[Funland] Otofun nên khởi xướng và ủng hộ triệt để cuộc cách mạng cấm xe máy

Nguoimoivao3

Xe tăng
Nếu cấm xe máy thì phải đồng bộ đem xúc 30 % dân số làm ăn sống nhờ xe máy đổ xuống biển đông hoặc tống sang Lào cho các cụ rộng rãi
Theo cụ chủ thớt thì chả cần phải xúc các cụ đi xe máy đi đâu. Các cụ xe máy có thể chuyển qua đi xe đạp. Mấy chục năm trước tuyền đi xe đạp mà vẫn sống tốt, thì giờ cấm xe máy chuyển qua xe đạp không có lý do gì không sống nổi.

Có điêu em thấy sao cụ chủ thớt không ủng hộ cấm nốt cả ô tô? mấy cụ đi ô tô cũng có thể chuyển qua đi xe đạp, chắc vẫn sống tốt như trước kia chưa có ô tô. Lúc đấy thì ngừoi đi bộ như chúng em sướng lắm. Không còn phải lo tai nạn do ô tô xe máy gây ra. Với người đi bộ như em thì ô tô đáng sợ hơn, vì thế ô tô đáng ghét hơn và cần phải cấm hơn.

VIT2000

Xe tăng
Cụ cứ làm như hễ 4 bánh là đi đúng luật. Em thật, chục năm trước ít xe ô tô, chủ yếu là giới doanh nhân đi ô tô, ô tô còn là thứ giá trị, thì đa số ô tô đi rất đúng luật.

Chứ mấy năm đổ lại đây, ô tô khá là phổ cập, vài trăm triệu cũng sắm được ô tô, thì nhiều ô tô đi láo bỏ xừ. Ở khía cạnh người đi bộ , em vô cùng ức chế với mấy cụ đi ô tô: phóng nhanh, vượt ẩu, không giảm tốc độ ở vạch kẻ cho người đi bộ, rẽ phải rẽ trái không giảm tốc độ, cũng như không chú ý đến người đi bộ sang đừong khi có đèn xanh đèn đỏ. Dạo này ô tô vượt đèn đỏ hơi nhiều, ở những khu phố không có cảnh sát giao thông. Em chỉ mong lắp camera phạt nguội ở tất cả mọi ngã tư , thì may ra ô tô còn đi tử tế ạ.
Em đã mở ngoặc đơn rồi mà :), em đồng ý là xe ô tô nhiều lúc đi sai luật nhưng chắc chắn là số ít thậm trí rất ít vì khi phạt các đồng chí csgt chỉ nhăm nhăm phạt ô tô thôi và phạt thì nặng, nên đa số người đi ô tô cố gắng đi đúng luật trừ mấy thằng biển xanh, đỏ hay COCC thôi, còn tỉ lệ xe máy đi sai luật thì thường xuyên, phổ biến và đại trà hơn cụ ạ.
Nếu được đề xuất, em muốn đề xuất cấm ở một số tuyến đường (chủ yếu ở các khu phố mới thôi chứ phố cũ, phố cổ rất khó cấm), đánh niên hạn xe để tịch thu tiêu hủy theo lộ trình, bắt buộc phải sang tên đổi chủ nếu bắt được chưa sang tên đổi chủ thì tịch thu sung công quỹ (cái này có thể huy động các cán bộ công an tại các phường, xã..) cái này ở Đà Nẵng đã từng làm (tịch thu xe của mấy chú đua xe trái phép xung công quỹ), lắp đặt nhiều hệ thống camera để tiến hành phạt nguội (em sang Quảng Châu thấy nói 10 km đường họ lắp mấy cái camera lận, cái bắn tốc độ, cái phạt sai làn...)......nhiều giải pháp lắm rồi mới đến việc nâng cấp hạ tầng, vì đó là vĩ mô cần nhiều tiền...

