[Funland] Otofun nên khởi xướng và ủng hộ triệt để cuộc cách mạng cấm xe máy

XPQ

Xe cút kít
Xe máy rồi sẽ phải hạn chế,tất nhiên là tài thánh thì cũng phải vài chục năm.Bác thớt đưa ra ý kiến,thực chưa có gì là cực đoan,chỉ là bàn bạc về cách thức giải pháp tiến trình để thực hiện thôi.Có gì mà đã phải bức xúc.

Xe máy tràn ngập là một vấn nạn,nhưng nguy hại hơn là nó trở thành phương tiện cá nhân phổ biến,làm biến dạng mọi quy tắc về giao thông hiện đại,trút gánh nặng lên các lực lượng đảm bảo giao thông,tiêu thụ nhiên liệu lãng phí,thậm chí xét ở góc độ xã hội,nó còn làm người Việt ta trở nên xấu tính hơn,những quy tắc công cộng khó thực thi hơn.

Bàn về việc này là phải!Cùng là anh em ốp phơ,có gì thì góp ý kiến phản biện ********* một thể,làm sao lại cứ đi mạ lỵ người ta.

Em vote cho bác thớt phát!

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ về huy động hết tất cả xe máy của gđ của cả họ hàng nội ngoại nhà cụ đem đốt hết đi rồi chúng em sẽ theo cụ bỏ xe máy.
Cụ này nói nhặng thế, vhaus đang phải ở nhà vì k có xe máy đây , đang tính mượn cái xe đạp ( nhưng đạp 20km+ chở 30kg đồ đoàn đi làm ) không biêys vụ chủ thớt nghĩ gì )
Biết là đi ce đạp, bộ , 4b là văn minh nhưng hiện tại là vhuwa phù hợp ạ

bungbvt

Xe tăng
Cụ chủ quả là trang tuấn kiệt. Hay cụ làm cái cách mệnh đi cho nó mấu.

Cụ Lừa

[Tịch thu bằng lái]
Có chính sách hạn chế xe máy chứ cấm thế đél sao được. Phải có chính sách đồng bộ.
Lừa thấy ngay cả trong cái otofun này các bác còn nhiều hạn chế lắm, phấn đấu xã hội văn minh phải có những thằng như [@Cụ Lừa;354587] thì mới cải tạo được xã hội. Giáo dục VN quá khinh bỉ triết học. Sinh viên nhiều đứa bỏ ra 1 triệu mua điểm 8 là xong, trong khi đó triết học rất quan trọng với một cá nhân, rộng ra là cả xã hội.

Hungvinh01

Xe hơi
He he, cụ nói chí phải, cấm xong đi bộ à!

Dzon

Xe điện
Có chính sách hạn chế xe máy chứ cấm thế đél sao được. Phải có chính sách đồng bộ.
Lừa thấy ngay cả trong cái otofun này các bác còn nhiều hạn chế lắm, phấn đấu xã hội văn minh phải có những thằng như [@Cụ Lừa;354587] thì mới cải tạo được xã hội. Giáo dục VN quá khinh bỉ triết học. Sinh viên nhiều đứa bỏ ra 1 triệu mua điểm 8 là xong, trong khi đó triết học rất quan trọng với một cá nhân, rộng ra là cả xã hội.
Cụ Lừa nói chuận, cần đưa ngay lập tức triết học mác lênin vào từ chương trình học mẫu giáo của các cháu để các cháu sớm giá ngộ! Cụ Lừa muốn nằm! :D

Sol

Xe tải
Năm vừa rồi xe máy bán không được nhiều, xèng về hơi ít, túm lại là làm giề thì làm đê

KHÔNG LÀ ANH CẤM :))

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Khó nhỉ, e mà cấm xe máy thì tèo. Chả lẽ đi lắp cái máy lọc nước lại chở bằng oto, mà chở bằng xe đạp thì chả biết bao giờ mới đến nơi, lại còn nặng nữa, xe công cộng thì càng không thể.

