[Funland] 50 năm "Trận Điện Biên Phủ trên không"

Big Bang

Xe điện
Bom bi có 2 loại.
Trong chiến tranh phá hoại lần 1 còn có loại "quả dứa", như 1 to như cái hộp dứa hộp, có mấy cái cánh. Vỏ nhôm đúc lẫn các viên bi nhỏ. Đầu tiên vác viên bi còn tròn, sau đó chỉ có bi méo. Sau chủ yếu là bom "quả ổi", nhỏ hơn rất nhiều.
Các quả bom con được chứa trong quả bom mẹ, vỏ là 2 nửa bằng nhôm, như 1 cái thuyền nan nhỏ. Sau khi được máy bay Mỹ ném xuống, rơi gần mặt đất thì bom mẹ nổ, bắn tung những quả bom nhỏ xuống dưới đất. Trong quả bom con có cái lò xo như đồng hồ để định giờ khác nhau. Nhiều quả có khi cả giờ sau mới nổ.
Em ngồi dưới hào nhìn máy bay Mỹ ném ra mấy quả bom mẹ, rồi thấy chúng bung ra, một lúc sau thấy xung quanh nổ lốp bốp. Cỏ ở miệng hào bị bi bắn trúng rung rinh. Sau đó tụi em đi nhặt được cả ống bơ bi dọc tường.

bom bi.jpg

bom bi qua oi.jpg

bom bi me.jpg
Cháu nhớ còn có một loại bom, họ thay những viên bi bằng những cái đinh dài khoảng 3cm, đuôi có cánh như tên lửa vậy.
Năm 68 mẹ con cháu đứng ở cửa hầm ở bệnh viện Bạch mai, bị oanh tạc bằng bom bi nhưng không sao, nhưng mấy người ở giữa hầm gần lỗ thông thơi lại dính bi.
Khoẳng những năm 80, một số công nhân thi công khu vực vườn hoa Võ Thị Sáu ở khu vực Thanh nhàn, một người đáo được quả bom bi, có người đã nói đó là bom bi, nhưng người đào lại chủ quan ném mạnh vào chân tường, bom nổ làm mấy người quanh đó dính

Chỉnh sửa cuối:

hoaoaihuong

Xe buýt
Trên wiki có đấy, năm 1987 thì cầu hỏng, xây lại thì mấy năm sau sập khi đang sử dụng.
Có khi em nhớ nhầm tên cầu nên tìm không ra. Chỉ nhớ là lúc đấy mẹ em đèo xe đạp đi từ Hải Phòng về Đồn Riêng. Con đê ven đường sau này bị phá, quai ra tận mép biển. Em chắc mốc thời gian vì sau năm 1976, em đi lưu lạc tứ xứ đến giờ, không ở đấy nữa.
Năm 9x, em có về đi lại thì khác hết, chỉ còn nhận ra cái ao rộng trước nhà và cái chợ ven đường bé tý, mua được mấy con cá tươi rói vào Đồ Sơn tự nấu. :) .

Chỉnh sửa cuối:

thichlexus

Xe điện
Bom bi có 2 loại.
Trong chiến tranh phá hoại lần 1 còn có loại "quả dứa", như 1 to như cái hộp dứa hộp, có mấy cái cánh. Vỏ nhôm đúc lẫn các viên bi nhỏ. Đầu tiên vác viên bi còn tròn, sau đó chỉ có bi méo. Sau chủ yếu là bom "quả ổi", nhỏ hơn rất nhiều.
Các quả bom con được chứa trong quả bom mẹ, vỏ là 2 nửa bằng nhôm, như 1 cái thuyền nan nhỏ. Sau khi được máy bay Mỹ ném xuống, rơi gần mặt đất thì bom mẹ nổ, bắn tung những quả bom nhỏ xuống dưới đất. Trong quả bom con có cái lò xo như đồng hồ để định giờ khác nhau. Nhiều quả có khi cả giờ sau mới nổ.
Em ngồi dưới hào nhìn máy bay Mỹ ném ra mấy quả bom mẹ, rồi thấy chúng bung ra, một lúc sau thấy xung quanh nổ lốp bốp. Cỏ ở miệng hào bị bi bắn trúng rung rinh. Sau đó tụi em đi nhặt được cả ống bơ bi dọc tường.

bom bi.jpg

bom bi qua oi.jpg

bom bi me.jpg
Bi này sát thương chắc cao hơn cả dạng hình đinh.
Tưởng tượng người trúng 1 viên bi này văng ra từ quả bom thôi thì chắc cũng đi luôn.

