[Funland] 5 năm trước: vì sao Thái Lan của HLV Kiatisuk thất bại thảm hại ở Vòng 3 Vòng loại World Cup 2018?

Vô Dụng

Xe tăng
Bạn muốn người khác không xúc phạm thì nên tranh luận bằng kiến thức, chứ cái kiểu lượn lẹo suy diễn rồi áp đặt. Dễ bị người khác coi thường đấy.
Mình thì biết Việt Nam thành công hơn Thái là do có lối chơi phù hợp, biết mình biết người. Chứ trình độ mình ko bằng họ, gặp Thái vẫn phải đá phòng ngự, bị áp đặt. 2 trận hoà nhưng các con số thống kê trận đấu thì kém xa họ.
Cụ định nghĩa giúp em trình độ của Thái hơn mình để em được mở tầm mắt? Thể hình, thể lực, kỹ thuật, chiến thuật, bản lĩnh, tinh thần đồng đội, HLV, danh hiệu vvv, cụ cứ đem lên bàn cân rồi mình nói tiếp. Cụ cứ lấy 2 trận đối đầu trực tiếp không thắng Thái rồi cho rằng mình không bằng họ, bỏ quên luôn trận thắng họ ở Kings Cup trên chính sân của họ, chắc cụ sẽ nói mình… thắng may, bỏ quên luôn tất cả các lứa khác của Thái đều SML trước VN, chắc cụ cũng chẳng nhớ cái lứa U23 thua SML trước Thái ở Seagames đã thắng chính U23 Thái ngay trên sân của họ ở giải giao hữu trước VCK Thường Châu, khởi đầu cho những thành công vang dội của VN. Cụ có hiểu thế nào là cách tiếp cận trận đấu không? Thế nào là cách chơi, thế nào là chiến thuật, làm thế nào để phát huy điểm mạnh hạn chế điểm yếu. Tại sao Thái hoà VN mà lại SML với Mã ở cả hai lượt, chả lẽ Mã hơn Thái nhưng Việt hơn Mã mà lại không bằng Thái, em đang thử làm quy tắc tam suất theo định nghĩa của cụ về trình độ theo thông số trận đấu.

Chỉnh sửa cuối:

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Nói cho tròn là Việt Nam sẽ giống Thái Lan, có thể khác về mặt điểm số nhưng để có vé đến Qatar là điều quá sức với chúng ta lúc này.

Giờ phải nghĩ sao để được góp mặt thường xuyên ở vòng này, cấp CLB thì luôn được góp mặt ở AFC Champions League, ĐTQG thì đi sâu ở giải châu lục như Asiad hay Asian Cup. Còn đi được WC hay không tùy thuộc vào tốc độ phát triển của nền bóng đá Việt Nam nhanh đến đâu.

Theo quan điểm của em thì mấy giải như AFF Cup hay SEA Games nên để dành cho lứa trẻ thi đấu, tạo cơ hội cho lứa trẻ có chỗ thi đấu, mình không cần phải ham hố mấy giải này vì có đá cũng chả bổ béo gì, khi mà sân chơi ao làng có quá nhiều bất cập. Thời gian tham gia mấy giải khu vực như này nên dành cho giải vô địch quốc gia diễn ra xuyên suốt, hoặc giao hữu với các đội mạnh thì hơn.
Cụ này nói đã chuẩn lại còn nói to.

lamien

Xe buýt
Hai cụ tranh luận gay gắt quá. Theo em thì TL vẫn là đội bóng có nền tảng từ lâu, VN thì mới nổi. Mấy chục năm chiến tranh mình thiệt thòi quá nhiều so với họ. Tuy nhiên bản lĩnh bá chủ ĐNA thì VN vẫn ko bao h nguôi. Đi chậm thì đi tắt đón đầu, miễn là đạt mục đích. Đến h mình làm dc. Hy vọng Vinfat của A Vượng thành danh nữa thì Thái cũng chỉ là một trong số các.... dân tộc thiểu số ở VN mà thôi...

Kuu

Xe lăn
17 điểm có trình độ ko bằng 9 điểm.

Đá phòng ngự nghĩa là bị áp đặt lối chơi.

Con số thống kê trong trận quan trọng hơn thứ tự trên bảng xếp hạng.
Em chen còm vs 2 Cụ chút:
Thi đấu thể thao nói chung và bóng đá nói riêng thì thành tích nó là mục đích lớn nhất, đã thua thì mấy con số thống kê còn ý nghĩa gì để mà nói. Người Thái chắc chắn là không thèm nghe đội Thái khoe các con số thống kê của các trận đấu gặp VN khi mà các trận đấu đó đội Thái đều thua VN về đối đầu hoặc thua VN về thành tích chung cuộc.

