Pajero Sport - Trao đổi các vấn đề kỹ thuật

imbenley

Xe tải
Ối Bác QHTD ơi , em kết quả Start/stop của bác quá , bác cho em số cầm chân đê, để em chuẩn bị xèng em làm giống bác. Chi phí quả này mất bao nhiêu vậy bác

QHTD

Xe hơi
Ối Bác QHTD ơi , em kết quả Start/stop của bác quá , bác cho em số cầm chân đê, để em chuẩn bị xèng em làm giống bác. Chi phí quả này mất bao nhiêu vậy bác
EM làm chỗ Huyndai Ngọc Khánh (Phạm Văn Đồng), chỗ Bác Hardtop bên box KIA/Huyndai giới thiệu. Bác cứ liên lạc với Bác ấy, 0987159999.

Kadino2011

Xe hơi
Báo cáo các cụ iem vừa đi thay dầu lần đầu em PS về. Kể thì ngồi xí bệt một thời gian cũng quen các cụ ợ.

conco4mat

Xe tăng
Star/stop hình như có kết cấu khác, ít ra là lớn hơn.
Làm như thế này là ảo, tiêu cái củ đề sớm, chưa kể là hại cái turbo.
Bác tìm hiểu kỹ rồi làm.

imbenley

Xe tải
Em không hiểu về nguyên lý lắm , bác giải thích rõ hơn giúp em được không . ?

conco4mat

Xe tăng
Cơ cấu star/stop được hiểu là hệ thống cho phép động cơ ngừng khi chạy cầm chừng quá 1,5 giây, bằng cách tắt động cơ- nhưng nạp năng lượng và lưu trử bằng một hệ thống máy phát và acqui riêng để khởi động nhanh lại sau đó-nhằm tiết kiệm tránh ô nhiểm môi trường.

http://www.hybridcars.com/stop-start-engine

Tài liêu hơi ít, nhưng tóm tắt là một động cơ/máy phát điện và một ăcqui riêng, để tiết kiệm nhiên liệu và ô nhiểm. Khi cần ngừng nhanh, dộng ơ sẽ tắt, và trớn- quán tính sẽ nạp vào acqui như hình; Khi cần khởi động lại, thì trích từ acqui khởi động lại động cơ.

Cơ cấu này khác với động cơ Khởi động ( củ đề) của động cơ hiện tại và được thiết kế mạnh và bền hơn củ đề hiện tại.

Nếu bác gắn hệ thống này
- không tiết kiệm gì - vì không có tính năng trich lại năng lượng.
- Hệ thống khởi động hiện tại sẽ mau hư - vì không thiết kế đủ bền để khởi động liên tục.
- Đối với Động cơ có Turbo thì thêm chuyện mau hư Turbo do ngừng đột ngột liên tục.

QHTD

Xe hơi
Cơ cấu star/stop được hiểu là hệ thống cho phép động cơ ngừng khi chạy cầm chừng quá 1,5 giây, bằng cách tắt động cơ- nhưng nạp năng lượng và lưu trử bằng một hệ thống máy phát và acqui riêng để khởi động nhanh lại sau đó-nhằm tiết kiệm tránh ô nhiểm môi trường.

http://www.hybridcars.com/stop-start-engine

Tài liêu hơi ít, nhưng tóm tắt là một động cơ/máy phát điện và một ăcqui riêng, để tiết kiệm nhiên liệu và ô nhiểm. Khi cần ngừng nhanh, dộng ơ sẽ tắt, và trớn- quán tính sẽ nạp vào acqui như hình; Khi cần khởi động lại, thì trích từ acqui khởi động lại động cơ.

Cơ cấu này khác với động cơ Khởi động ( củ đề) của động cơ hiện tại và được thiết kế mạnh và bền hơn củ đề hiện tại.

Nếu bác gắn hệ thống này
- không tiết kiệm gì - vì không có tính năng trich lại năng lượng.
- Hệ thống khởi động hiện tại sẽ mau hư - vì không thiết kế đủ bền để khởi động liên tục.
- Đối với Động cơ có Turbo thì thêm chuyện mau hư Turbo do ngừng đột ngột liên tục.
Em nghĩ Bác có sự nhầm lẫn ở đây. Cái Bác nói và đề cập đến không phải là cái Start/Stop em lắp vào Bác ạ.
Bộ này Bác Hardtop bên box Kia/huyndai đã lắp cho khá nhiều xe , có xe chạy tới 15 vạn rồi nhưng chưa có vấn đề gì cả.
http://www.otofun.net/threads/132751-nha-em-choi-do-choi-hi-tech
Bác Hardttop là chuyên gia xe KIA/Huyndai

SmallRiver

Xe điện
Đúng là cụ Cò nhầm lẫn roài, ở đây là HT Keyless Go (chỉ có tác dụng thay ổ khóa chính) chứ không phải hệ thống Start/stop engine như cụ nói đâu.

Cau_ong_gioi

Xe điện
Website
www.otofun.net
Đúng rồi đấy cụ cò ah, đây chỉ là hệ thống khởi động máy không dùng chía (Keyless go hay Smartkey) thôi chứ không phải hệ thống ngắt động cơ khi dừng xe như của mấy xe Audi đâu ah.

inochi

Xe điện
Em thấy về giá cả thì em Pajero Sport AT này là giá tương đối hợp lí so với FT hoặc EV
Nếu mà có 4x4 AT Diesel thì quá ngon
Đợi PS có 4x4 AT Diesel vậy

imbenley

Xe tải
em sắp hiểu rồi , nhưng chưa bác nào cho em lời khuyên là nó có ảnh hưởng gì đến hệ thống turbo như có một bác trước nói ko ạ

SmallRiver

Xe điện
em sắp hiểu rồi , nhưng chưa bác nào cho em lời khuyên là nó có ảnh hưởng gì đến hệ thống turbo như có một bác trước nói ko ạ
Thì nó chỉ là HT chìa khóa, thay vì tra vào ổ khóa nay cụ không cần động tác này nữa, thế thôi! Chứ cóa phải HT sờ tát / sờ tốp máy ( như Honda PCX) đâu mà cụ sợ nó hỏng turbo. Em thích smartkey có điều khiển khởi động từ xa, chứ chỉ bấm không thôi vẫn chưa khoái.

