Pajero Sport - Trao đổi các vấn đề kỹ thuật

SmallRiver

Xe điện
Vì VSM lắp bộ cao su giảm chấn thân xe loại cứng, rẻ nên nó bị vậy (cứng thì bền nhưng giai đoạn đầu đi hơi bực, cả bộ VSM bán 2.380K của Thái - trong khi đó bộ lắp cho xe bên Châu Âu hình như là 600 USD!). Còn tiếng máy cành cành thì xe em chỉ bị khi máy chưa nóng, chứ máy nóng rồi lại êm như máy xăng. Xe cụ learning chưa? Nếu chưa thì learning ngay đi. Nhớt hiệu nào cũng được miễn phẩm cấp của nó phải là API-CI trở lên nhé.

imbenley

Xe tải
mệ cái hãng mít chúng nó vớ vẩn, lọc gió điều hòa đáng bao nh nhiêu mà chúng nó cũng bớt của mình, lỗi ù xe char có thằng nào lên tiếng chính thức. toàn dân OF kháo nhau làm, người tiêu dùng thì hiền quá chả có cơ quan nào đứng lên bảo vệ quyền lợi cho họ. chúng ta toàn là thịt luộc cho bọn nhật đểu .buồn.

conco4mat

Xe tăng
Vì VSM lắp bộ cao su giảm chấn thân xe loại cứng, rẻ nên nó bị vậy (cứng thì bền nhưng giai đoạn đầu đi hơi bực, cả bộ VSM bán 2.380K của Thái - trong khi đó bộ lắp cho xe bên Châu Âu hình như là 600 USD!). Còn tiếng máy cành cành thì xe em chỉ bị khi máy chưa nóng, chứ máy nóng rồi lại êm như máy xăng. Xe cụ learning chưa? Nếu chưa thì learning ngay đi. Nhớt hiệu nào cũng được miễn phẩm cấp của nó phải là API-CI trở lên nhé.
Bác có thể tra mã phụ tùng của cao su chân máy bên Châu âu rồi đặt mua ngay ở Vinastar cũng được. Pajero châu âu lăp có xe dùng máy to hơn( đến 3.5), có thể cao su nó khác; nó mà giống hay cứng hơn, bác toi 600 USD

Còn tiếng máy cành cành khi nguội tại sao lại cành cành ta,máy nguội, đốt kém, theo lẽ phải êm hơn mới phải (máy không bị dộng), hay do dầu nhớt? Bác onlymer nói dầu tốt thì xe êm, có bác nào thử tiếp không?

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
Bác có thể tra mã phụ tùng của cao su chân máy bên Châu âu rồi đặt mua ngay ở Vinastar cũng được. Pajero châu âu lăp có xe dùng máy to hơn( đến 3.5), có thể cao su nó khác; nó mà giống hay cứng hơn, bác toi 600 USD

Còn tiếng máy cành cành khi nguội tại sao lại cành cành ta,máy nguội, đốt kém, theo lẽ phải êm hơn mới phải (máy không bị dộng), hay do dầu nhớt? Bác onlymer nói dầu tốt thì xe êm, có bác nào thử tiếp không?
Là cao su giảm chấn thân xe (body mounting) chứ không phải cao su chân máy bác ạ. Em không biết nó mềm hay cứng hơn nhưng lực xiết bulong body của họ chỉ 27 - 31 Nm. Tiếng máy cành cành ở đây là tiếng gõ khi máy nguội, lúc này máy rung và hơi ù.

conco4mat

Xe tăng
Bất cứ phụ tùng nào, nếu có mã số phụ tùng ( mả số này theo khu vực) hay số khung số máy số model thì xe Mit xuất xứ ở đâu cũng đặt mua ở Vinastar được, thời gian hình như lâu hơn 15-25 ngày.

4WD - CANON 5D

Xe đạp
Ah em quên. Hôm em đt hỏi em Duyên bên Việt Hùng về cái lọc điều hòa thì em ấy bảo là " Lắp cái lọc điều hòa vào thì xe nó bớt ồn hơn đấy " E quyết định lắp thêm với giá đó thì lại báo lại là "Hết hàng" các bác ợ. Còn hôm thay đầu lần đầu ở Việt Hùng em có hỏi về vấn đề Learning thì dc em Duyên - Viêt Hùng nói là " Trước khi xuất xưởng thì nhà máy họ đã learning rồi nên giờ ko phải làm nữa." E hỏi các bác xemneeus đúng vậy thì sau khi xe chạy 1 thời gian thì có phải learning lần 2 ko ah. hay chỉ có " xe bác nào trước khi xuất xưởng chưa dc learning" thì mới phải làm thôi ah. Mà bác nào Learning rồi thì cho anh em biết xem độ ồn của máy giảm dc bao nhiêu % với ah.

