[Funland] 55 năm trước đây, những đơn vị bộ binh Hoa Kỳ đầu tiên đổ bộ xâm lược Việt Nam

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Bộ Tổng Tư lệnh Quân đội nhân dân Việt Nam là cơ quan chỉ huy cao nhất của lực lượng vũ trang của nước "Việt Nam Dân chủ Cộng hòa", tồn tại từ năm 1946 đến năm 1975.

(Wiki)

Cụ hiểu rõ lại scope của TTL nhé.

Vai trò chỉ đạo, điều phối quan trọng đấy cụ và TTL đâu chỉ chỉ đạo mỗi chiến trường miền Nam đâu
Cụ đọc thêm quyển hồi ký của Thượng tướng Hữu An, một trong những tướng tham chiến nhiều nhất, từ trung đoàn trưởng trung đoàn 74 đánh A1, đến chiến trường Tây Nguyên, Hạ Lào, và trong chiến dịch HCM là tư lệnh quân đoàn 2 đánh Huế, Đà Nẵng.
Vai trò chỉ đạo, điều phối quan trọng đấy cụ và TTL đâu chỉ chỉ đạo mỗi chiến trường miền Nam đâu
Cụ đọc thêm quyển hồi ký của Thượng tướng Hữu An, một trong những tướng tham chiến nhiều nhất, từ trung đoàn trưởng trung đoàn 74 đánh A1, đến chiến trường Tây Nguyên, Hạ Lào, và trong chiến dịch HCM là tư lệnh quân đoàn 2 đánh Huế, Đà Nẵng.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Nếu tính + suy nghĩ đơn giản như vậy thì chiến tranh chả bao giờ kéo dài hơn 20 năm , Mỹ nó cũng chả tham chiến tới gần 10 năm cụ ạ ? Đời thực chứ không phải là phim , đối phương không bao giờ ngây thơ cả , đã là chiến tranh thì phải chấp nhận thương vong , phía ta hỏa lực kém hơn , phương tiện kỹ thuật đều kém hơn vv đụng độ thì phải chấp nhận thương vong lớn hơn họ là điều hiển nhiên .
Hơn nữa nhắc cho cụ đây là bãi biển ở Đà Nẵng vùng do VNCH đang quản lý , muốn tấn công 1 lực lượng lớn như vậy cần rất nhiều quân , mà chuyển quân ở đó thì không hề đơn giản như vùng rừng núi và nông thôn khác .
Trong từng đấy năm các trận đụng độ lớn với Mỹ thì phía ta chủ động chọn địa hình ở những vùng rừng núi , địa hình hiểm trở gần như chả bao giờ phơi mình đánh với họ ở vùng trống trải cả .
Trong KCCM không thiếu trường hợp phía ta em thấy không biết có phải có suy nghĩ đơn giản như vậy mà thất bại nặng nề , cụ thử tìm hiểu về trung đoàn 207 trong trận Đá Biên xem sao ?
Em chỉ đề cập đến khía cạnh cụ nói không thể thôi. Trong đánh nhau mà cứ nghĩ đối phương không thể hoặc không dám là đã có nguy cơ thất bại hiện hữu rồi. Mỹ ở đây trong vai trò xâm lược ăn cướp, ngụy tuy có vẻ là đàn em nhưng dù sao họ cũng là người Việt, nhỡ họ trở cờ thì sao? Phương án đó có thể xẩy ra không? Còn rất nhiều khả năng nữa xảy ra nếu phân tích sâu. Hơn nữa, với tâm lý của kẻ cướp thì bọn nó phải cẩn thận đề phòng là điều đương nhiên.

Embebandiem

Xe tăng
Tính từ năm 1960 đến 1975 và đến khi cụ D mất.. Cụ G không có chút ảnh hưởng nào tới mọi quyết sách của cụ D đề ra ...mọi quyết định trong cuộc chiến chống mẽo đều do cụ D và cụ T quyết hết ..cụ G khi đó tuy là tổng trưởng quốc phòng nhưng chỉ là bù nhìn . may mà còn giữ được đầu trên cổ . sau này gọi là xửa chữa sai lầm và nêu cao tính đoàn kết và cũng vỗ về khối quân đội lên gắn cho cụ G cái mề đay .. Bội nhất kim tinh vẻ vang đó cụ
Lên tầm BTT và nguyên lão mà bí mật lại để mấy lão otofun và nick đi bộ biết thì gọi gì là bí mật cuốc ra nữa. VN ở vị trí bị kìm kẹp như này thì đi trong phút mốt.
Chuyện cụ G có còn là kiến trúc sư nữa ko thì ko thể biết cụ thể đc, vì ko trực tiếp điều hành thì cũng làm tham mưu
Cụ có để ý tới khi cụ G mất, cụ G vẫn còn chức vụ rất quan trọng ko