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Theo em là Không làm thời thôi. Đã làm là phải triệt để.
Phải ra sắc lệnh của Tổng thống, Nghị quyết của Bê xê tê. Trong vòng 1 tuần thu toàn bộ xe gắn máy trong cả nước đem đốt. Kẻ nào cố tình tàng trữ, mua bán, xử dụng, sửa chữa sẽ bị bắt, đem bắn bỏ trong vòng 24h mà không càn xét xử.
Thiên hạ hãy nhìn vào đấy mà sợ nha :P

Nguoimoivao3

Xe tăng
Em đã mở ngoặc đơn rồi mà :), em đồng ý là xe ô tô nhiều lúc đi sai luật nhưng chắc chắn là số ít thậm trí rất ít vì khi phạt các đồng chí csgt chỉ nhăm nhăm phạt ô tô thôi và phạt thì nặng, nên đa số người đi ô tô cố gắng đi đúng luật trừ mấy thằng biển xanh, đỏ hay COCC thôi, còn tỉ lệ xe máy đi sai luật thì thường xuyên, phổ biến và đại trà hơn cụ ạ. ...
Không biết ít ở đâu, chứ ở mấy tuyến phố trung tâm mà ko có CSGT ví dụ như ngã tư Hàng Bài - Trần Nhân Tông nơi em thường xuyên đi bộ qua, thì đa phần ô tô đi láo lắm cụ ạ. Đèn xanh mà ô tô rẽ phải rẽ trái hoàn toàn không giảm tốc độ, không nhường người đi bộ ở vạch kẻ sang đường. Chưa kể đèn vàng vẫn còn cố vựot. Phổ biến lắm cụ ạ, em ngày đi bộ qua chỗ đó dăm lần lần nào cũng ức chế với mấy cụ ô tô.

VIT2000

Xe tăng
Không biết ít ở đâu, chứ ở mấy tuyến phố trung tâm mà ko có CSGT ví dụ như ngã tư Hàng Bài - Trần Nhân Tông nơi em thường xuyên đi bộ qua, thì đa phần ô tô đi láo lắm cụ ạ. Đèn xanh mà ô tô rẽ phải rẽ trái hoàn toàn không giảm tốc độ, không nhường người đi bộ ở vạch kẻ sang đường. Chưa kể đèn vàng vẫn còn cố vựot. Phổ biến lắm cụ ạ, em ngày đi bộ qua chỗ đó dăm lần lần nào cũng ức chế với mấy cụ ô tô.
Làm gì có ngã tư hàng bài trần nhân tông cụ, em ở Trần Nhân Tông đây.
À mà xe máy nó còn sai luật ngay cả khi có csgt cơ cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

kodani

Xe tăng
Đúng là suy nghĩ kẻ nhược tiểu :(
Ví dụ đơn giản nhất là 1 tỉnh của TQ là Vũ hán họ cũng làm được tại sao mình ko làm đc.
Xe máy sẽ kéo lùi sự phát triển của đất nước vì nó gián tiếp sản sinh ra những 'tư duy xe máy' :)
Thế ô xây dựng đề án làm gửi lên quốc hội đi.cả 90 triệu đồng bào việt nam ghi công ô.mia xạo lo

freechoice

Xe tăng
Không đúng như cụ nói đâu. Em bận, nhưng muốn nêu vấn đề để được cùng trao đổi với các cụ / mợ thôi. Chẳng qua cũng vì nghĩ otofun là diễn đàn xứng đáng của các cụ/mợ về văn hoá và giao thông.
Nếu không phải cụ đùa thì cháu xin lỗi cụ.
Nhưng cụ ơi, cụ đèn giời soi xét chỉ bảo giúp nếu cấm xe máy thì thầy u cháu đi từ làng này sang làng kia bằng gì ạ. Cháu đi làm bằng gì ạ. Cụ đừng xui dại cháu đi buýt nhé. Giờ tan tầm toàn bị các cháu teen ép bưởi vào người thôi. Cháu ứ chịu được. Mới lại đi buýt đắt chết m luôn cụ ạ. Đi mấy km mà mất toi con điện thoại. Tính ra còn đắt hơn đi máy bay.