SmallRiver

Xe điện
Ah em quên. Hôm em đt hỏi em Duyên bên Việt Hùng về cái lọc điều hòa thì em ấy bảo là " Lắp cái lọc điều hòa vào thì xe nó bớt ồn hơn đấy " E quyết định lắp thêm với giá đó thì lại báo lại là "Hết hàng" các bác ợ. Còn hôm thay đầu lần đầu ở Việt Hùng em có hỏi về vấn đề Learning thì dc em Duyên - Viêt Hùng nói là " Trước khi xuất xưởng thì nhà máy họ đã learning rồi nên giờ ko phải làm nữa." E hỏi các bác xemneeus đúng vậy thì sau khi xe chạy 1 thời gian thì có phải learning lần 2 ko ah. hay chỉ có " xe bác nào trước khi xuất xưởng chưa dc learning" thì mới phải làm thôi ah. Mà bác nào Learning rồi thì cho anh em biết xem độ ồn của máy giảm dc bao nhiêu % với ah.
E tên Duyên sao phát biểu nó không có tý duyên nào vậy! Lọc gió điều hòa có cơ chế gì mà tham gia vào độ ồn? Còn learning làm bao nhiêu lần cũng không thừa. Trước khi learning bác nên đổ dầu ở một chỗ nhất định, trong web của VSM họ ghi rõ thế này: "Việc Learning này phải được thực hiện bởi đại lý của Vinastar trong lần kiểm tra trước khi giao xe và kiểm tra bảo dưỡng định kỳ mỗi 5.000 km." (link: http://www.vinastarmotors.com.vn/vn/technology.php?id=8). Vì vậy khi giuao xe họ không learning cho bác thì khi bảo dưỡng bác phải "nhắc" họ, vì họ "hay quên" lắm. Hoặc bác cứ đánh xe đến đại lý bảo xe ồn và rung lắm họ sẽ hiểu bác muốn learning và sẽ learning cho bác. Nếu không bác cứ gọi thẳng VSM hotline (0903999141) mà phản ánh.

Chỉnh sửa cuối:

4WD - CANON 5D

Xe đạp
e cảm ơn các bác. đợi 5000km em yêu cầu họ learning ah. Các bác chỉ giúp em cho mua dầu mobil ở khu vực hà đông hà nội với ah.

Dung0108

Xe hơi
e cảm ơn các bác. đợi 5000km em yêu cầu họ learning ah. Các bác chỉ giúp em cho mua dầu mobil ở khu vực hà đông hà nội với ah.
Không phải đợi đâu bác , bác mang xe đến bất kỳ đại lý chính nào của Mit làm luôn cũng được , lúc nào bảo dưỡng 5000km lại learning tiếp cho chắc.*-:)
Xe em hôm nhận xe learning xong em mới nhận, chạy được 1000km lại thay dầu rồi learning phát nữa:D

4WD - CANON 5D

Xe đạp
Cảm ơn bác. Do xe em ít chạy đến nên 2 tháng rồi mới dc 2000km. e đinh gần tết đi thay đầu và yêu cầu learning. nhưng nếu learning lúc nào cũng dc thì em phải đi làm ngay. có tin gì mới tốt đẹp sau khi learning em báo các bác ah.

SmallRiver

Xe điện

SmallRiver

Xe điện
mệ cái hãng mít chúng nó vớ vẩn, lọc gió điều hòa đáng bao nh nhiêu mà chúng nó cũng bớt của mình, lỗi ù xe char có thằng nào lên tiếng chính thức. toàn dân OF kháo nhau làm, người tiêu dùng thì hiền quá chả có cơ quan nào đứng lên bảo vệ quyền lợi cho họ. chúng ta toàn là thịt luộc cho bọn nhật đểu .buồn.
Phải bán cho đủ số lượng thì mới recall được cụ ạ! Mà cũng có thể là lỗi lớn, lỗi hệ thống nên không dám lên tiếng. Mấy ông OF chỉ chữa cái ngọn thôi chứ cả cái xe nó có nhiều cái liên quan lắm. Nói chung là phức tạp.

À có một thông tin quan trọng em mới biết, chiếc PS của 1 bác ở HN hiện đã phá vỡ kỷ lục của Innova: chảy dầu cả 2 cây phuộc sau chỉ sau gần 3 tháng sử dụng, 8K km! Bác ấy thường xuyên đi 1 mình nữa mới đau chứ. Vậy bác nào đang đi PS kiểm tra xe mình xem có bị không nhé. May quá, xe em chưa bị và cầu trời cho nó đừng bị gì cả! Đi bảo hành 2 cây phuộc thì được thông báo phải chảy dầu > 30% mới thay mới! Mit ơi là Mit! Điều lệ này không biết do Đại lý hay do VSM qui định đây?