designbylinh

Xe máy
Em không muốn viết dài, nhưng lâu nay đã có ý này. Đề nghị otofun nên là diễn đàn khởi xướng và ủng hộ triệt để việc cấm xe máy. Đây là 1 cuộc cách mạng. Thực tế dân ta ngày một xấu tính là vì xe máy. Riêng ngày tết có 5-6 ngàn người nhập viện vì đánh nhau, nguồn gốc sâu xa phần lớn có lẽ cũng vì xe máy. Xe máy làm người ta hung hăng, xe máy làm toàn dân trở nên khôn bẩn vì đại tiện. Ở Thái 2 xe máy thì có 1 oto. Ở Indo, 7 xe máy có 1 oto. Ở ta 57 xe máy có 1 oto. Cứ đà này, con người ViệtNam sẽ kiệt quệ và bần tiện mãi mãi ở châu á vì xe máy. Trộm chó cũng là vì xe máy. Cướp bóc cũng là nhờ xe máy. Cấm xe máy, đi xe đạp và dần dần các phương tiện khác. Cuộc sống ViệtNam sẽ phải chậm lại. Nhà nước phải điều chỉnh các nhà máy, công sở để phù hợp với nhịp sống xe đạp, xe bus của người dân. Hãy tư nhân hoá xe Bus. Hãy lập hiệp hội vận chuyển xe máy, in màu riêng để xe máy chỉ còn tồn tại dưới hình thức này. Hãy làm cách mạng xã hội bằng cách mạng cấm xe máy. Tàn khốc như chiến tranh ta còn vượt qua được. Gian khổ mấy năm vì cấm xe máy, ko lẽ ko vượt qua được sao? Tất cả rồi sẽ qua. Otofun nên khởi xướng phong trào cấm xe máy, hãy truyền bá nó sâu rộng để tư tưởng này có thể thành hiện thực. Vì tương lai của 1 nước Việt Nam lành hơn, hiền hoà hơn, tử tế hơn sau 10 năm, hãy cấm xe máy càng sớm càng tốt. Em tin mãnh liệt như thế. Mời các cụ mợ chia sẻ quan điểm và thoải mái các ý tưởng. Nếu cấm xe máy thì hệ luỵ gì? Nếu cấm xe máy thì phải làm gì? Nếu cấm xe máy thì có làm được ko? Hy vọng có nhiều nhà báo, nhà chính sách cũng tham gia otofun, sẽ khuyếch trương quan điểm này.
---------------------
Từ đầu thớt đến giờ (đầu trang 3) hầu hết là ko muốn, ko thể!? (Ngoại trừ 1, 2 ý kiến có lẽ ủng hộ).
Làm cái mới thật ra ko phải vì bản thân cái mới khó, mà vì cái khó trong đầu, trong óc của mọi người. Các cụ mợ phản đối ở đây, cũng chỉ nói được 1 vài câu cũ như kiểu: thế đi bằng gì? ... Vv Vậy, mới cách đây khoảng hai ba chục năm, đa số dân ta ko có xe máy, xe máy là cái tài sản to, thì toàn dân đuổi ruồi hết à? Chúng ta đã sai từ ngày ấy, thì làm lại từ ngày ấy. So với ngày ấy, bây giờ vẫn có điều kiện hơn nhiều, kể cả đột nhiên, bỏ xe máy ra khỏi đời sống xã hội.
Cụ mợ đang sử dụng loại phương tiện nào tham gia giao thông ạ ?

vô lăng dây

Xe tải
Em ủng hộ cụ chủ thớt cả hai tay hai chân, nhưng mà sáng ngày ra em chở con đi học khoảng 3 cây số xong đạp xe tiếp 8 cây nữa thì tới nơi em ngồi thở chứ làm gì nổi! Xe buýt thì muộn giờ làm là cái chắc, đi bộ thì không thể, ô tô thì chưa mua được mà có mua được thì đi tới trường thằng con cũng bó chân tại chỗ luôn. Thôi thì ủng hộ cụ còn em vẫn đi xe máy tới lúc nào có phương tiện khác thay thế được vậy. Mà theo em cụ có thể thay từ "CẤM" bằng từ khác cho nó nhẹ nhàng hơn, bản thân cụ, em, cả OF hình như chưa có ai đủ "quyền" để cấm cái này đâu!

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Em không muốn viết dài, nhưng lâu nay đã có ý này. Đề nghị otofun nên là diễn đàn khởi xướng và ủng hộ triệt để việc cấm xe máy. Đây là 1 cuộc cách mạng. Thực tế dân ta ngày một xấu tính là vì xe máy. Riêng ngày tết có 5-6 ngàn người nhập viện vì đánh nhau, nguồn gốc sâu xa phần lớn có lẽ cũng vì xe máy. Xe máy làm người ta hung hăng, xe máy làm toàn dân trở nên khôn bẩn vì đại tiện. Ở Thái 2 xe máy thì có 1 oto. Ở Indo, 7 xe máy có 1 oto. Ở ta 57 xe máy có 1 oto. Cứ đà này, con người ViệtNam sẽ kiệt quệ và bần tiện mãi mãi ở châu á vì xe máy. Trộm chó cũng là vì xe máy. Cướp bóc cũng là nhờ xe máy. Cấm xe máy, đi xe đạp và dần dần các phương tiện khác. Cuộc sống ViệtNam sẽ phải chậm lại. Nhà nước phải điều chỉnh các nhà máy, công sở để phù hợp với nhịp sống xe đạp, xe bus của người dân. Hãy tư nhân hoá xe Bus. Hãy lập hiệp hội vận chuyển xe máy, in màu riêng để xe máy chỉ còn tồn tại dưới hình thức này. Hãy làm cách mạng xã hội bằng cách mạng cấm xe máy. Tàn khốc như chiến tranh ta còn vượt qua được. Gian khổ mấy năm vì cấm xe máy, ko lẽ ko vượt qua được sao? Tất cả rồi sẽ qua. Otofun nên khởi xướng phong trào cấm xe máy, hãy truyền bá nó sâu rộng để tư tưởng này có thể thành hiện thực. Vì tương lai của 1 nước Việt Nam lành hơn, hiền hoà hơn, tử tế hơn sau 10 năm, hãy cấm xe máy càng sớm càng tốt. Em tin mãnh liệt như thế. Mời các cụ mợ chia sẻ quan điểm và thoải mái các ý tưởng. Nếu cấm xe máy thì hệ luỵ gì? Nếu cấm xe máy thì phải làm gì? Nếu cấm xe máy thì có làm được ko? Hy vọng có nhiều nhà báo, nhà chính sách cũng tham gia otofun, sẽ khuyếch trương quan điểm này.
---------------------
Từ đầu thớt đến giờ (đầu trang 3) hầu hết là ko muốn, ko thể!? (Ngoại trừ 1, 2 ý kiến có lẽ ủng hộ).
Làm cái mới thật ra ko phải vì bản thân cái mới khó, mà vì cái khó trong đầu, trong óc của mọi người. Các cụ mợ phản đối ở đây, cũng chỉ nói được 1 vài câu cũ như kiểu: thế đi bằng gì? ... Vv Vậy, mới cách đây khoảng hai ba chục năm, đa số dân ta ko có xe máy, xe máy là cái tài sản to, thì toàn dân đuổi ruồi hết à? Chúng ta đã sai từ ngày ấy, thì làm lại từ ngày ấy. So với ngày ấy, bây giờ vẫn có điều kiện hơn nhiều, kể cả đột nhiên, bỏ xe máy ra khỏi đời sống xã hội.
Ý kiến của Cụ thật là cao kiến. Em hỏi thật lúc viết Cụ có tỉnh táo không ạ. Dù sao em sẽ lưu lại ý kiến của Cụ. Khi nào 4 bánh ngập đường, nửa tiếng không nhích nổi 10m, em lập 4R MaybayFun.net hay tauthuyfun.let em cũng sẽ mời cụ thăng lên kêu gọi loại bỏ hoàn toàn ô tô ra khỏi cuộc sống nhé.

