[Funland] 55 năm trước đây, những đơn vị bộ binh Hoa Kỳ đầu tiên đổ bộ xâm lược Việt Nam

darthvader

Xe điện
Đề nghị 1 số cụ tôn trọng Đại tướng, người duy nhất ở VN mà chỉ cần gọi Đại tướng không cần thêm tên là biết là ai.

Thichduthu1

Xe tải
Theo cụ thì nguyên nhân nào dẫn tới cụ G bị thế ạ?
Thế này. Hồi đầu những năm 60 cụ G với 1 số tướng như cụ Vương thừa vũ bị Lê Duẩn cho là xét lại, cầu hòa. Vì cụ G trong giai đoạn đó muốn đấu tranh trong hòa bình. Nhưng cụ Duẩn lại muốn bạo lực cách mạng. Ai đúng ai sai tùy mỗi người quan điểm

rachfan

Xe container
Thế này. Hồi đầu những năm 60 cụ G với 1 số tướng như cụ Vương thừa vũ bị Lê Duẩn cho là xét lại, cầu hòa. Vì cụ G trong giai đoạn đó muốn đấu tranh trong hòa bình. Nhưng cụ Duẩn lại muốn bạo lực cách mạng. Ai đúng ai sai tùy mỗi người quan điểm
Trước đó nữa cơ cụ ơi.

Đầu năm 1960 cụ G đã từng là ứng viên số 1 cho vị trí TBT.

X0000

Xe điện
Bộ Tổng Tư lệnh Quân đội nhân dân Việt Nam là cơ quan chỉ huy cao nhất của lực lượng vũ trang của nước "Việt Nam Dân chủ Cộng hòa", tồn tại từ năm 1946 đến năm 1975.

(Wiki)

Cụ hiểu rõ lại scope của TTL nhé.
Đúng rồi, nhưng chưa đủ cụ à, theo wiki thì chắc từ trận Buôn Ma Thuột đến khi giải phóng hoàn toàn Sài gòn, chắc do MTDTGPMN chủ trì hết nhỉ cụ. Nên cụ hãy đọc vài quyển hồi ký của tướng lĩnh VNDCCH đi, mới thấy vai trò của BTTL nó là như thế nào. Nôm na là, tất cả các chiến dịch ở miền Nam, đều chịu sự chỉ đạo của miền Bắc. không có chuyện vượt sông Bến Hải là nhường sự chỉ đạo cho MTDTGPMN

xét cho cùng chỉ là 1 cái game để biểu diễn thôi cụ...đổ bộ éo gì trong khu quản lý cực kỳ an toàn do VNCH quản lý giữa 1 quốc gia hử cụ..bày trò thôi
Thì đổ bộ biểu diễn, phô trương sức mạnh là chính mà, còn các đợt sau, đi máy bay cho nhàn. Ngay trong thớt này cụ Ngao5 cũng có nhắc đến

rachfan

Xe container
Cụ G chưa bao giờ và chưa lúc nào đủ tuổi làm tbt nhé... Ông cụ đã có ý chọn người khác ...vì 1nguyên nhân ..
Theo tôi biết thì vì "quá đủ tuổi" nên cụ G mới bị chèn xuống.
Năm 1960, xét về tư lịch thì cụ D còn kém xa cụ G.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái quyển viết theo hồi ký của Stemenco trong Ww2 thì vẫn đúng và chỉ đúng cho mức BTTM thôi cụ. Lúc đó là 2 chính quyền riêng biệt, may là do cùng 1 đ.ảng ldạo nên ở cấp độ BCT thì chỉ đạo Ok toàn diện, còn mức khác thấp thì ... tùy phân cấp, chủ yếu là tham mưu, giám sát.

Cứ wiki cho nó nhã cụ nhé:

"... Quân Giải phóng miền Nam Việt Nam được thành lập ngày 15 tháng 02 năm 1961 tại chiến khu Đ và chịu sự chỉ đạo của Trung ương Đảng Lao độngTrung ương Cục miền Nam.[3]
...
Đảng Lao động Việt Nam chia chiến trường miền Nam thành 5 khu vực B-5 - Quảng Trị (giáp vĩ tuyến 17), B4- Bình Trị Thiên - Huế, B3 - Tây Nguyên, B1 - Quân khu 5, gồm các tỉnh Quảng - Đà (nay thuộc các tỉnh Quảng Nam, Đà Nẵng, Bình Định, Phú Yên, Khánh Hòa), B2 - Nam Bộ (từ cực Nam của Nam Trung bộ và Tây Nguyên vào - tương ứng từ Quảng Đức, Tuyên Đức và Ninh Thuận, gồm Khu VI, VII, VIII, IX, X, Sài Gòn - Gia Định)[31], có sự thay đổi ranh giới và phân chia theo thời gian. Bộ Tư lệnh các Lực lượng Vũ trang Giải phóng chỉ huy toàn bộ quân Giải phóng trên toàn miền Nam. Bộ Tổng tư lệnh Quân đội Nhân dân Việt Nam tại Hà Nội giám sát tất cả nhưng trực tiếp phụ trách các khu Quảng Trị, Trị Thiên, Khu V và Tây Nguyên. Về mặt chính trị, phân vùng có khác, Khu ủy Trị Thiên và Khu ủy Khu V (địa bàn rộng hơn Khu V về quân sự) nhận chỉ thị trực tiếp từ Trung ương Đảng Lao động Việt Nam chứ không phải từ Trung ương Cục miền Nam. Tại mỗi Khu, Khu ủy thực hiện chỉ đạo đối với lực lượng vũ trang địa phương trên địa bàn Khu. Ban Thống nhất thuộc Ban Chấp hành Trung ương Đảng Lao động Việt Nam điều phối các vấn đề phức tạp.[32] ... "

Đúng rồi, nhưng chưa đủ cụ à, theo wiki thì chắc từ trận Buôn Ma Thuột đến khi giải phóng hoàn toàn Sài gòn, chắc do MTDTGPMN chủ trì hết nhỉ cụ. Nên cụ hãy đọc vài quyển hồi ký của tướng lĩnh VNDCCH đi, mới thấy vai trò của BTTL nó là như thế nào. Nôm na là, tất cả các chiến dịch ở miền Nam, đều chịu sự chỉ đạo của miền Bắc. không có chuyện vượt sông Bến Hải là nhường sự chỉ đạo cho MTDTGPMN

Thì đổ bộ biểu diễn, phô trương sức mạnh là chính mà, còn các đợt sau, đi máy bay cho nhàn. Ngay trong thớt này cụ Ngao5 cũng có nhắc đến

Chỉnh sửa cuối:

Tookies

Xe điện
Cái câu "vĩ nhân toàn tay sai..." của cụ nghe hài nhất ngày hôm nay ạ :))
Câu: Tay sai của cụ đốc vịt, éo phải của em.
Em chỉ có tay phải =))
Nhân tiện đọc blacklist comment thấy của cụ 47 nửa mùa này nổi lên.

Chỉnh sửa cuối:

5491

Xe tải
Lên tầm BTT và nguyên lão mà bí mật lại để mấy lão otofun và nick đi bộ biết thì gọi gì là bí mật cuốc ra nữa. VN ở vị trí bị kìm kẹp như này thì đi trong phút mốt.
Chuyện cụ G có còn là kiến trúc sư nữa ko thì ko thể biết cụ thể đc, vì ko trực tiếp điều hành thì cũng làm tham mưu
Cụ có để ý tới khi cụ G mất, cụ G vẫn còn chức vụ rất quan trọng ko
View attachment 4440766

Các vị trí khác đều là nguyên, nhưng có vị trí ko phải là nguyên là cụ đủ hiểu ntn rồi. Hơn nữa sức mạnh từ 1 tập thể, ko phải 1 cá nhân, vậy bàn tán chuyện 1 cá nhân làm giề
Hậu sinh giờ toàn định hướng tiền nhân, thế mới lạ. Đếch nhìn mặt phải toàn thích mặt trái để khai thác, may chưa khai thác đến chỗ các đc quân ủy tw ị phân màu, mùi gì đã là may mắn lắm lắm rồi. Haiz

5491

Xe tải
Kính thưa các bác
Các bác nên tôn trọng chủ thớt, chuyên đề nào bình luận đúng chuyên đề đó. Đủ bản lĩnh nên lập thớt riêng tranh luận thoai mái, cá nhân e thấy các bác đi quá xa với mong muốn của chủ thớt với toàn mặt trái của đời sống, chính trị... vốn dĩ luôn song hành từ thời ăn lông ở lỗ đến tương lai, mãi ko bao giờ có kết thúc. Tôn trọng chủ thớt là tôn trọng kiến thức có hệ thống, được chứng kiến theo thời gian mà thế hệ sau ko bao giờ có cảm nhận bằng thực tế và cuối cùng tôn trọng người cao tuổi có thành ý chia sẻ kiến thức cho thế hệ sau. Tks all

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái quyển viết theo hồi ký của Stemenco trong Ww2 thì vẫn đúng và chỉ đúng cho mức BTTM thôi cụ. Lúc đó là 2 chính quyền riêng biệt, may là do cùng 1 đ.ảng ldạo nên ở cấp độ BCT thì chỉ đạo Ok toàn diện, còn mức khác thấp thì ... tùy phân cấp, chủ yếu là tham mưu, giám sát.