vnhn

Xe tăng
Toàn thấy ném đá chủ thớt, có người thì chửi cho sướng miệng, đúng là.... Việc hạn chế xe máy là điều cực kỳ nên làm, nó kéo theo sức khỏe, tư duy làm việc, quy hoạch.. của dân VN mình đi xuống. Cách đây vài năm có mấy thằng bạn TQ nói với em là dân mày lười đi bộ quá, cái gì cũng xe máy. Em nói với nó là do thời tiết VN nóng lạnh, ngõ ngách bla bla.. nên dân tao không đi bộ được, nó vặn lại ngay là thế Quảng Tây, Vân Nam thời tiết có khác gì VN không, xã hội có khác gì không mà dân tao vẫn đi bộ dc đấy thôi...vậy là em cứng họng. Nhớ lại hồi trước ở BK muốn chạy qua cái cửa hàng bên kia đường mà phải đi bộ vài trăm mét để tìm cầu vượt hoặc chỗ cho người đi bộ để sang, chứ ko như ở nhà, chạy vèo cái là đến nơi. Em ủng hộ phải có lộ trình giảm thiểu xe máy.

MuonKhoiNghiep

Xe máy
Có một điều, em thấy các cụ mợ comment về vấn đề cấm xe máy đều dường như thống nhất, đó là tất cả đều thừa nhận xe máy gắn nhiều với tệ hại hơn là ích lợi. Người dùng xe máy biết nhưng phải bất đắc dĩ mà dùng thôi. Vậy thì, có khi nào các cụ phản đối hăng hái nhất, nghĩ rằng cấm xe máy, cũng chính là nghĩ vượt ra khỏi cái vòng của sự bất đắc dĩ đấy.

Chỉnh sửa cuối:

son198099

Xe buýt
Ghét lái xe cả 2b cả 4b nhưng đi lại đưa đón con bằng cái gì bây giờ? Hay làm cái xe người kéo cho khỏe người?

MuonKhoiNghiep

Xe máy
Toàn thấy ném đá chủ thớt, có người thì chửi cho sướng miệng, đúng là.... Việc hạn chế xe máy là điều cực kỳ nên làm, nó kéo theo sức khỏe, tư duy làm việc, quy hoạch.. của dân VN mình đi xuống. Cách đây vài năm có mấy thằng bạn TQ nói với em là dân mày lười đi bộ quá, cái gì cũng xe máy. Em nói với nó là do thời tiết VN nóng lạnh, ngõ ngách bla bla.. nên dân tao không đi bộ được, nó vặn lại ngay là thế Quảng Tây, Vân Nam thời tiết có khác gì VN không, xã hội có khác gì không mà dân tao vẫn đi bộ dc đấy thôi...vậy là em cứng họng. Nhớ lại hồi trước ở BK muốn chạy qua cái cửa hàng bên kia đường mà phải đi bộ vài trăm mét để tìm cầu vượt hoặc chỗ cho người đi bộ để sang, chứ ko như ở nhà, chạy vèo cái là đến nơi. Em ủng hộ phải có lộ trình giảm thiểu xe máy.
Cụ nói rất đúng ý về rèn luyện thân thể. Em ko nói đi xe đạp có lợi cho sức khoẻ hơn, nhưng em thừa nhận cái tính lười vận động là 1 tính xấu của người Việt, đặc biệt là người trẻ. Vì vậy người Việt càng ngày càng tụt hậu về chiều cao và sức khoẻ so với các dân tộc khác. Có lẽ các cụ cũng hiểu, cái lùn này, cũng có phần từ xe máy mà ra cả.