29A38700

Xe đạp

SmallRiver

Xe điện
bác ơi, xe em chạy dc 1000km rồi mang sang hẵng thay dầu, lọc dầu rồi mới learninh, có bị sao ko bác??
Thì thông thưỡng vẫn là thế từ trước đến nay mà bác.

@ bác Cò: Hôm nọ tháo bình ắc qui ra để đề máy phát điện, em quên mất để từ sáng đến tối mới lắp ắc qui vào xe, sau đó thấy máy nổ có vẻ ồn và ù hơn. Như vậy có phải ECU của xe em bị reset?

conco4mat

Xe tăng
Thì thông thưỡng vẫn là thế từ trước đến nay mà bác.

@ bác Cò: Hôm nọ tháo bình ắc qui ra để đề máy phát điện, em quên mất để từ sáng đến tối mới lắp ắc qui vào xe, sau đó thấy máy nổ có vẻ ồn và ù hơn. Như vậy có phải ECU của xe em bị reset?
Không sao, chạy một hai ngày hắn sẽ bắt đầu tự học lại.
Mai mốt chạy nóng máy rồi tháo bình, đỡ hơn.

4WD - CANON 5D

Xe đạp
Các Cụ còn phải mua thêm cái lọc điều hòa lắp cho em nó nữa đấy nhé. giá hãng là 1050k ( giá đã giảm 20% rồi đấy ah). Chuối cả buồng! Xe em chạy dc 2000km rồi. đã làm chống ồn toàn xe hết 7tr. nhưng chạy vẫn ồn và ù. chán nhất khĩ xe đi vào đường xấu. Quá ồn luôn. Sáng ra nổ máy nghe tiếng xe chả khác gì cái huyndai 1,25t . Kành !Kành! Kành! Kành! Đc mỗi cái hình thức thôi ah.

SmallRiver

Xe điện
Các Cụ còn phải mua thêm cái lọc điều hòa lắp cho em nó nữa đấy nhé. giá hãng là 1050k ( giá đã giảm 20% rồi đấy ah). Chuối cả buồng! Xe em chạy dc 2000km rồi. đã làm chống ồn toàn xe hết 7tr. nhưng chạy vẫn ồn và ù. chán nhất khĩ xe đi vào đường xấu. Quá ồn luôn. Sáng ra nổ máy nghe tiếng xe chả khác gì cái huyndai 1,25t . Kành !Kành! Kành! Kành! Đc mỗi cái hình thức thôi ah.
Ồn ù quá thì bán quách nó đi cụ ạ. Em thấy có nhiều người đang máu đới! Hay cụ vào đây tham khảo xem mấyd thông tin này có giúp gì được cho cụ không chứ kếu ca thì được gì.

conco4mat

Xe tăng
Bác nói chiinh xác thì mọi người mới đoán bệnh được; bác nói thêmmột chút như thế này thì chịu.

Chỉnh sửa cuối:

Dung0108

Xe hơi
xe này cách âm tốt hơn nhiều so với FE hay FT rồi bác ơi, đâu cần phải làm cách âm làm gì cho phí tiền.
về âm ù thì do nó bị dội từ gầm lên ,siết lại mấy con bulong bắt thùng là ok :D
còn về tiếng máy nổ thì vẫn thua xa tiếng đề xe LX125 bác nhé. chắc tại bác để dầu máy bẩn quá hoặc thay dầu máy chưa đúng thôi.
xe em thay dầu nhập vào khi nổ máy mấy bác đi máy xăng đứng cạnh còn phải khen sao nó nổ êm vậy đấy.:D

4WD - CANON 5D

Xe đạp
Cảm ơn các Bác. Hôm em chay dc 1400km thì vào Việt Hùng thay dầu. Hôm đấy em thấy dầu TOTAN thì phải .E hỏi có dầu khác ko thì nhân viên noi "tất cả thay dầu này" nên đành thay vậy. E vẫn đang chay DMAX _LS Bữa trước vô tình thay dầu MOBIL thấy máy có vẻ êm hơn hẳn,ga có cảm giác bốc hơn. Vậy lần sau PS em sẽ thử thay MOBIL xem có khả quan hơn ko vậy. Còn bệnh ồn,ù thì chỉ đi đường xấu mới thấy khó chịu thôi. phải nói là rất khó chịu. DMAX em đi đường xấu thấy dễ chịu hơn nhiều về độ ồn. mà lốp DMAX của em cũng hãng lốp với em PS nhé. BRITON gì gì đó. em thấy là độ ồn của lốp dội lên sàn của em DMAX ít hơn hẳn. Tuy nhiên tư thế ngồi lái ,quan sát tầm nhìn, độ êm ái khi vào ổ gà và đặc biệt cảm giác ôm cua ở tốc độ 60km/h thì quá hài lòng. em chỉ khó chịu về cái tiếng máy nổ "kành kành" và ồn,ù khi đi đường xấu thôi ah.