Cứ wiki cho nó nhã cụ nhé:

"... Quân Giải phóng miền Nam Việt Nam được thành lập ngày 15 tháng 02 năm 1961 tại chiến khu Đ và chịu sự chỉ đạo của Trung ương Đảng Lao độngTrung ương Cục miền Nam.[3]
...
Đảng Lao động Việt Nam chia chiến trường miền Nam thành 5 khu vực B-5 - Quảng Trị (giáp vĩ tuyến 17), B4- Bình Trị Thiên - Huế, B3 - Tây Nguyên, B1 - Quân khu 5, gồm các tỉnh Quảng - Đà (nay thuộc các tỉnh Quảng Nam, Đà Nẵng, Bình Định, Phú Yên, Khánh Hòa), B2 - Nam Bộ (từ cực Nam của Nam Trung bộ và Tây Nguyên vào - tương ứng từ Quảng Đức, Tuyên Đức và Ninh Thuận, gồm Khu VI, VII, VIII, IX, X, Sài Gòn - Gia Định)[31], có sự thay đổi ranh giới và phân chia theo thời gian. Bộ Tư lệnh các Lực lượng Vũ trang Giải phóng chỉ huy toàn bộ quân Giải phóng trên toàn miền Nam. Bộ Tổng tư lệnh Quân đội Nhân dân Việt Nam tại Hà Nội giám sát tất cả nhưng trực tiếp phụ trách các khu Quảng Trị, Trị Thiên, Khu V và Tây Nguyên. Về mặt chính trị, phân vùng có khác, Khu ủy Trị Thiên và Khu ủy Khu V (địa bàn rộng hơn Khu V về quân sự) nhận chỉ thị trực tiếp từ Trung ương Đảng Lao động Việt Nam chứ không phải từ Trung ương Cục miền Nam. Tại mỗi Khu, Khu ủy thực hiện chỉ đạo đối với lực lượng vũ trang địa phương trên địa bàn Khu. Ban Thống nhất thuộc Ban Chấp hành Trung ương Đảng Lao động Việt Nam điều phối các vấn đề phức tạp.[32] ... "
Động đến thụi nhau mà ở xứ mình ngồi phân tích theo sử học là khó, vì có nhiều những cái hội ý nhanh, những cú ghép và tách đơn vị theo tình huống, rồi cấp chỉ đạo cũng khắc nhập khắc xuất theo câu chú của .... bác nào đó.
Do vậy cái thiếu là thiếu một sử gia hiểu kiểu Đông Lào, viết ra với sự công tâm, khoa học và dựa trên nguồn sử liệu gốc, đa dangj đủ cả hình tiếng rồi bản đồ, văn bản các loại, không méo không thiếu. Chỉ lúc đó nhà xuất bản ST mới có cái đáng in, còn không thì chỉ là những mẩu sử chỉ để Sưu tầm có thật có hư và dành cho .... thầy bói.

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Kính thưa các bác
Các bác nên tôn trọng chủ thớt, chuyên đề nào bình luận đúng chuyên đề đó. Đủ bản lĩnh nên lập thớt riêng tranh luận thoai mái, cá nhân e thấy các bác đi quá xa với mong muốn của chủ thớt với toàn mặt trái của đời sống, chính trị... vốn dĩ luôn song hành từ thời ăn lông ở lỗ đến tương lai, mãi ko bao giờ có kết thúc. Tôn trọng chủ thớt là tôn trọng kiến thức có hệ thống, được chứng kiến theo thời gian mà thế hệ sau ko bao giờ có cảm nhận bằng thực tế và cuối cùng tôn trọng người cao tuổi có thành ý chia sẻ kiến thức cho thế hệ sau. Tks all
Đúng cả, tuy nhiên độc giả nên xem hình mà không đọc lời chú giải thì hơn, chưa kể ảnh loại đấy xem thêm trên gúc mới gọi là tạm đủ - kinh nghiệm qua cả chục thớt của cụ Ngao theo chủ đề “lịch sử qua ảnh” cho thấy phải thế mới chu.