coolpix8700

Xe ngựa
Bi này sát thương chắc cao hơn cả dạng hình đinh.
Tưởng tượng người trúng 1 viên bi này văng ra từ quả bom thôi thì chắc cũng đi luôn.
Thời đó họ truyền tai nhau, trong bi có thủy ngân. Khi bị trúng bi thì viên bi sẽ theo mạch máu chạy khắp nơi trong cơ thể là người ta rất sợ bom bi.
Vỏ bom bi quả dứa hay được dùng để làm lọ hoa!

coolpix8700

Xe ngựa
mỹ cố tình thả bom hay vô tình thả bom vào khu khâm thiên thì em kg dám nhận định hoặc có ý bẻ lái lịch sử . chuyện này chắc phải để phía mỹ họ giải mật đoạn này nếu hết thời gian bảo mật . nhưng có chuyện này thì em rất rõ khi mỹ đánh bom vào khu vực hòn gai ( kể cả khi năm 1964 và 1972 ) họ kg nhằm vào khu dân cư đông đúc hoặc khu vực làm kinh tế dân sự
...
Thị xã Hòn Gai bị đánh nát hoàn toàn bác ạh.
Có điều Hòn Gai bị đánh nát không phải bằng 1 trận bom, mà suốt cả 2 cuộc chiến tranh phá hoại.
Như bác viết thì hồi ấy trong cái thị xã này không có dân (cô ruột em sống ở trong thị xã).
"Theo số liệu thống kê, Mỹ đã rải xuống Vùng mỏ 24.808 quả bom các loại, 9.690 tấn thuốc nổ đánh vào hơn 2.300 mục tiêu, giết hại 2.501 đồng bào".
Chắc 2500 người thiệt mạng này toàn bộ đội!

Chỉnh sửa cuối:

VoCan

Xe điện
mỹ cố tình thả bom hay vô tình thả bom vào khu khâm thiên thì em kg dám nhận định hoặc có ý bẻ lái lịch sử . chuyện này chắc phải để phía mỹ họ giải mật đoạn này nếu hết thời gian bảo mật . nhưng có chuyện này thì em rất rõ khi mỹ đánh bom vào khu vực hòn gai ( kể cả khi năm 1964 và 1972 ) họ kg nhằm vào khu dân cư đông đúc hoặc khu vực làm kinh tế dân sự
khi đó máy bay mỹ đánh vào khu vực thị xã hòn gai - giờ là tp hạ long quảng ninh họ tập trung đánh vào bến phà bãi cháy và đặc biệt đồi thông phía trên là trận địa pháo cao sạ của tiểu đội pháo dân quân tự phòng kg của nhà máy cơ khí hòn gai do ông ĐẶNG BÁ HÁT là tiểu đội trưởng
nếu tính trận địa pháo này cách nhà máy cơ khí hòn gai là 400m theo đường chim bay . cách xí nghiệp tuyển than hòn gai cũng 400m cách bến phà bãi cháy tầm 800m và cách nhà thờ giáo xứ hòn gai tầm 300m theo đường chim bay . cảng sở cầu rót than cạnh bến phà bãi cháy ( ông già em làm tại đây . khi đó tăng ca là 3 ca 4 kíp , khẩu hiệu khi đó là máy bay mỹ lao vào vẫn làm bình thường trừ khi nó cắt bom mới chạy trú ẩn . cảng này cũng bình an vô sự trong cả 2 trận mỹ đánh bom )
duy nhất chỉ nhà thờ giáo xứ hòn gai bị trúng bom ( chắc là thả nhầm bom vào vì mục tiêu duy nhất của phía mỹ là trận địa pháo phòng kg ở gần đó) còn lại các mục tiêu dân sự gần đó đều kg bị sao hết
còn các mỏ than như : hà lầm - hà tu đều trong bán kính 5 km cũng kg sao cả
lên kg hiểu sao mỹ cắt bom vào khu khâm thiên ??? mà toàn dân cư
Có điều Hòn Gai bị đánh nát không phải bằng 1 trận bom, mà suốt cả 2 cuộc chiến tranh phá hoại.
Như bác viết thì hồi ấy trong cái thị xã này không có dân (cô ruột em sống ở trong thị xã)!
Cụ buôn đất có thông tin gì chứng minh lời mình nói là các mục tiêu dân sự ở Thị xã Hòn Gai không sao hết không. Chứ cụ coolpix đưa thông tin ngược lại rồi vì có cô ruột sống ở đó

