Pajero Sport - Trao đổi các vấn đề kỹ thuật

nguyenanhson

Xe buýt
Hiện nay PAJERO Sport G AT đang bị khóa không cho chuyển sang số 2 ở tốc độ dưới 10km/h mà bướm ga mở lớn. Nói nôm na là nếu lên xe đạp ga to ngay thì xe không cho chuyển sang số 2 trước khi đạt vận tốc trên 10km/h. Như vậy chạy trong phố đông rất khó chịu vì vòng tua máy cứ lên đến khoảng 1800v/ phút. Máy gào lên thì hộp số mới nhảy sang số 2. nếu muốn sang số sớm hơn thì lại phải gảy số. Gảy xong rồi mà không giữ cho nó chuyển về D thì lại gào lên tiếp. Vì vậy mình đề nghị như sau:
1.Hãng nên cho phép mở khóa cho vào số 2 ở tốc độ thấp hơn 10km/h và ga to. Đại khái là cứ đạp ga đến tầm 1300v/phút là chuyển số 2.
2. Lập phần mềm như kiểu hãng BMW làm cho xe Mini CooperS. Lẫy cho nhảy số. Sau khi nhảy số với một thời gian nhất định sẽ tự động lại chuyển về D. Tránh trường hợp quên không nhấn giữ lẫy để chuyển về D xe sẽ gầm gừ kinh lắm.

hieu78

Xe tăng
HIc, sao PS mà ồn ghê gớm vậy hả các bác, em đọc từ đầu thấy ai cũng phàn nàn ồn và ù

pdkhoajp

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

toanbinhdinh

Đi bộ
Đương vn thi lốp nào thế bác ha
nếu cảm thấy ồn quá anh nên cách âm

pdkhoajp

Xe điện
Lang thang trên mạng, em thấy PS lắp cái hộp đựng đồ trên nóc khá hay, rất tiện cho những gia đình đông người. Có vài hình ảnh để các bác xem. Nếu có điều kiện thì mua về dùng.

Cái hộp này của hãng Thule, Thụy sỹ và có nhiều cỡ. Giá thì các bác phải search thôi.

nguyenanhson

Xe buýt
Vấn đề là ở Việt Nam mình nó vớ vỉn không cho lắp cái hộp này bác ạ. Bọn XXX chỉ đợi mình lắp là chào mình thôi.

pdkhoajp

Xe điện
Vấn đề là ở Việt Nam mình nó vớ vỉn không cho lắp cái hộp này bác ạ. Bọn XXX chỉ đợi mình lắp là chào mình thôi.
Đợt hè vừa rồi mình đi đông người nên phải để 1 vali đồ lên nóc xe chạy vào Đà Nẵng rồi chạy ra nhưng không thấy xxx nói gì, có lẽ ko sao đâu.

pdkhoajp

Xe điện
Các bác lưu ý là PS xác nặng nên nếu không có kỹ năng phanh thì sẽ bị trôi, cảm giác như phanh ko ăn, xe ko dừng đúng điểm mong muốn. Đây là đặc điểm chung các các xe SUV. Ví dụ như Land Cruiser đời mới có đủ chức năng như hỗ trợ phanh khẩn cấp BAS (Break assist system), rồi ABS, EDB, SST (Smart stop technology) ,...mà lúc khẩn cấp cũng thì phanh cũng chả ăn. Các bác xem đoạn video này. Do đó phanh PS của ta như vậy là chấp nhận được, cần luyện thêm kỹ năng phanh nữa là ổn như lúc nào đạp mớm, lúc nào cần đạp chết phanh (cách chướng ngại vật bao nhiêu mét,..),...

[video=youtube;Dmk0_3NX_NI]http://www.youtube.com/watch?v=Dmk0_3NX_NI[/video]

Chỉnh sửa cuối:

dungphp

Xe điện
Các bác lưu ý là PS xác nặng nên nếu không có kỹ năng phanh thì sẽ bị trôi, cảm giác như phanh ko ăn, xe ko dừng đúng điểm mong muốn. Đây là đặc điểm chung các các xe SUV. Ví dụ như Land Cruiser đời mới có đủ chức năng như hỗ trợ phanh khẩn cấp BAS (Break assist system), rồi ABS, EDB, SST (Smart stop technology) ,...mà lúc khẩn cấp cũng thì phanh cũng chả ăn. Các bác xem đoạn video này. Do đó phanh PS của ta như vậy là chấp nhận được rồi, cần luyện thêm kỹ năng phanh nữa là ổn như lúc nào đạp mớm, lúc nào cần đạp chết phanh (cách chướng ngại vật bao nhiêu mét,..),...
Ông Land Cruiser phóng nhanh quá, ông kia thì rẽ gấp và khuất tầm nhìn nên đâm là tất yếu thôi !