Các vị trí khác đều là nguyên, nhưng có vị trí ko phải là nguyên là cụ đủ hiểu ntn rồi. Hơn nữa sức mạnh từ 1 tập thể, ko phải 1 cá nhân, vậy bàn tán chuyện 1 cá nhân làm giề

Tookies

Xe điện
Nói chung là đám kia muốn viết lại lịch sử.

Nên các cuốn hồi ký của các cụ như Trần Văn Trà, Hoàng Minh Thảo... đều bị cắt gọt, thu hồi... vì viết không đúng chỉ đạo.

...
Nên mới có những cuốn đọc rất quái thai vì bị cắt cả 1 đoạn 4-5 năm.
=))

Đại thắng mùa xuân nhắc đến cụ Giáp có 2 dòng.
Nên vĩ nhân thì toàn tay sai.
Và Đ thì toàn tay phải.

Những thực ghể 1 chiều ý giờ ngành y không biết gọi là gì!
=))
Em xin lỗi cụ Ngao5 vì ngứa mồm ở thread của cụ!

Thật hài hước, vì nhiều lúc sách của các cụ bản gốc tiếng Việt tìm không ra. Nhưng bản tiếng Anh thì lại có =))

Chỉnh sửa cuối:

Phục Quy

Xe tăng
Em chỉ đề cập đến khía cạnh cụ nói không thể thôi. Trong đánh nhau mà cứ nghĩ đối phương không thể hoặc không dám là đã có nguy cơ thất bại hiện hữu rồi. Mỹ ở đây trong vai trò xâm lược ăn cướp, ngụy tuy có vẻ là đàn em nhưng dù sao họ cũng là người Việt, nhỡ họ trở cờ thì sao? Phương án đó có thể xẩy ra không? Còn rất nhiều khả năng nữa xảy ra nếu phân tích sâu. Hơn nữa, với tâm lý của kẻ cướp thì bọn nó phải cẩn thận đề phòng là điều đương nhiên.
Nói như vậy không lẽ Mỹ nó đổ bộ mỗi lần này thôi hả cụ ?
Cao điểm trong chiến tranh VN quân Mỹ có 500.000 ngàn quân , vậy thì biết bao nhiêu cuộc đổ bộ chuyển quân vào VN , có khi nào phía GP tập kích được họ lúc họ vừa đặt chân tới VN không , đánh được thì phía GP đã đánh rồi ?
Lên nhớ nhiều trận càn cấp sư của Mỹ ta biết trước được kế hoạch , nhưng vẫn phải né không đối đầu trực diện với họ .
Đánh trận chứ đâu phải chơi game đâu mà muốn là đánh ? Muốn đánh cấp trung đoàn trở lên thì phải hiệp đồng nhiều binh chủng , lên kế hoạch điều nghiên đàng hoàng vv .
Và đã nói với cụ đây là bãi biển ngay thành phố chứ không phải 1 địa điểm trong rừng hay vùng nông thôn hẻo lánh .