.Bo My

Xe container
nó thả để báo thù cho trận Khe Sanh, căn cứ Mỹ bị bắn trúng kho đạn nổ tung, xác phơi đầy đồng. Mấy chục năm sau Mỹ vẫn còn phải đi xin xác.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ buôn đất có thông tin gì chứng minh lời mình nói là các mục tiêu dân sự ở Thị xã Hòn Gai không sao hết không. Chứ cụ coolpix đưa thông tin ngược lại rồi vì có cô ruột sống ở đó
Các bác cứ tìm thông tin đầy đủ sẽ thấy Hòn Gai là 1 trong những thị xã ở miền Bắc bị phá hủy hoàn toàn bởi máy bay Mỹ.
Ngay cái nhà máy điện Uông Bí mà hồi ấy ai đi qua sẽ thấy nó sơ xác bởi bom đạn như thế nào.
Nói cả về Hải Quân, cậu em họ em (chính là con cô ruột em) đi bộ đội trong hải quân. Có lần ra chơi em được đưa đến đơn vị của chú ấy ở 1 cái cảng nhỏ ven núi, đi quá Hòn Gai 1 đoạn!
Ngay ở Thanh Hóa, Nghệ An, Quảng Bình ta còn có những chiếc ca nô dẫn phà, phá bom từ trường mà lại bảo ngoài Bắc tầu hải quân bị máy bay Mỹ bắn chìm hết.
Ông bác em là người lái phà bến Bính những năm chiến tranh!!!

Chỉnh sửa cuối:

Xe gia đình

Xe điện
khi đó máy bay mỹ đánh vào khu vực thị xã hòn gai - giờ là tp hạ long quảng ninh họ tập trung đánh vào bến phà bãi cháy và đặc biệt đồi thông phía trên là trận địa pháo cao sạ của tiểu đội pháo dân quân tự phòng kg của nhà máy cơ khí hòn gai do ông ĐẶNG BÁ HÁT là tiểu đội trưởng
nếu tính trận địa pháo này cách nhà máy cơ khí hòn gai là 400m theo đường chim bay . cách xí nghiệp tuyển than hòn gai cũng 400m cách bến phà bãi cháy tầm 800m và cách nhà thờ giáo xứ hòn gai tầm 300m theo đường chim bay . cảng sở cầu rót than cạnh bến phà bãi cháy ( ông già em làm tại đây . khi đó tăng ca là 3 ca 4 kíp , khẩu hiệu khi đó là máy bay mỹ lao vào vẫn làm bình thường trừ khi nó cắt bom mới chạy trú ẩn . cảng này cũng bình an vô sự trong cả 2 trận mỹ đánh bom )
duy nhất chỉ nhà thờ giáo xứ hòn gai bị trúng bom ( chắc là thả nhầm bom vào vì mục tiêu duy nhất của phía mỹ là trận địa pháo phòng kg ở gần đó) còn lại các mục tiêu dân sự gần đó đều kg bị sao hết
còn các mỏ than như : hà lầm - hà tu đều trong bán kính 5 km cũng kg sao cả
Mỹ ném bom Khâm thiên là hoàn toàn có chủ ý khủng bố tinh thần quân dân Hà nội (không khác gì các lực lượng khủng bố bây giờ)
- Thứ nhất, Khâm thiên là ở Hà nội, mà Hà nội là trọng điểm của chiến dịch ném bom của Mỹ
- Thứ hai, Khâm thiên là nơi đông dân cư nhất Hà nội, hình ảnh tàn phá, chết chóc sẽ tạo ra sự sợ hãi lan rộng
Tuy nhiên Mỹ đã nhầm. Việc ném bom Khâm thiên chỉ làm tăng thêm lòng căm thù và quyết tâm chiến đấu đến cùng của quân dân Hà nội.
Và kết quả là Mỹ đã thua trong nhục nhã.

anhtrangvn

Xe tăng
Góp với các cụ hình ảnh các tù binh phi công Mỹ được thả năm 1973, trong đó có TNS. John Mc Cain:

chiquynhvn90

Xe tải
Khâm phục nhất Phi công Vũ Xuân Thiều, người lái chiếc Mic 21 trở thành "quả tên lửa thứ 3".
Nếu là em trong hoàn cảnh ấy, em cũng lao vào, quyết tâm tiêu diệt.

coolpix8700

Xe ngựa
Góp với các cụ hình ảnh các tù binh phi công Mỹ được thả năm 1973, trong đó có TNS. John Mc Cain:

John Mc Cain bị bắn rơi khi tìm cách ném bom vào nhà máy điện Yên Phụ. Trận ấy ngoài cái A4 của Mc Cain, còn có 19 chiếc khác tham gia.
Mac Cain kịp cắt bom định bốc lên thoát thì trúng đạn, nhưng nhà máy điện Yên Phụ vẫn tiếp tục phát điện!

