Pajero Sport - Trao đổi các vấn đề kỹ thuật

qisheng

Xe buýt
Cụ đi PS cảm nhận như nào?
1. Trước hết, xét về công năng sử dụng thì nó đáp ứng được hết các nhu cầu mới của em:
- Cần chiếc xe 7 chỗ rộng rãi, cao ráo, hình dáng đẹp để đi được cả gia đình vì lũ trẻ nhà em đã lớn rồi, không thể đi sedan được nữa;
- Cần chiếc xe gầm cao, máy dầu cho tiết kiệm để phục vụ công việc của em hàng tuần phải đi đường dài, thi thoảng đi đường mỏ;
- Cần chiếc xe số tự động đi trong phố cho nhàn và vợ cũng có thể lái được;
- Cần chiếc xe nội thất có nhiều tiện ích, có nhiều hộc để đồ, vì em thích để nhiều thứ linh tinh trong xe phục vụ công việc, đi lại;
2. Còn về vận hành, em mới đi được 150km chỉ có cảm nhận sơ bộ như sau:
- Đầm, tăng tốc khá tốt
- Bán kính quay nhỏ, quay đầu chỗ hẹp rất sướng mặc dù xe dài
- Ngồi cao ráo, thoải mái, quan sát tốt
- Tay lái nặng
- Đi chậm nghe rõ tiếng máy, nhưng đi tốc độ cao thì êm
- Hơi ù ở vòng tua trên 1.500 rpm, tuy nhiên em mới đi ít nên chưa cảm nhận rõ nét lắm (cái này để cuối tuần đi đường dài có đoạn đường bê tông xấu chỗ Phả Lại em nghe lại xem)
- Đài FM bị loẹt xoẹt, AM thì nét, có lẽ do anten kém
- Đèn theo xe chưa đạt kỳ vọng của em vì chưa sáng lắm (hehe, em cần sáng quắc cơ, vì mắt cận mà hay đi đường dài buổi tối). Có lẽ em sẽ lắp xenon, nhưng chỗ Long Thịnh chưa có chân H11, hoặc lắp pha ngoài chỗ bác NARVA.
Nói chung là khá hài lòng với chiếc xe này :)

Phuong Ho

Xe tăng
cái lưới tản nhiệt của xe này có thay đc loại lưới tổ ong đen như của Triton đc ko ạ :)

ALao

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

ZAD Viet

Xe điện

ZARA

Xe tải
Em đưa vấn đề của em lên bên OS rồi, em xin vứt sang bên này :D

PS có bác nào bị như em về vấn đề màn hình lock-out function không?
Cứ chạy được đúng 3km là màn hình nó tự tắt mặc dù nhạc vẫn chơi. Lúc đấy chỉ còn mỗi cách là dừng lại rồi theo hướng dẫn trong manual để disable cái lock-out function.

Vậy có cách nào để bỏ chế độ này đi không? Hay phải cấu 2 dây 6 và 7 (hand brake và foot brake) và đấu vào thân xe?
Có bác nào đã xử lý vấn đề này rồi thì cho em hướng giải quyết nhé :)

SmallRiver

Xe điện
Hơi ù ở vòng tua trên 1.500 rpm, tuy nhiên em mới đi ít nên chưa cảm nhận rõ nét lắm (cái này để cuối tuần đi đường dài có đoạn đường bê tông xấu chỗ Phả Lại em nghe lại xem)
Cụ đi đường bê tông chưa, qua đường bê tông và đường xấu cụ có bị đau tai không?

qisheng

Xe buýt
Cụ đi đường bê tông chưa, qua đường bê tông và đường xấu cụ có bị đau tai không?
Hôm qua em đi đường bê tông đoạn đường 18 qua nhà máy điện Phả Lại và đi đoạn bê tông lối vào chùa Yên Tử, tắt hết đài đóm và cố gắng nghe xem có bị ù không, đồng thời nhắc người đi cùng (ngồi ghế sau bên phụ, là lái xe chuyên nghiệp - đang lái Civic) cùng tập trung nghe xem như nào. Em nghe thấy có tiếng ồn trầm khá rõ, nhưng không thấy đau tai và cảm thấy bình thường. Người ngồi ghế sau cũng nói chả thấy gì.
Có lẽ tai bác quá nhạy với tần số ù đấy chăng ?

Dung0108

Xe hơi
Hôm qua em đi đường bê tông đoạn đường 18 qua nhà máy điện Phả Lại và đi đoạn bê tông lối vào chùa Yên Tử, tắt hết đài đóm và cố gắng nghe xem có bị ù không, đồng thời nhắc người đi cùng (ngồi ghế sau bên phụ, là lái xe chuyên nghiệp - đang lái Civic) cùng tập trung nghe xem như nào. Em nghe thấy có tiếng ồn trầm khá rõ, nhưng không thấy đau tai và cảm thấy bình thường. Người ngồi ghế sau cũng nói chả thấy gì.
Có lẽ tai bác quá nhạy với tần số ù đấy chăng ?
bác mà gặp đường rải đá hay đường nhựa mà mặt đường đã xuống cấp xem...ù hơn máy bay phản lực%-(
đường bê tông đoạn qua phả lại được làm khá nhẵn và đều lên bác chưa thấy hết độ ù đâu;))

SmallRiver

Xe điện
Tặng các bác đi PS giống em :
Ưu điểm--không ngại các con đường xấu
http://www.youtube.com/watch?v=B12MW_SWxGA
Nhược điểm: độ ù khi đi đường xấu thì thôi rồi luyện ơi%-(
http://www.youtube.com/watch?v=FYF5poN2sRY
Ù khi vào đường xấu thì xe nào cũng có, còn ù đau tai lại là đặc sản của PS, em đã fix được rồi, còn ù nhưng không đau tai nữa. Đang đợi phản hồi của VSM rồi em sẽ chia sẻ với các cụ sau.

