Pajero Sport - Trao đổi các vấn đề kỹ thuật

Dung0108

Xe hơi
Em vừa bảo dưỡng 1.000 km đầu, nhà không có điều kiện nên phải thay dầu phuy Castrol 20W-50 SF. Em cũng yêu cầu learning động cơ, xong thấy không có gì khác thường.
Em đã lắp vè mưa xịn của Pajero Sport, giá 1,5 triệu.
bác bảo nhà ko có ĐK mà chơi vè mưa chính hãng cơ à:D,
Learning hay ko chỉ giải quyết vấn đề tâm lý thôi bác ạ. chấp nhận sống chung với lũ thôi;))
xe em cũng mới đưa vào AD làm mọi việc xong nhưng cũng như bác thôi ợ(*)

conco4mat

Xe tăng
Em vừa bảo dưỡng 1.000 km đầu, nhà không có điều kiện nên phải thay dầu phuy Castrol 20W-50 SF. Em cũng yêu cầu learning động cơ, xong thấy không có gì khác thường.

bác bảo nhà ko có ĐK mà chơi vè mưa chính hãng cơ à:D,
Learning hay ko chỉ giải quyết vấn đề tâm lý thôi bác ạ. chấp nhận sống chung với lũ thôi;))
xe em cũng mới đưa vào AD làm mọi việc xong nhưng cũng như bác thôi ợ(*)
SF là hơi thấp SG tốt hơn; tuy nhiên nhớt phuy cũng được.
Hồi xưa có một chiếc Jolie 5000 km bị hư máy vì thay nhớt thấy đổ xăng xấu, VMS kết luận lổi do người sử dụng, vụ này tranh cãi khá lâu.
Leaning làm quá trình cháy chính xác, thể hiện là máy êm, giảm khói, các bác Triton đi lâu sau khi leaning có thể chứng nhận điều này.

phải thay dầu phuy Castrol 20W-50 SF Dầu phuy cũng được; nhưng nếu thay nhớt thấy hơn SG thì Đại Lý sẽ bị nhắc nhở, có khi còn bị phạt.

hoangmanhtu

Xe tải
Website
www.iva-vietnam.com
Thưa các bác, mit việt hùng đã gọi cho em sẽ cung cấp miễn phí thảm sàn hàng ghế thứ 3, và dán chống ù. em bận quá chưa qua đó làm đc, các bác mua xe ở đâu thì lh mà lấy thảm và làm chông ù. khi nào em qua hãng làm chống ù song em sẽ cho các bác cảm nhận.
Mit phức tạp quá, không biết là dán chống ù và xử lý âm ù có được free of charge hay ko ???????????

Chỉnh sửa cuối:

khactuyen

Xe tăng
Thưa các bác, mit việt hùng đã gọi cho em sẽ cung cấp miễn phí thảm sàn hàng ghế thứ 3, và dán chống ù. khi nào em qua hãng làm chống ù song em sẽ cho các bác cảm nhận.
em nghĩ họ ko dán gì vào để chống ù đâu bác ah, chắc họ giảm bớt lực siết bulong bắt thùng xa vào khung thôi, xe này mà dán thêm cái gì đó thì càng gây ù thêm.

SmallRiver

Xe điện
Learning là điều chỉnh lại một số thông số cho phù hợp với nhiên liệu và điều kiện vận hành, khi learning loại dầu nào thì nó sẽ áp dụng với loại dầu đó ( vì đốt cháy cưỡng bức nên mỗi loại dầu đều có điểm cháy khác nhau nên nó sẽ điều chỉnh thời điểm phun dầu cho phù hợp). Xe cụ chuẩn rồi nên learning không khác trước nên cụ không thấy được sự khác biệt là phải thôi.

Chỉnh sửa cuối:

qisheng

Xe buýt
@conco4mat: tóm lại là thay nhớt phuy loại SF cũng được hả bác ? Vì em không có thời gian nên thấy thợ nói xe Mit nào vào đây (Mit Vinh Quang) cũng thay dầu này và đại lý cũng không có dầu xịn hơn nên em gật.

qisheng

Xe buýt
Learning là điều chỉnh lại một số thông số cho phù hợp với nhiên liệu và điều kiện vận hành, khi learning loại dầu nào thì nó sẽ áp dụng với loại dầu đó ( vì đốt cháy cưỡng bức nên mỗi loại dầu đều có điểm cháy khác nhau nên nó sẽ điều chỉnh thời điểm phun dầu cho phù hợp). Xe cụ chuẩn rồi nên learning không khác trước nên cụ không thấy được sự khác biệt là phải thôi.
Xe bác sau khi thay bu lông tình hình thế nào rồi ?