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Cụ định nghĩa giúp em trình độ của Thái hơn mình để em được mở tầm mắt? Thể hình, thể lực, kỹ thuật, chiến thuật, bản lĩnh, tinh thần đồng đội, HLV, danh hiệu vvv, cụ cứ đem lên bàn cân rồi mình nói tiếp. Cụ cứ lấy 2 trận đối đầu trực tiếp không thắng Thái rồi cho rằng mình không bằng họ, bỏ quên luôn trận thắng họ ở Kings Cup trên chính sân của họ, chắc cụ sẽ nói mình… thắng may, bỏ quên luôn tất cả các lứa khác của Thái đều SML trước VN, chắc cụ cũng chẳng nhớ cái lứa U23 thua SML trước Thái ở Seagames đã thắng chính U23 Thái ngay trên sân của họ ở giải giao hữu trước VCK Thường Châu, khởi đầu cho những thành công vang dội của VN. Cụ có hiểu thế nào là cách tiếp cận trận đấu không? Thế nào là cách chơi, thế nào là chiến thuật, làm thế nào để phát huy điểm mạnh hạn chế điểm yếu. Tại sao Thái hoà VN mà lại SML với Mã ở cả hai lượt, chả lẽ Mã hơn Thái nhưng Việt hơn Mã mà lại không bằng Thái, em đang thử làm quy tắc tam suất theo định nghĩa của cụ về trình độ theo thông số trận đấu.
Nếu cụ giải thích được tại sao iran-ỉraq; hàn- triều. Cứ đá với nhau là một sống một die và hay hoà. VN Thái cũng vậy :)

Vô Dụng

Xe tăng
Em không ảo tưởng về trình độ của VN, nhưng em hoàn toàn có niềm tin về việc VN sẽ có kết quả chung cuộc của vòng 3 WC tốt hơn Thái. Bóng đá bây giờ khác rất xa thời xưa, kỹ chiến thuật đã xếp sau thể hình, thể lực và phong cách chơi phù hợp. Tại sao VN mình thành công liên tục trong những năm qua, ngoài việc chúng ta có một lứa cầu thủ xuất sắc vào độ chín, có một HLV phù hợp, và chúng ta không ảo tưởng, chính vì chúng ta không ảo tưởng nên chúng ta mới đi xa được như vậy, đó là cái hay của ông Park. Có thể chúng ta sẽ thấy đôi chút khó chịu khi VN đá với đội ngang cơ, thấp cơ hay mạnh hơn đều rất đủng đỉnh, chậm rãi với tiêu chí chắc chắn trước rồi mới tính xa hơn. Nhưng chúng ta cũng không ít lần đã đá rất hay khi bị dẫn trước với các đội ngáo ộp đúng nghĩa, tấn công rất đẹp, bài bản, lớp lang và cũng khiến những đội đó SML không ít lần, nó cho thấy chúng ta cũng biết tấn công khi cần, chứ không phải chỉ biết phòng ngự phản công. Thành công càng lớn, kỳ vọng càng cao, người Thái sau khi làm gỏi ĐNA với kiểu chơi áp đặt và họ đã dùng chính cách chơi đó để đấu với những đội hàng đầu, kết quả là họ SML, đó chính là sự ảo tưởng, ảo tưởng về năng lực và trình độ, nhiều người nói tại họ không chơi phòng ngự mà chơi tấn công nên mới SML, em nghĩ vấn đề là họ cóc biết chơi phòng ngự nên khi bị “khủng bố” họ chỉ biết chịu trận, trở thành cái rổ đựng bóng. Thế nên với ĐTVN, chúng ta đã đi được chặng đường xa như thế này, nó vượt xa những kỳ vọng của chính chúng ta nhưng nó dựa trên những nền tảng rất vững vàng chứ không chỉ đơn thuần là may mắn.

Vô Dụng

Xe tăng
Nếu cụ giải thích được tại sao iran-ỉraq; hàn- triều. Cứ đá với nhau là một sống một die và hay hoà. VN Thái cũng vậy :)
Vâng cụ, Thái nó cay mình nên đá chết bỏ, mình cũng cay nó nhưng tỉnh hơn. Em vẫn nhớ trận nó thua Mã 1-2 trước khi qua quyết đấu với mình, nhiều người nói chính vì nó quá để tâm vào trận đấu với mình nên thua Mã.