Chỉnh sửa cuối:

lenhminhhg

Đi bộ
Chào các bác,

Hôm nay em đã hoàn thành phần kết nối đầu phát HD dùng trên xe và cable cho Ipod. Sau đây là một số hình ảnh minh họa quá trình làm :D

Đầu tiên là phải có đầy đủ cable của Alpine - KCA-121B và KCE-422i

Sau đó là phải có đầu HD của Western Digital

Cáp KCA-121B dùng để nối với đường âm thanh WD qua kênh AUX

Dây nối dài USB tự chiến :D

Lọ mọ xong thì nó như này

Lắp vào trong xe thì như này

Cáp KCE-422i đã kết nối

Lắp xong nó như này

Đường video của chú này phải dùng cáp AV to S-video và cắm vào hideaway box theo màn hình của Alpine :D

Nguồn cho đầu phát lấy luôn từ nguồn của HU :D

Kết quả: Hơn cả những gì em mong đợi, âm thanh từ Ipod phát ra quá chuẩn, âm nthanh chơi nhạc lossless cực đã.

Giờ thì em có thể dùng cổng USB này xem phim, nghe nhạc, xạc điện thoại.... thậm chí cắm PS3 vào cũng chiến luôn :))

Các bác xem xong nâng với em ly rượu ná :D

Bác cho em hỏi là bác mua bộ này ở đâu, giá tong cộng khoảng bao nhiêu vậy bác. Với lại có đọc được video qua USB ko vậy?

caubalucbinh

Xe đạp
Đợt hè vừa rồi mình đi đông người nên phải để 1 vali đồ lên nóc xe chạy vào Đà Nẵng rồi chạy ra nhưng không thấy xxx nói gì, có lẽ ko sao đâu.
XXX miền nam rất thích nhé:-ss

PSV

Xe máy
Cụ cho em hỏi là cụ thay 4 quả lốp gì đấy ạ. Chi phí thế nào hả cụ.

Em đang chạy PS D- số AT nên cũng muốn giảm tiếng ồn nên vụ này tò mò quá
Bác thay 4 quả lốp Bridgestone gai D694 Made in Japan , cùng cỡ với lốp nguyên bản 265/65R17 . Em khẳng định bộ này ngon nhất hiện nay , nhưng giá cũng khá cao .

Maybach Tàu

Xe container
XXX miền nam rất thích nhé:-ss
Ai nói cụ thế? Em sống ở SG đi khắp NM xuyên ra MB để cái xe đạp lên trên qua xxx như không, giờ họ biết dân có hiểu biết và công nghệ thông tin chống lưng rồi nên không ẩu đâu. Chỉ có xe KD hoặc chở quá công kềnh bên trên thì em không biết, còn kiều gia đình chất va li linh tinh họ không làm gì đâu cụ ợ, yên tâm đê:)

pdkhoajp

Xe điện
Em đã thử nghiệm và thấy rằng một số tiếng ồn và tiếng phực phực (được cho là gây ù) của PS dường như xuất phát từ việc rung của 2 tấm nhựa ốp hông xe ở hàng ghế thứ 3. Em đã dùng tạm 1 cái que cứng chống vào 2 tấm nhựa này thì thấy đỡ hẳn, trong cabin rất tĩnh.

Có thể do các bác hay độ, chế cách âm. Khi tháo, lắp sẽ không vào hết các lẫy, hoặc lẫy bị gẫy và dẫn tới rung.

Bác nào bị thì thử làm như em xem có đỡ không nhé.

danghung83hn

Tháo bánh
Bác dùng 2 cái đĩa sáng tạo thật, nhìn mãi mới ra.

Em đã thử nghiệm và thấy rằng một số tiếng ồn và tiếng phực phực (được cho là gây ù) của PS dường như xuất phát từ việc rung của 2 tấm nhựa ốp hông xe ở hàng ghế thứ 3. Em đã dùng tạm 1 cái que cứng chống vào 2 tấm nhựa này thì thấy đỡ hẳn, trong cabin rất tĩnh.

Có thể do các bác hay độ, chế cách âm. Khi tháo, lắp sẽ không vào hết các lẫy, hoặc lẫy bị gẫy và dẫn tới rung.

Bác nào bị thì thử làm như em xem có đỡ không nhé.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Các cụ cho em hỏi: Xe em PS G đã đến kỳ thay lốp em đang phân vân giữa BS 3.2 củ và Dunlop 3.6 củ. Tiền bạc không chênh nhau nhiều nên em chỉ hỏi lốp nào ít ồn hơn? loại nào khó dính đinh hơn thôi. Đa tạ các cụ!