SmallRiver

Xe điện
Xe bác sau khi thay bu lông tình hình thế nào rồi ?
Siết lại lực đai ốc liên kết thùng và khung xe cho đều ở mức 48 Nm, không bị đau tai khi vào đường xấu nữa, độ ù giảm nhiều bác ạ. Mấy hôm nữa bác onlymer có qua chỗ em, bác ấy sẽ đi thử và so sánh nó mới chính xác chứ mỗi mình em nói nhiều khi người ta lại bảo em là "thẩm du" tinh thần!

@conco4mat: tóm lại là thay nhớt phuy loại SF cũng được hả bác ? Vì em không có thời gian nên thấy thợ nói xe Mit nào vào đây (Mit Vinh Quang) cũng thay dầu này và đại lý cũng không có dầu xịn hơn nên em gật.
Dầu nhớt cho diesel ký hiệu là C chứ bác. Con PS này bác nên dùng loại có phẩm cấp API CJ, rồi đến CI, không có thì dùng tạm CH, chứ CF thì đừng có dùng. S ký hiệu cho máy xăng, nhiều khi chỉ số S rất cao (SM) nhưng lại có chỉ số C rất thấp (CF).

qisheng

Xe buýt
Dầu nhớt cho diesel ký hiệu là C chứ bác. Con PS này bác nên dùng loại có phẩm cấp API CJ, rồi đến CI, không có thì dùng tạm CH, chứ CF thì đừng có dùng. S ký hiệu cho máy xăng, nhiều khi chỉ số S rất cao (SM) nhưng lại có chỉ số C rất thấp (CF).
Em vừa điện lại Mit Vinh Quang nhờ chú sale xuống xưởng kiểm tra hộ ký hiệu dầu có phải là SF/CF không. Sau đó điện lại cho em nói là đã thay đúng loại dùng cho máy dầu - ký hiệu XL, các xe Triton cũng thay dầu này nên anh cứ yêm tâm.
Hic, chả hiểu thế nào nữa.

Dung0108

Xe hơi
Em vừa điện lại Mit Vinh Quang nhờ chú sale xuống xưởng kiểm tra hộ ký hiệu dầu có phải là SF/CF không. Sau đó điện lại cho em nói là đã thay đúng loại dùng cho máy dầu - ký hiệu XL, các xe Triton cũng thay dầu này nên anh cứ yêm tâm.
Hic, chả hiểu thế nào nữa.
Nói chung các GARA đều dùng dầu phi cả bác ạ, nếu chạy xe tải chở hàng thì không phải nghĩ #:-s
Chắc dầu đó họ đc chiết khấu và thưởng hoa hồng cao nên tất cả các xe vào gara nào thì đều dùng chung dầu phi của gara đó.
Hôm rồi đi bảo dưỡng mấy chú thợ cứ khăng khăng là PS máy giống Triton nên phải đổ 7l dầu. em bảo sách HDSD chỉ có 5,5l nếu ko thay lọc,
chú thợ bảo : a cứ chờ xem em đổ....kết quả nó cố đổ cũng chỉ khoảng 5,6l thôi đã đến vạch Full rồi...he.. he.. em nói lại chú thợ im ko dám cãi nữa.
Vậy mà khi TT chú kế toán cứ tính tiền 7l , em có nói thì nó bảo bọn em xuất kho 7l....em bảo: thôi nhé anh cho chú hơn lít dầu lần này thôi nhé ,đừng để có lần thứ hai nhé..
Hôm sau em qua mr oir làm luôn 3 can Kendall SUPER-Dxa API CJ...15w-40 luôn về dùng dần.:D

qisheng

Xe buýt
Nói chung các GARA đều dùng dầu phi cả bác ạ, nếu chạy xe tải chở hàng thì không phải nghĩ #:-s
Chắc dầu đó họ đc chiết khấu và thưởng hoa hồng cao nên tất cả các xe vào gara nào thì đều dùng chung dầu phi của gara đó.
Hôm rồi đi bảo dưỡng mấy chú thợ cứ khăng khăng là PS máy giống Triton nên phải đổ 7l dầu. em bảo sách HDSD chỉ có 5,5l nếu ko thay lọc,
chú thợ bảo : a cứ chờ xem em đổ....kết quả nó cố đổ cũng chỉ khoảng 5,6l thôi đã đến vạch Full rồi...he.. he.. em nói lại chú thợ im ko dám cãi nữa.
Vậy mà khi TT chú kế toán cứ tính tiền 7l , em có nói thì nó bảo bọn em xuất kho 7l....em bảo: thôi nhé anh cho chú hơn lít dầu lần này thôi nhé ,đừng để có lần thứ hai nhé..
Hôm sau em qua mr oir làm luôn 3 can Kendall SUPER-Dxa API CJ...15w-40 luôn về dùng dần.:D
Bác mua ở đâu, giá rổ thế nào ?
Đúng là thợ cũng định đổ như Triton, em phải mang sách ra cho xem.