Lam__Phương

Xe điện
Vâng cụ, Thái nó cay mình nên đá chết bỏ, mình cũng cay nó nhưng tỉnh hơn. Em vẫn nhớ trận nó thua Mã 1-2 trước khi qua quyết đấu với mình, nhiều người nói chính vì nó quá để tâm vào trận đấu với mình nên thua Mã.
VN trước gặp TL thì cóng chứ Malaysia nó ngán gì TL hả cụ, chưa kể đá trên sân Malai chưa bao giờ là dễ dàng. Lượt về TL có gì để tâm đâu vẫn thua Malai bt đấy thôi.

nhuataiche

Xe container
Đùa tại sao lại cứ phải thắng trong khi Cup về ta và các giải lớn ta đều đi vào sâu hơn Thái =))? So sánh thế khác dek gì so sánh Juve với Torino hay Barca với Épanyon? Juve hay Barca đá với hai đội này cũng thua và hoà đầy ra đấy?
Ở một khía cạnh khác, Thái đang có vài khủng hoảng nội bộ nhất định. Có thắng họ thời điểm này cũng kém vui đi một chút.

Nhìn Thái và Mã hiện nay mà nói, giải ĐNA quả là mất giá ít nhiều. Nhưng nếu VN, Thái, Mã và Indo đều có khả năng đá giải châu Á, giải ĐNA sẽ rất đáng xem.

spartacus88

Xe tăng
nếu có may mắn thì cao lắm VN có thể đứng thứ 3 vòng bảng, đấy là chiều hướng khả quan nhất em có thể nghĩ ra ạ

Payroll

Xe điện
Em tin VN có trận thắng ở vòng này và về nhà tối thiểu 6 điểm

conkynhong1998

Xe buýt
Ở một khía cạnh khác, Thái đang có vài khủng hoảng nội bộ nhất định. Có thắng họ thời điểm này cũng kém vui đi một chút.

Nhìn Thái và Mã hiện nay mà nói, giải ĐNA quả là mất giá ít nhiều. Nhưng nếu VN, Thái, Mã và Indo đều có khả năng đá giải châu Á, giải ĐNA sẽ rất đáng xem.
cx, Thái mà mạnh như thời Kiatisuk; VN vđ mới sướng, giờ quá dễ

mypleasure

Xe buýt
Thái nó thua là phải, em xem bóng Thái 20 năm nay nó vẫn đá như thế và khi vào vòng 3 nó cũng đá như thế.
Kiểu đá ban bật tiktok đấy chỉ hiếp gà ở DNA này được chứ vào vòng 3 toàn đội cao to hơn, nhanh hơn, kĩ thuật hơn, thông minh hơn thì họ bắt cái 1, không thể nào làm gì được.
Nhìn đội Mã vừa qua với đội hình cao to của mình vặt cổ Thái luôn và ngay là đủ hiểu.

Em tin VN mình sẽ có nhiều điểm hơn Thái vì mình đá tử thủ. Chỉ cần các cầu thủ kiên trì thì sẽ có nhiều cơ hội cho VN mình, ít nhất là 3 trận hòa :)))
Em cho rằng ta hơi đơn giản nếu chỉ thấy nó thua te tua ở VL WC mà mặc nhiên cho rằng do khoảng cách trình độ lớn với đám chiếu trên.

Các cụ xem lại kết quả của nó 20 năm sẽ thấy giai đoạn 2000-2009 nó đá với đám chiếu trên rất ngon, thắng cả Tàu, Bắc Triều tiên, Tây Á, Trung Á, châu Phi, châu Âu đủ cả. Giai đoạn này nó đá nhiều với bọn ngoài Asean, kết quả có thắng, có thua nhưng rất ít khi thua đậm. Đây chính là giai đoạn nó bá ĐNA, bắt đầu tự tin ra châu Á và do đó đặt mục tiêu dự WC 2018.

Đến giai đoạn 2010-2019 thì kết quả đá ngoài ĐNA của nó kém đi rõ rệt, thắng rất ít, thường không phải với đám chiếu trên. Sau khi thảm bại tại VL3 WC thì kết quả tụt ổn định. Giai đoạn này ở ĐNA nó cũng ko còn bá. VN gặp nó ko còn è ra quần nữa, thua tỉ số thấp.

