữa là bùn của nhà máy giấy, chưa kể đến rác thải, phụ phẩm chăn nuôi, thủy sản,..
Các acid chủ yếu trong than bùn là humic, fulvic... chứ không phải là acid uric. Than bùn Tây Nam bộ có thể bị gốc SO4 do nằm trong vùng phèn.

sactimtn

Xe tăng
Nhiều loại phân hữu cơ có thành phần chính là than bùn chứ không phải là tất cả. Mình biết 1 nguồn hữu cơ nữa là bùn của nhà máy giấy, chưa kể đến rác thải, phụ phẩm chăn nuôi, thủy sản,..
Các acid chủ yếu trong than bùn là humic, fulvic... chứ không phải là acid uric. Than bùn Tây Nam bộ có thể bị gốc SO4 do nằm trong vùng phèn.
Vâng, em nhầm vì đang viết cái chân bị gout nó lại đau. :D

coolpix8700

Xe ngựa
Bác đã mất công làm vườn mà lại đi gieo rau muống hạt?
Rau muống trên XN em mọc dại. Mùng tơi em cũng chỉ phải mang lên trồng 1 lần, rồi hàng năm nó tự mọc. Chịu khó cắt thì lá rất to, để chúng lên ngồng lá sẽ nhỏ lại.
Em thường xuyên phải đi cắt dây rau muống với mùng tơi leo lên những cây khác làm chúng chậm lớn.
Cái dẫy mit này là loại mít na, hạt em mang về từ Sơn Tây. Thường giống này lên rất chậm, nhưng ở đây đất tốt nên chúng mọc khá nhanh.
Cái đám rau ngót kia là lúc chưa cắt, chiều cao ngang đầu người lớn.

Leanh65

Xe container
Cụ nên xây hoặc xếp gạch thành từng ô mưa sẽ ko bị trôi và đi lại ko bị bẩn dép, còn đất sét thì cụ có trộn cả xe ô tô trấu thì sau khi phân hủy hết thì nó vẫn quay về đất sét thôi :))
Em có xây và xếp gạch, tạo độ chênh cốt giữa các ô kiểu bậc thang trồng các loại cây phù hợp với từng cốt. Chỉ để vài lỗ gạch thoát nước khi mưa quá to còn để nó tự ngấm dưới chân tường cho đỡ trôi màu. Công nhận cái đất gan gà khó cải tạo thật. Được mỗi ưu điểm là tưới không bị dí mặt thôi.

Leanh65

Xe container
Bác đã mất công làm vườn mà lại đi gieo rau muống hạt?
Rau muống trên XN em mọc dại. Mùng tơi em cũng chỉ phải mang lên trồng 1 lần, rồi hàng năm nó tự mọc. Chịu khó cắt thì lá rất to, để chúng lên ngồng lá sẽ nhỏ lại.
Em thường xuyên phải đi cắt dây rau muống với mùng tơi leo lên những cây khác làm chúng chậm lớn.
Cái dẫy mit này là loại mít na, hạt em mang về từ Sơn Tây. Thường giống này lên rất chậm, nhưng ở đây đất tốt nên chúng mọc khá nhanh.
Cái đám rau ngót kia là lúc chưa cắt, chiều cao ngang đầu người lớn.

Hiz hiz, em gieo các loại rau cải thôi, còn
rau muống của em là muống nước, trồng thân. Hết vụ gặp rét nó thế đấy cụ, mà em cũng không cho nó bò lan bấm xuống đất. Giờ em lười nên chưa phá. Em đang chết dở với mồng tơi đây cụ. Để già quá không cắt dây, hạt nó rụng lẫn với đất. Giờ trồng rau diếp với sà lách nó lên như mạ trùm hết cả đây ạ. Đang phân vân là phá đi hay để 3-4 lá cắt ăn rồi phá cả thể.🤣

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Rau muống dại chuẩn bị lên hoa đây:

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Hàng ngót lúc đầu năm nay (hàng lưa thưa, thấp bên ngoài, chứ hàng cao lại được trồng từ năm ngoái)

altis_oldman

Xe tăng
các cụ có kinh nghiệm nông nghiệp cho tôi hỏi chút:
nhà tôi nuôi 1 con chó, 1 con mèo
trồng 1 số cây thân gỗ: xoài, mít, vú sữa, bưởi, cóc, chay, thị, vv...
khi dọn phân con chó, tôi bọc giấy vệ sinh rồi chôn sát gốc các cây đó
các cụ phân tích ưu nhược điểm và dự đoán kết quả hộ tôi ạ

CHÂN CHỌNG,
bố tôi là nông dân
tôi là công nhân