Chỉnh sửa cuối:

4WD - CANON 5D

Xe đạp
Lãnh Đạo bên Việt Hùng rất thiện chí đã gọi em mang xe đến để learning và kiểm tra lại.

Chỉnh sửa cuối:

qisheng

Xe buýt
Khoảng 3 tuần nay, xe em có hiện tượng là khi mới khởi hành (máy còn nguội), nếu đánh lái vô lăng nhiều sang bên phải thì bị tiếng kêu ken két kiểu như là bị cọ xát cơ khí, nhưng khi đi một lúc rồi thì lại hết hoặc đi thẳng, đánh lái ít thì không bị. Em nghĩ, hay là trợ lực lái có vấn đề, hay bơm dầu hỏng .v.v. Bực mình quá, chả lẽ xe mới đi được 3.000 km mà đã có lỗi sao ?
Em liền mang xe vào Mit Vinh Quang để khám bệnh, nhưng đi từ nhà đến nơi thì nó lại không "kêu" nữa mới đau, do đó thợ ở đấy chỉ kiểm tra dây curoa và nâng gầm lên xem xét, không thấy lỗi gì. Họ cũng thử đi, đánh lái trong sân gara nhưng chỉ có tiếng rít lốp do đi nhanh cua gấp trên nền sân gara và họ cho rằng là tiếng kêu này. Em không phục lắm nhưng chịu vì lúc đó xe nó không kêu để thợ biết mà sửa.
Sáng hôm sau xe lại "kêu". Em liền email và gọi cho số máy hỗ trợ kỹ thuật của VinaStar. Đồng chí hỗ trợ kỹ thuật của hãng lắng nghe và hứa sẽ trao đổi với Mit Vinh Quang xem có phải lỗi do bơm trợ lực, hay dây curoa có vấn đề... và đề nghị em mang xe lại vào gara, để nguội máy rồi kiểm tra.
Thế là trưa thứ 7 em mang xe vào gara để nguội máy, đầu giờ chiều đi thử và rất may là nó "kêu". Nghe tiếng kêu này thì bác thợ cả ở đấy phán đoán ngay là do phanh.
Khi tháo 2 phanh đĩa trước ra, ngay lập tức phát hiện nguyên nhân là tấm chắn đĩa phanh bên lái bị vênh, cọ vào đĩa khi đánh lái sang phải và vấn đề này thì khắc phục quá dễ dàng. Còn tại sao nó lại vênh thì có thể do đá văng hoặc sỏi lọt vào kẽ hở giữa tấm chắn và đĩa (có vết xước của sỏi), chứ không phải lỗi lắp ráp hay chế tạo.
Thế là em hết bực mình :)
Sáng nay, Mit Vinh Quang gọi điện hỏi thăm tình hình và sau đó bộ phận chăm sóc khách hàng của Vina Star gửi email cho em.
Em cũng gọi lại cho bộ phận hỗ trợ kỹ thuật 0903999141 và trao đổi một số việc khác (hehe, về vấn đề siết lại ốc xe bác Small River).
Sau việc này, em thấy Vina Star cũng rất lắng nghe và nhiệt tình với khách hàng đấy chứ :)

4WD - CANON 5D

Xe đạp
E cũng vừa ra khỏi ga ra Việt Hùng lúc 17h chiều nay. Learning lại máy thấy có vẻ tiếng máy êm hơn trước . Và dc tặng 1 bộ tem dán bên sườn xe rất đẹp. Thái độ các Bác phụ trách kỹ thuật hết sức tận tình, vui vẻ chu đáo chu đáo. Có lẽ vậy mà thấy xe ngon hơn trước nhiều. Việt Hùng đã nhập về Bộ Kít cho PS . Bác nào có nhu cầu nâng cấp thì qua ngó xem sao. Bác nào biết về thông tin dầu nhớt đọng cơ ToTal và MOBIL có phải là 1 và chất lượng như nhau thì làm ơn cho em xin thông tin với ah.