Chỉnh sửa cuối:

QueViet

Xe tăng
em gọi thế cho oai . thực ra phải gọi cho đúng từ là ( đội người nhái hải quân ) mà gọi là biệt kích hải quân cũng đâu có sai . vì họ chỉ chuyên biệt 1 nhiệm vụ duy nhất là đánh vào các mục tiêu dưới nước chứ kg tham chiến trên bờ . cụ rộng nghĩ ra 1 chút đi ... chứ thế giới họ toàn gọi là : thủy quân lục chiến hoặc lính thủy đánh bộ trong khi đó vn ta lại gọi kiểu : hải quân đánh bộ nghe ngang phè ra ;;) ;;) ;;) ;;)
Cụ nghe không quen thôi, khi đặt tên hay phiên hiệu cho các đơn vị thì Bộ Quốc phòng cũng đều suy nghĩ rất kỹ, sao cho gắn liền với chức trách nhiệm vụ và ý nghĩa chính trị nữa. Các đơn vị hải quân đánh bộ nhiệm vụ chính bây giờ là giữ đảo và bờ biển .

matizvan2009

Xe ba gác
Cụ có thể chứng minh điều cụ viết ở trên không ?
Khả năng là không dám hạ xuống thấp vì sợ bắn nên bị lệch đi 1 chút vì theo địa lý Sân bay phòng không không quân và Bệnh viện Bạch Mai toàn thương binh cách Khâm Thiên một đoạn. Đoán là mục tiêu là những điểm này nhưng lệch nên gây họa
kể cả có là thương binh thì quy định về chiến tranh vẫn cấm ném bom

buôn đất

Xe máy
Như bác viết thì hồi ấy trong cái thị xã này không có dân (cô ruột em sống ở trong thị xã).
"Theo số liệu thống kê, Mỹ đã rải xuống Vùng mỏ 24.808 quả bom các loại, 9.690 tấn thuốc nổ đánh vào hơn 2.300 mục tiêu, giết hại 2.501 đồng bào".
Chắc 2500 người thiệt mạng này toàn bộ đội!
Em sống luôn tại thị xã hòn gai cụ ạ . lên e khá rõ

buôn đất

Xe máy
E sống tại thị xã hòn gai . bố mẹ cũng làm việc tại thị xã hòn gai . ông già em năm 1972 còn tham gia kéo pháo lên trận địa đồi pháo
Thị xã hòn gai những năm đó còn hoang sơ lấy đâu ra mà hoang tàn . những năm 1964 cọp còn lượn lờ ở ngay chính khu loong toong dốc lên cầu nãy cháy bây giờ đó cụ . ông già e kể lại . chứ năm 1964 e còn bé tý . chứ 1972 thì e cũng khá rõ

QueViet

Xe tăng
Các cụ bô lão trên này có nhớ hồi đó nó rải bom bi để làm gì nhỉ, e nhớ thế hệ các cụ nhà e đi học đội mũ rơm để tránh bom bi?
Mỹ dùng nhiều bom bi để sát thương người trên một diện tích rất rộng, loại bom " quả ổi" chứa rất nhiều viên bi nhỏ , loại " quả dứa" thì còn có thêm một cái đầu xuyên bằng đồng đỏ dùng để đánh các xe tải khi mb bay dọc theo các đường giao thông . Mũ rơm chống các mảnh nổ của bom , rẻ và dễ làm.