OnlyMer

Xe tải

DriveBravo

Xe buýt
Thank bác. em đang tìm mua dầu xịn chút rồi mang vào đấy thay luôn.:D
Dầu xịn làm sao phải tìm hả bác. Tra thông số dầu rồi mua thay thôi.
Chẳng hiểu sao lại có khái niệm dầu xịn, theo em thì chỉ cần dầu dúng thông số thôi. Dầu xịn em chạy thì thấy chỉ hơn khoản là đi được nhiều km hơn nên lâu phải thay hơn thôi (trừ một số dòng dùng dầu riêng không nói tới).

Kadino2011

Xe hơi
mÌnh chôm bài này về cho các bác đọc vì nóng!
Những cảm nhận đầu tiên về Pajero Sport 31 phút (permalink)
Đầu tiên em xin báo cáo là em mới cưới em nó chiều nay 9/8. Em xin được viết cảm nhận về "cô vợ" này một cách từ từ theo cách của em. Bác nào không thích thì đừng ném đá em.

Đầu tiên, khi vào ngồi vô lăng và chạy ra đường ( mấy lần trước em chạy vòng vòng trong đại lý không à) đem lại cho em một không gian khoáng đãng phía trước, tầm nhìn rất tốt.
Thứ 2, bác nào quan tâm về tiếng ồn thì em đảm bảo là không nên lo lắng, khi xe chạy tiếng ồn hầu như không có, theo em độ ồn có khi còn ít hơn con Civic 2.0 em đang đi.
Thứ 3, cảm giác lái khá tốt, tuy nhiên khi chạy nhanh thì vô lăng không "xiết" lại như Bwm, nhưng cũng chắc hơn Innova, nói chung là phản ánh đúng mặt đường.
Thứ 4, không biết là em chạy sedan nhiều quá hay sao, nên khi lái em nó thì có một chút bồng bềnh, tuy nhiên do gầm cao, em nó qua những gờ cản tốc độ và mấp mô đường tot hơn và êm hơn.
Thứ 5, về khả năng tăng tốc, phải nói là em nó tăng tốc rất tốt và ấn tượng, em hầu như không cảm giác gì hết mặc dù kim chỉ 80km/h. Xe tăng tốc rất êm, máy không gầm lên. Chỉ khi nào nhấn mạnh chân ga thì em nó chồm lên như một chú ngựa chiến và lao đi vun vút.
Thứ 6, cảm giác khi thắng thì em thấy thua con Civic của em, chắc tại vì em nó xác nặng hơn nên khi đạp thắng vẫn cho cảm giác xe phản hồi chậm một tí. hoặc có lẽ vỉ em mới cưỡi em nó nên chưa biết cách kiềm cương em lại ^_^
Tạm thời đến đây, tối nay em đi làm ve sẽ viết thêm về lái xe trong đêm.

http://www.otosaigon.com/forum/Những-cảm-nhận-đầu-tiên-về-Pajero-Sport-m3562894.aspx
Hi hi, bác này có vợ 2 cũng y như em, cảm giác khi chạy thử cũng giống em. Em xin bổ sung thêm, so với em Fortuner, em thấy em PS này chạy hay hơn, không gian nội thất thích hơn For (theo cảm nhận của em), chạy zic zac thấy cũng ổn nên em xuống tay rồi. Làm 1 em PS màu trắng ngọc trai luôn, và quên giấc mơ Fortuner máy dầu.

Dung0108

Xe hơi
Dầu xịn làm sao phải tìm hả bác. Tra thông số dầu rồi mua thay thôi.
Chẳng hiểu sao lại có khái niệm dầu xịn, theo em thì chỉ cần dầu dúng thông số thôi. Dầu xịn em chạy thì thấy chỉ hơn khoản là đi được nhiều km hơn nên lâu phải thay hơn thôi (trừ một số dòng dùng dầu riêng không nói tới).
Bác H à..Ở VN mình em thấy dầu nhập vẫn tốt hơn bác ạ.. em chạy con KIA máy có 1.6 nếu cứ vô gara thay dầu thì chạy ko khác gì xe tải :D mặc dù xe máy xăng.
em thay MOBIL1 vào chạy thấy máy cực êm,cực ngọt ,tăng tốc thì khỏi nghĩ.:D
Dầu vẫn phải dùng đúng thông số của hãng nhưng mỗi hãng dầu em nghĩ chất lượng sẽ khác nhiều bác ạ.;))

tuan_auto

Xe máy
Hi hi, bác này có vợ 2 cũng y như em, cảm giác khi chạy thử cũng giống em. Em xin bổ sung thêm, so với em Fortuner, em thấy em PS này chạy hay hơn, không gian nội thất thích hơn For (theo cảm nhận của em), chạy zic zac thấy cũng ổn nên em xuống tay rồi. Làm 1 em PS màu trắng ngọc trai luôn, và quên giấc mơ Fortuner máy dầu.
Cái gì đúng thì ta phải công nhận nó đúng đúng không bác ợ ^^

qisheng

Xe buýt
Em vừa bảo dưỡng 1.000 km đầu, nhà không có điều kiện nên phải thay dầu phuy Castrol 20W-50 SF. Em cũng yêu cầu learning động cơ, xong thấy không có gì khác thường.
Em đã lắp vè mưa xịn của Pajero Sport, giá 1,5 triệu.