xtitan

Xe buýt
4WD - CANON 5D nói:
E cũng vừa ra khỏi ga ra Việt Hùng lúc 17h chiều nay. Learning lại máy thấy có vẻ tiếng máy êm hơn trước . Và dc tặng 1 bộ tem dán bên sườn xe rất đẹp. Thái độ các Bác phụ trách kỹ thuật hết sức tận tình, vui vẻ chu đáo chu đáo. Có lẽ vậy mà thấy xe ngon hơn trước nhiều. Việt Hùng đã nhập về Bộ Kít cho PS . Bác nào có nhu cầu nâng cấp thì qua ngó xem sao. Bác nào biết về thông tin dầu nhớt đọng cơ ToTal và MOBIL có phải là 1 và chất lượng như nhau thì làm ơn cho em xin thông tin với ah.
Bác post cái ảnh bộ tem đi bác :D

Sent from my iPad using Forum Runner

SmallRiver

Xe điện
Sáng nay, Mit Vinh Quang gọi điện hỏi thăm tình hình và sau đó bộ phận chăm sóc khách hàng của Vina Star gửi email cho em.
Em cũng gọi lại cho bộ phận hỗ trợ kỹ thuật 0903999141 và trao đổi một số việc khác (hehe, về vấn đề siết lại ốc xe bác Small River).
Sau việc này, em thấy Vina Star cũng rất lắng nghe và nhiệt tình với khách hàng đấy chứ :)
Chúc mừng cụ. Cụ cũng quan tâm tới vđ xiết ốc gầm à?Thế mấy ông VSM nói gì?

qisheng

Xe buýt
Chúc mừng cụ. Cụ cũng quan tâm tới vđ xiết ốc gầm à?Thế mấy ông VSM nói gì?
Đi một thời gian quen xe, em mới thấy tiếng ồn trầm khá lớn khi đi vào đường xấu (tiếng ồn như kiểu tiếng bass ấy, chứ xe em hoàn toàn không bị ù nhé).
Mặc dù tiếng ồn trầm ấy không đến nỗi khó chịu lắm, nhưng học tập kinh nghiệm của bác, em nói thợ ở Mit Vinh Quang siết lại ốc gầm ở lực siết 48 xem có giảm không. Em nói nguyên lý thì chú thợ ở đó hiểu ngay vấn đề và nhiệt tình thực hiện. Nhưng không hiểu sao không dùng máy siết ốc để đặt đúng lực siết cần thiết (chắc chưa biết cách) nên siết lại bằng tay. Mấy hôm vừa rồi em thấy tiếng ồn bass nặng hơn trước và xe bị ù khi đi ở tốc độ xấp xỉ 80km và vòng tua máy ở khoảng 1.500 v/p (keke, dại quá).
Thế nên em trao đổi với hỗ trợ kỹ thuật của hãng để họ tư vấn cho Mit Vinh Quang thực hiện siết lại ốc gầm cho xe em bằng máy siết cho đều và đúng thông số để xe em trở lại như cũ hoặc tốt hơn. Đ/c kỹ thuật hãng hứa sẽ trao đổi với Mit Vinh Quang (em lấy ví dụ của bác là họ hiểu ngay, keke :) ). Em dự kiến khi bảo dưỡng 5.000km sẽ yêu cầu làm lại.
Bác tư vấn cho em với nhé.

SmallRiver

Xe điện
Ù hơn thì chắc lại quá lực rồi. Còn tiếng ù ở vận tốc 80 - 1500 v/p là ù do turbo, khắc phục bằng cách thay dầu máy loại tốt, learning đều đặn thì đến tầm 6-7K km tiếng ù này sẽ đỡ. Xe em tiếng ù này còn rất ít. Vào đường xấu chả thấy gì nữa, nhưng em ngoài thay đổi lực xiết ra em còn thay luôn cao su gầm nữa, loại này cũng vẫn của PS nhưng được modify đi chút xíu. Có thời gian em sẽ post lên.

Dung0108

Xe hơi
Ù hơn thì chắc lại quá lực rồi. Còn tiếng ù ở vận tốc 80 - 1500 v/p là ù do turbo, khắc phục bằng cách thay dầu máy loại tốt, learning đều đặn thì đến tầm 6-7K km tiếng ù này sẽ đỡ. Xe em tiếng ù này còn rất ít. Vào đường xấu chả thấy gì nữa, nhưng em ngoài thay đổi lực xiết ra em còn thay luôn cao su gầm nữa, loại này cũng vẫn của PS nhưng được modify đi chút xíu. Có thời gian em sẽ post lên.
Có cách làm hay thế mà bác giấu A.E mãi,, bác làm cụ thể như nào thì cho a.e biết luôn đi để mọi người đỡ bực mình chịu khổ với tiếng ù...khi nào xong a.e mời bác một trận trâu, bò, dê đủ cả:D
mà bác mua cao su gầm ở đâu, giá như nào, có phải đặt ko hay có sẵn vậy?