SmallRiver

Xe điện
Thưa các bác, mit việt hùng đã gọi cho em sẽ cung cấp miễn phí thảm sàn hàng ghế thứ 3, và dán chống ù. em bận quá chưa qua đó làm đc, các bác mua xe ở đâu thì lh mà lấy thảm và làm chông ù. khi nào em qua hãng làm chống ù song em sẽ cho các bác cảm nhận.
Tóm lại là Việt Hùng dán chống ù cho cụ bằng cái gì?

Em chưa biết dầu nhờn XL là phân loại theo tiêu chuẩn gì? Còn số lượng thay bao nhiêu cụ cứ bảo nó mở trang web của VSM ra mà xem, trong đó có đây này: http://www.vinastarmotors.com.vn/vn/customer_advice.php mục bảo dưỡng xe/ dung tích dầu nhớt và hóa chất thay thế trên PS.

Chỉnh sửa cuối:

Dung0108

Xe hơi
Mua ở cửa hàng mr oil Nguyễn quý đức bác ạ. 650k 1 can 3,78l.( nó đong theo galon của mỹ)
mua 3 can dùng cho 2 lần thay là chuẩn nhất bác ạ ,3can đc giảm 50k đấy .:D

hoangmanhtu

Xe tải
Website
www.iva-vietnam.com
Thưa bác , Em mới lấy được thảm thôi, còn xử lý âm ù thì Mit Việt hùng xác nhận chưa làm , đang chờ hãng trả lời chính thức mới chữa được bệnh này cho anh em. Chịu khó chịu đựng thời gi.............an nữa.

Nguyenvuong86

Xe đạp
Bác thay dầu ở đâu mà tính như bác nói vậy.

armybaby

Xe đạp
Có nhiều gara dùng dầu phi nhưng mà là dầu thải lọc lại nên nếu các bác thay mà gặp tình trạng xe kêu như công nông thì cũng đúng thôi !

armybaby

Xe đạp
Mua ở cửa hàng mr oil Nguyễn quý đức bác ạ. 650k 1 can 3,78l.( nó đong theo galon của mỹ)
mua 3 can dùng cho 2 lần thay là chuẩn nhất bác ạ ,3can đc giảm 50k đấy .:D
http://www.industrial-oil.net/conoco-phillips-1057832-kendall-super-d-xa-ti-15w40-engine-oil-1-gallon.html
Bác mua loại dầu này đúng ko ạ ?

@qisheng : bác xem kỹ lại quyển hướng dẫn sử dụng của PS .
- Đối với đông cơ diesel :
+ Theo phân loại ACEA : "A1/B1 , A3/B3 ,A3/B4 hoặc A5/B5 dùng cho bảo dưỡng
+ Theo phân loại API : "CD dùng cho bảo dưỡng hoặc cao hơn "

Vậy thì dùng dầu có chỉ số CF như vậy có vấn đề gì mà bác SmallRiver bảo là đừng dùng ?

Chỉnh sửa cuối:

qisheng

Xe buýt
@qisheng : bác xem kỹ lại quyển hướng dẫn sử dụng của PS .
- Đối với đông cơ diesel :
+ Theo phân loại ACEA : "A1/B1 , A3/B3 ,A3/B4 hoặc A5/B5 dùng cho bảo dưỡng
+ Theo phân loại API : "CD dùng cho bảo dưỡng hoặc cao hơn "

Vậy thì dùng dầu có chỉ số CF như vậy có vấn đề gì mà bác SmallRiver bảo là đừng dùng ?
Hì, em nhớ mang máng cái thùng phuy dầu nhớt đấy nó ký hiệu là SF/CF.
Họ cũng dùng để thay cho Triton, chắc là ổn thôi.
Để đến 5.000km em sẽ để ý kỹ các thông số xem dư lào. Trước đi xe xăng nên không để ý gì cả.