Em nghĩ, nếu xe máy không thật cần thiết trong cuộc sống nữa thì tự nó sẽ đào thải thôi. Còn nếu nó vẫn cần thiết cho cuộc sống của cộng đồng thì nó vẫn sẽ còn tồn tại. Hết.

Chỉnh sửa cuối:

vuvanphong

Xe điện
Cụ chủ chắc có họ với nghị Phước :D

My nhan ke

[Tịch thu bằng lái]
---------------------
Cụ làm như Cụ là NTD không bằng...Cụ xem thu nhập bình quân của dân ta không đi xe máy có phát triển được không...không có phương tiện linh hoạt chỉ có quay về thời chăn trâu cắt cỏ thôi.

adxnguyen

Xe tăng
Em đề nghị cấm hết :)) cấm luôn cả việc đi ra đường, đỡ phải tranh luận cấm cái gì không cấm cái gì

vuvanphong

Xe điện
Chả ai cấm xe đạp, thế mà tự nhiên xe đạp bị thay thế bởi các phương tiện khác! Xe máy sẽ bị thay thế theo quy luật tương tự thôi!

oldgoat

Xe tải
Em nhiệt liệt giơ chân ủng hộ bác chủ, em sẽ về sắm 1 con...ngựa phi cho nó bảnh tỏn xà lỏn ạ

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em không muốn viết dài, nhưng lâu nay đã có ý này. Đề nghị otofun nên là diễn đàn khởi xướng và ủng hộ triệt để việc cấm xe máy. Đây là 1 cuộc cách mạng.
.....
Bác so sánh với "mới cách đây khoảng hai ba chục năm" là bất cập, vì dân ta lúc đó vẫn đi xe đạp, như thế thì ko cải thiện được vụ tắc đường, nếu đổi từ Xe máy sang xe đạp.

Hơn nữa, tại nhiều địa chỉ để tham khảo, họ không "triệt để ... cấm xe máy", mà chỉ khuyến khích đi phương tiện công cộng.
Và nhường sự lựa chọn cho End-user.

cafesuada

Xe điện
Quên chuyện xe máy đi các cụ ơi, giờ phải có cách quản lý bọn xe đạp điện. Phóng nhanh ngang xe máy mà không cần bằng lái, không giới hạn độ tuổi, các cháu lớp 7 lớp 8 phóng vèo vèo ghê răng vãi.

Cụ Lừa

[Tịch thu bằng lái]
Nói thẳng một câu là với tư duy Lừa, cách đây hơn 30 năm thì mới có khả năng người dân đi bằng ô tô đi làm thay xe máy. Qui hoạch giờ như mứt rồi, không đi xe máy thì đi bằng cái gì?
Lừa thấy dân VN đến là khổ, mất 8 tỷ mua nhà mà sống vẫn chật chội, kém tiện nghi. Giả sử đi ra ngoại ô làm căn biệt thự, dư tiền mua xe hộp, nhưng bần nông đi xe máy quá nhiều, khoảng 2,3 tiếng mới đến chỗ làm thì bó tay.
Một đống lộn xộn này được tạo ra từ mấy chục năm, nhưng để xắp xếp lại mất cả trăm năm. Giả sử có chiến tranh trồng cây nấm ở HN thì mới khá được. Lừa thật. Quy hoạch lại chỉ chờ khi nấm mọc.