Nặc Gianh

Xe tải
Câu chuyện chiến tranh Việt Nam rất phức tạp nhưng lại có đầu có đuôi, có logic
Vài ngày nữa, 18 tháng 3 2020, nhân ngày 50 năm đảo chính (Sihanouk) ở Campuchia em sẽ viết một bài dài về nước này và nó liên quan tới cuộc chiến Việt Nam. Thiếu sự ủng hộ của Sihanouk vào thời điểm khó khăn 1963 thì chúng ta cũng sẽ rất khó khăn khi đưa tiếp viện vào Nam, khi Đường Hồ Chí Minh mới vận chuyển bằng gùi và bí mật
Em may mắn có người cha hiểu biết, giỏi tiếng Pháp và rất đam mê sự kiện. Ông dạy em từ lúc nhỏ và tiên đoán Mỹ sẽ thua, là lúc Mỹ bắt đầu đưa quân vào Nam. Từ 1960, em đọc báo nghe đài hàng ngày (bố em có chiếc radio Phillips khá tốt để ông nghe đài phương Tây, lúc đó còn bị cấm nghe… tin tức địch). Những bài chính luận trên báo Nhân dân, Quân đội Nhân dân của những tác giả Nguyễn Thành Lê, Quang Đạm (em ruột cụ Tạ Quang Bửu), Nguyễn Hữu Chỉnh… được bố em cắt thành tập để đọc và nghiên cứu. Những bài viết ấy trải qua gần 60 năm, nhưng em vẫn nhớ nguyên từng đoạn, em ngẫm thấy rất đúng với thực tế sau này
Người Mỹ đã chán Ngô Đình Diệm vì không dẹp được cuộc nổi loạn ở Nam Việt Nam dù Mỹ đã đổ nhiều tiền của vào từ 1955. Đến 1960 thì người Mỹ lo miền Nam sụp đổ nên Maxwell Taylor, lúc đó là Chủ tịch Tham mưu trưởng Liên quân Hoa Kỳ đưa ra Chương trình Bình định Việt Nam trong 18 tháng. Rồi sau đó, 1964 ông được cử làm Đại sứ ở Sài gòn trực tiếp thi hành chương trình này, thêm phần ném bom Bắc Việt Nam
E hóng trước.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Hồ đã lựa chọn,
Em hết !!!

duongcua03

Xe tăng
Mẽo bó ra 1 đống tiền cuối cùng không thu về được mấy, có ông Pháp là ngon, xây cái tuyến đường sắt xong tha hồ gom tài nguyên chở về :D
Em chả có thông tin về vụ vơ vét( cũng do lười bà khả năng ngoại ngữ kém) nhưng khách quan mà nói nguyên cái đường sắt bắc nam và hệ thống giao thông đường bộ, cảng biển Pháp qui hoạch và xây dựng thì ko hết cũng gần hết chỗ khai thác thuộc địa của họ!

duongcua03

Xe tăng
Say thì cụ ngủ cmn luôn đi để mọi người tìm hiểu về lịch sử. Kêu ca ccc gì.
Cụ cũng như cụ say đều có chính kiến và quyền nói ra ý kiến của mình. Nói nhẹ nhàng với nhau thôi sao phải nặng lời với nhau thế!
Theo em hiểu ý cụ say là dẹp cái quá khứ gần mà hiện giờ chưa ai dám chắc đúng sai để hòa hợp dân tộc mà phát triển đất nước- Như lời kêu gọi của đảng và nhà nước từ lâu nay!
Em hết.

mazda3_pro

Xe lăn
Em chả có thông tin về vụ vơ vét( cũng do lười bà khả năng ngoại ngữ kém) nhưng khách quan mà nói nguyên cái đường sắt bắc nam và hệ thống giao thông đường bộ, cảng biển Pháp qui hoạch và xây dựng thì ko hết cũng gần hết chỗ khai thác thuộc địa của họ!
Chở về kha khá còn gì, nếu không xây dựng đường sắt thì chắc còn lâu mới gom đủ hàng :D

Xế Độp

Xe điện
Mấy cụ nên dừng tranh luận chuyện Đại tướng đi, kẻo đi xa quá;