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Nói như vậy không lẽ Mỹ nó đổ bộ mỗi lần này thôi hả cụ ?
Cao điểm trong chiến tranh VN quân Mỹ có 500.000 ngàn quân , vậy thì biết bao nhiêu cuộc đổ bộ chuyển quân vào VN , có khi nào phía GP tập kích được họ lúc họ vừa đặt chân tới VN không , đánh được thì phía GP đã đánh rồi ?
Lên nhớ nhiều trận càn cấp sư của Mỹ ta biết trước được kế hoạch , nhưng vẫn phải né không đối đầu trực diện với họ .
Đánh trận chứ đâu phải chơi game đâu mà muốn là đánh ? Muốn đánh cấp trung đoàn trở lên thì phải hiệp đồng nhiều binh chủng , lên kế hoạch điều nghiên đàng hoàng vv .
Và đã nói với cụ đây là bãi biển ngay thành phố chứ không phải 1 địa điểm trong rừng hay vùng nông thôn hẻo lánh .
58k chú cướp đã bỏ mạng nói lên tất cả. Các chú khi xua quân vào Việt Nam cướp bóc đều nghĩ như cụ. Kết quả dư lào hẳn cụ đã thấy.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
cụ chỉ cần để ý các giai đoạn ..khi lên voi và khi xuống cấp và bị hạ cấp ..của cụ G thì cụ hiểu... đến ngay kỷ niệm chiến tháng ĐBP ...khi ông D còn sống..kg hề có 1 dòng chữ trên báo chí nào nói về 1 tý vai trò của ông G ..và xuyên xuốt cuôc chiến 1960-1975 ..vai trò ông G cực kỳ mờ nhạt ...còn cái pic kia cụ trưng cũng chả nói lên điều gì cả...coi như 1 sự an ủi...
em đang nói là cái nguyên nhân nào dẫn tới cụ G bị thế ..chứ em kg hề phủ nhận công lao của cụ G cả
còn 1 điều nữa khi ông 3 D còn sống thì chả thấy cái công điện thần tốc lịch sử kia đâu..sau này tự nhiên lòi ra cái công điện hỏa tốc đó do cụ G ký
Em thấy Cụ Giáp giữ chức Tổng Tư lệnh đến 30.04.1975 và chức Bí thư Quân ủy TW đến 1978 mà. Hai chức vụ này em nghĩ là to nhất rồi còn gì? Hiện nay chưa có vị thượng thư nào có thể giữ hai chức đó như Cụ cả. Đọc kĩ về Cụ Giáp thì thấy Cụ nóng tính, ưa dùng vũ lực chứ chả phải hiền. Chắc do vậy nên Bác mới đặt tên Cụ là Văn để nhắc nhở.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là đám kia muốn viết lại lịch sử.

Nên các cuốn hồi ký của các cụ như Trần Văn Trà, Hoàng Minh Thảo... đều bị cắt gọt, thu hồi... vì viết không đúng chỉ đạo.

...
Nên mới có những cuốn đọc rất quái thai vì bị cắt cả 1 đoạn 4-5 năm.
=))

Đại thắng mùa xuân nhắc đến cụ Giáp có 2 dòng.
Nên vĩ nhân thì toàn tay sai.
Và Đ thì toàn tay phải.

Những thực ghể 1 chiều ý giờ ngành y không biết gọi là gì!
=))
Em xin lỗi cụ Ngao5 vì ngứa mồm ở thread của cụ!

Thật hài hước, vì nhiều lúc sách của các cụ bản gốc tiếng Việt tìm không ra. Nhưng bản tiếng Anh thì lại có =))
Cái câu "vĩ nhân toàn tay sai..." của cụ nghe hài nhất ngày hôm nay ạ :))

Phục Quy

Xe tăng
58k chú cướp đã bỏ mạng nói lên tất cả. Các chú khi xua quân vào Việt Nam cướp bóc đều nghĩ như cụ. Kết quả dư lào hẳn cụ đã thấy.
Cụ nói kiểu đó với em làm gì ? Chiến tranh thì bên nào không thiệt hại ?
Em nghĩ nếu phía GP có suy nghĩ như cụ chắc 100 năm cũng chả thống nhất được đất nước
Người chỉ huy ít ra họ phải có cái đầu , xương máu của người lính chứ có phải củi khô đâu mà muốn thí muốn đánh là đánh ?

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ nói kiểu đó với em làm gì ? Chiến tranh thì bên nào không thiệt hại ?
Em nghĩ nếu phía GP có suy nghĩ như cụ chắc 100 năm cũng chả thống nhất được đất nước
Người chỉ huy ít ra họ phải có cái đầu , xương máu của người lính chứ có phải củi khô đâu mà muốn thí muốn đánh là đánh ?
Cụ bị làm sao thế? Đang nói một đằng lại quằng sang một nẻo. :D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Thời chống Pháp, có một trận đánh ở Tây Nguyên rất hài mà Pháp phải để quốc tang. Khoảng 1 trung đoàn Việt Minh định tấn công một đồn Pháp cỡ tiểu đoàn. Khi hành quân đến thì đúng hôm đó một binh đoàn Pháp kéo đến, do không có chỗ ở nên căng lều bạt ngủ ngoài trời. Các bác Việt Minh thấy không nhai được, nửa đêm có bao nhiêu súng cối súng máy nã bằng sạch đạn vào đồn rồi bỏ đi. Pháp chết quá nhiều, phải treo cờ rủ quốc tang 3 ngày.
Truyện thần thoại à?