NNS

Xe ngựa
Có một điều, em thấy các cụ mợ comment về vấn đề cấm xe máy đều dường như thống nhất, đó là tất cả đều thừa nhận xe máy gắn nhiều với tệ hại hơn là ích lợi. Người dùng xe máy biết nhưng phải bất đắc dĩ mà dùng thôi. Vậy thì, có khi nào các cụ phản đối hăng hái nhất, nghĩ rằng cấm xe máy, cũng chính là nghĩ vượt ra khỏi cái vòng của sự bất đắc dĩ đấy.
rồi, xe mái rõ ràng là có nhiều cái dở, kéo lùi sự phát triển, chỉ phù hợp với xã hội nghèo, bát nháo vvv
thế nhưng nó đang cực hợp với xh Vn bây giờ mịe nó rồi cụ ạ.
xóa đc xe máy thì tốt quá đi rồi, nhưng cụ cứ nghĩ xem, kinh tế anh X có đồng éo nào còn dư mà cấm?
***, nhiều cụ cứ nhăm nhăm nghĩ cấm xe máy để đi oto á? quên khẩn trương đi nhé, cấm xe máy xong thì chỉ có đại gia nó xài đc ô tô riêng thôi, tầm trung lưu đổ xuống ra đi xe bus, metro ... nhé
túm lại muốn hn ko còn xe máy trong vòng 50 năm nữa thì giờ bắt đầu làm dần đi là vừa.
cụ có hiểu sao ta lắm xe máy ko?là vì éo quy hoạch, ko phải vì ko biết đâu, xxx nó biết cả đới, nhưng tiền éo đâu mà quy? tiền đâu mà đầu tư? thế nên nó để xiền đi đầu tư những thứ có lợi ngay và luôn như chung cư, building, trung tâm thương mại vvv chứ éo thằng nào đầu tư xe bus, giao thông công cộng cả, nó mặc mịe dân tự lo đi gì thì đi, nó thu ối tiền thuế xe máy, ô tô...

Chỉnh sửa cuối:

MuonKhoiNghiep

Xe máy
Em xin phép copy tiếp nhiều ý kiến rất đáng đọc của nhiều cụ mợ để đưa lên trang 1 sau. Trao đổi có lý lẽ rất có ích để học hỏi thêm các cụ.

Nguoimoivao3

Xe tăng
Làm gì có ngã tư hàng bài trần nhân tông cụ, em ở Trần Nhân Tông đây.
À mà xe máy nó còn sai luật ngay cả khi có csgt cơ cụ ạ.
Ko phải Hàng Bài thì Phố Huế Trần Nhân Tông, chỗ gần cổng chợ HÔm, mà hồi năm ngoắi có vụ em gái lái xe tông chết người í cụ. Kể cả mấy ngã tư quanh quanh chố đấy, đại loại Ngô Thì Nhậm, Triệu Việt Vương, Bùi Thị Xuân, xe ô tô đi láo lắm cụ ạ. Vì mấy chỗ ngã tư này ko có CSGT

Hakipack

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung vì sự phát triển bền vững thì cứ liều đau cấm mẹ đi. Ngày xưa bao cấp có xe đạp tốt đi là sướng rồi. Cấm xe máy thì sẽ khó khăn ban đầu nhưng sẽ bớt tạt ngang tạt ngửa, bớt nhậu sau giờ làm, bớt cầukkì gửi con học trường xa, giúp kinh tế tiểu vùng phát triển, con người khỏe mạnh hơn vị đạp xe, ít tai nạn hơn. Nhà nao kinh doanh tgif sau sẽ phải liên kết với doanh nghiệp vận tải , ổn hết, chả phải lo, cứ tưởng tượng hít một phát căng lồng ngực ko khí trong lành thích ko?
Phát huy, cấm cả ô tô và xe máy, toàn dân đi máy bay hết có phải là đi tắt đón đầu không

DidiLe

Xe container
Đọc mỏi cả mắt.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Hạy
Em sẽ mở TRẠI NGỰA :)) :)) :))

kodani

Xe tăng
Xl bây giờ lo cho người lao động mức lương đủ sống đi đã rồi hãy nghĩ tới việc này.nhân dân còn khổ lắm lương 5 triệu ăn còn k xong nói gì oto.cái j cũng phải thực tế tí các bác ah