Chỉnh sửa cuối:

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Các cụ có nhớ cầu Rào ở HP bị sập lúc nào không? Em chỉ nhớ mẹ em đèo sang thì thấy cây cầu võng xuống chạm mặt nước, nghe cụ nói là do bom Mỹ. Vài hôm sau thì lại nghe nói là bộ đội đã làm cầu phao thay thế. Em chỉ chắc rằng là phải sau năm 1973 (vì em còn nhớ được đến giờ thì phải đủ lớn để nhận thức) nghĩa là đã ký hiệp đinh Paris thì sao còn bị ném bom nữa? Em chẳng biết hỏi ai, nhân có thớt này nhờ các cụ giúp em.
Chứng nhân là em đây
Cầu Rào bị gãy lúc 4 giờ chiều hôm 4 tháng 9 năm 1967. Lúc máy bay bổ nhào, em đứng trên tầng 2 nhà em nhìn thấy máy bay lao xuống (ghi chú thời ấy Hải Phòng rất ít nhà cao tầng, nhà em cách cầu Rào đường chim bay khoảng 4 km-4,5 km) . Em nhớ ngày này vì ngày hôm đó xảy ra 2 sự kiện đối với em.
1. Lúc 3 giờ chiều em nhận được giấy báo nhập học Đại học Tổng hợp Hà Nội, lúc đó mang mã số bưu điện T-104, giấy hẹn em sẽ phải có mặt ở Phổ Yên từ 15 đến 18-9-1967
2. Một giờ sau lúc 4 giờ chiều hôm đó, máy bay Mỹ ném bom bi vào trận địa pháo phòng không gần làng nhà em, thôn Do Nha, xã Tân Tiến, Huyện An Dương, chỗ này gần cầu vượt Quán Toan km 85 Quốc lộ 5 ngày nay. Bom rơi vào những gia đình rìa làng làm chết 4 người, trong đó có bà cô họ em. Mẹ em tức tốc về quê, phải hai hôm sau mới trở về và cho em tiền đi học
Cũng thời điểm đó Mỹ ném bom cầu Quay (tức cầu xe lửa) và hạ gục cây cầu này
Nằm trong chiến dịch chặt đứt các cây cầu Hải Phòng
Cầu Rào (3).jpg

1971, xe bus Robur do Đông Đức sàn xuất qua cấu phao bắc cạnh cằu Rào bị máy bay Mỹ ném bom phá sặp tháng 9-1967

Chỉnh sửa cuối:

hoaoaihuong

Xe buýt
Chứng nhân là em đây
Cầu Rào bị gãy lúc 4 giờ chiều hôm 4 tháng 9 năm 1967. Lúc máy bay bổ nhào, em đứng trên tầng 2 nhà em nhìn thấy máy bay lao xuống (ghi chú thời ấy Hải Phòng rất ít nhà cao tầng, nhà em cách cầu rào đường chim bay khoảng 4 km-4,5 km) . Em nhớ ngày này vì ngày hôm đó xảy ra 2 sự kiện đối với em
1. lúc 3 giờ chiều em nhận được giấy báo nhập học Đại học Tổng hợp Hà Nội, lúc đó mang mã số bưu điện T-104, giấy hẹn em sẽ phải có mặt ở Phổ Yên từ 15 đến 18-1967
2. Cũng 4 giờ chiều hôm đó, máy bay Mỹ ném bom trận địa pháo phòng không gần làng nhà em, thôn Do Nha, xã Tân Tiến, Huyện An Dương, chỗ này gần cầu vượt Quán Toan km 85 Quốc lộ 5 ngày nay. Bom rơi vào những gia đình rìa làng làm chết 4 người, trong đó có bà cô họ em. Mẹ em tức tốc về, phải hai hôm sau mới về và cho em tiền đi học
View attachment 7572870
1971, xe bus Robur do Đông Đức sàn xuất qua cấu phao bắc cạnh cằu Rào bị máy bay Mỹ ném bom phá sặp tháng 9-1967
Cám ơn cụ ạ. Cái cầu sập đúng như em nhớ, vì sắt nó không to như cầu Long Biên, em nhớ lúc đó nó võng xuống mép nước. Nghe nói "cầu phao" em còn nghĩ là mấy cái phao trăng trắng be bé đính trên lưới đánh cá và thắc mắc phao bé thế sao làm cầu. :">

Cụ bà em kể có máy bay Mỹ ném bom Hải phòng xong vòng xuống Đồn Riêng để bay ra biển, nó bay thấp đến nỗi cụ còn thấy cả phi công ngồi trong ca bin ngó nghiêng. Chỗ Đồn Riêng hình như chả có gì để Mỹ phải ném bom.

Chỉnh sửa cuối:

.Bo My

Xe container
Có vẻ Mỹ thích đánh Hòn Gai vì dễ từ biển bay vào và chạy ra biển, phía dưới có Hải phòng nhưng HP, HN là vùng hạn chế, chỉ những dịp đặc biệt mới đánh