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ quàng hay ai quàng ở đây ? Đang nói về cuộc đổ bộ ở Đà Nẵng cụ tổ lái tận đâu vậy ??
Tổ lái cái gì? Thế vấn đề cụ định tranh luận là gì? Bọn Mỹ đổ bộ vào Việt Nam ăn cướp mà cụ bảo nó không cần cẩn thận vì chủ nhà không dám và không thể đánh. Có đúng vậy không? Hay là ý cụ dư lào?

rachfan

Xe container
cụ chỉ cần để ý các giai đoạn ..khi lên voi và khi xuống cấp và bị hạ cấp ..của cụ G thì cụ hiểu... đến ngay kỷ niệm chiến tháng ĐBP ...khi ông D còn sống..kg hề có 1 dòng chữ trên báo chí nào nói về 1 tý vai trò của ông G ..và xuyên xuốt cuôc chiến 1960-1975 ..vai trò ông G cực kỳ mờ nhạt ...còn cái pic kia cụ trưng cũng chả nói lên điều gì cả...coi như 1 sự an ủi...
em đang nói là cái nguyên nhân nào dẫn tới cụ G bị thế ..chứ em kg hề phủ nhận công lao của cụ G cả
còn 1 điều nữa khi ông 3 D còn sống thì chả thấy cái công điện thần tốc lịch sử kia đâu..sau này tự nhiên lòi ra cái công điện hỏa tốc đó do cụ G ký
Theo cụ thì nguyên nhân nào dẫn tới cụ G bị thế ạ?

Phục Quy

Xe tăng
Tổ lái cái gì? Thế vấn đề cụ định tranh luận là gì? Bọn Mỹ đổ bộ vào Việt Nam ăn cướp mà cụ bảo nó không cần cẩn thận vì chủ nhà không dám và không thể đánh. Có đúng vậy không? Hay là ý cụ dư lào?
Hazz với cụ thật đấy chả biết cụ còm em về cái gì nữa ? Thì đó có đánh đâu ? Và ngoài cuộc đổ bộ này , thì biết bao cuộc đổ bộ khác của lính Mỹ hả cụ , cao điểm trên 500.000 lính Mỹ ở VN ? Em hỏi cụ sao không đánh nó lúc nó đang đổ bộ vào VN đi ??
Cụ nghĩ đánh dễ như chơi game vậy sao , đánh dễ dàng như vậy thì chiến tranh VN chả kéo dài tới 20 năm ??

rachfan

Xe container
em mà nói ra thì thớt bay hoặc cả em bay luôn cụ à
Thực ra tôi chỉ tò mò ko biết cái tôi biết có giống cái cụ biết hay không.

CÓ cụ hôm qua nói cụ G "bị cụ Hồ loại" vì bài viết trên báo nói rằng "thi đua hòa bình là cách duy nhất để thống nhất", nhưng thế là không phải.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Hazz với cụ thật đấy chả biết cụ còm em về cái gì nữa ? Thì đó có đánh đâu ? Và ngoài cuộc đổ bộ này , thì biết bao cuộc đổ bộ khác của lính Mỹ hả cụ , cao điểm trên 500.000 lính Mỹ ở VN ? Em hỏi cụ sao không đánh nó lúc nó đang đổ bộ vào VN đi ??
Cụ nghĩ đánh dễ như chơi game vậy sao , đánh dễ dàng như vậy thì chiến tranh VN chả kéo dài tới 20 năm ??
Khi đổ bộ thử không phòng bị xem có bị ăn vả không.

Phục Quy

Xe tăng
Khi đổ bộ thử không phòng bị xem có bị ăn vả không.
Cụ nói câu này thì thật tình em thấy cười không nổi . Có lẽ cụ xem phim hay chơi game nhiều quá chăng ?
Chả bao giờ có cuộc đổ bộ nào tới vài ngàn lính mà không có sự chuẩn bị cả , thậm chí nó còn được lên kế hạch tỉ mỉ nhiều tháng trước .

Phục Quy

Xe tăng
xét cho cùng chỉ là 1 cái game để biểu diễn thôi cụ...đổ bộ éo gì trong khu quản lý cực kỳ an toàn do VNCH quản lý giữa 1 quốc gia hử cụ..bày trò thôi
Vâng thì em cũng nghĩ như vậy , nhiều cụ ở đây cứ đòi úp sọt lúc họ đang đổ bộ ?