Nếu quay về thập niên 1990 thì thấy nó đá với chiếu trên cũng rất khá, dù Á, Âu hay Mỹ. Hồi nó bắt nạt mình thì cũng đá thắng được cả Nhật, Hàn rồi, điều giờ mình vẫn đang mơ.

Do đó em thiên về hướng Thái thua sấp mặt ở VL WC là do chiến lược, ở tầm vi mô là chiến thuật chứ ko phải đội nó kém đi. Có lẽ sau 1 thập kỷ thành công mon men chiếu trên nó đã mèo ngỡ cọp. Lão béo sai lầm chiến lược dẫn đến 1 nền bóng đá thụt lùi.

Đây là bài học lớn cho VN hiện nay. VFF thì các cụ biết rồi, hên xui thôi. Dù lên voi hay xuống chó các cháu nó không có lỗi. À mà em trừ các cháu làm kinh tế nhé 😆

Chỉnh sửa cuối:

dpbd90

Xe tải
Em cho rằng ta hơi đơn giản nếu chỉ thấy nó thua te tua ở VL WC mà mặc nhiên cho rằng do khoảng cách trình độ lớn với đám chiếu trên.

Các cụ xem lại kết quả của nó 20 năm sẽ thấy giai đoạn 2000-2009 nó đá với đám chiếu trên rất ngon, thắng cả Tàu, Bắc Triều tiên, Tây Á, Trung Á, châu Phi, châu Âu đủ cả. Giai đoạn này nó đá nhiều với bọn ngoài Asean, kết quả có thắng, có thua nhưng rất ít khi thua đậm. Đây chính là giai đoạn nó bá ĐNA, bắt đầu tự tin ra châu Á và do đó đặt mục tiêu dự WC 2018.

Đến giai đoạn 2010-2019 thì kết quả đá ngoài ĐNA của nó kém đi rõ rệt, thắng rất ít, thường không phải với đám chiếu trên. Sau khi thảm bại tại VL3 WC thì kết quả tụt ổn định. Giai đoạn này ở ĐNA nó cũng ko còn bá. VN gặp nó ko còn è ra quần nữa, thua tỉ số thấp.

Nếu quay về thập niên 1990 thì thấy nó đá với chiếu trên cũng rất khá, dù Á, Âu hay Mỹ. Hồi nó bắt nạt mình thì cũng đá thắng được cả Nhật, Hàn rồi, điều giờ mình vẫn đang mơ.

Do đó em thiên về hướng Thái thua sấp mặt ở VL WC là do chiến lược, ở tầm vi mô là chiến thuật chứ ko phải đội nó kém đi. Có lẽ sau 1 thập kỷ thành công mon men chiếu trên nó đã mèo ngỡ cọp. Lão béo sai lầm chiến lược dẫn đến 1 nền bóng đá thụt lùi.

Đây là bài học lớn cho VN hiện nay. VFF thì các cụ biết rồi, hên xui thôi. Dù lên voi hay xuống chó các cháu nó không có lỗi. À mà em trừ các cháu làm kinh tế nhé 😆
Cả bài dài của cụ thì chỉ tóm lược trong câu này của em thôi :"Thái nó thua là phải, em xem bóng Thái 20 năm nay nó vẫn đá như thế và khi vào vòng 3 nó cũng đá như thế."

Thái đứng yên còn cả châu Á đi lên, vậy thôi

poiuy

Xe ba gác
Thấy mấy cụ tranh luận về so sánh VN vs Thái thì em có ý kiến thế này: vào thời điểm này thì độ VN mạnh hơn đội TL. Căn cứ vào thành tích đạt được. Nếu chỉ 1 giải vượt hơn thì chưa thể khẳng định, nhưng 1 loạt giải đều đứng trên thì rõ ràng rồi. Còn tại sao vẫn không thắng được TL trong 2 lượt trận thì như ta đều biết, 2 đội đá với nhau chưa chắc đội mạnh hơn đã thắng. Ví dụ ngay trận Bỉ - Đan Mạch thôi, ai dám bảo Đan mạch mạnh hơn đâu, nhưng họ suýt thắng và ép cho Bỉ đá lủng cà lủng củng. Bỉ chỉ hơn ở vài khoảnh khác ngôi sao thôi.

bopbi2011

Xe máy
Giữa thập niên 2010s, dưới sự dẫn dắt của HLV Kiatisuk, Thái Lan trở thành sức mạnh ko gì cản được trong khu vực ĐNA, họ vô địch toàn bộ các giải ĐNA trong giai đoạn 2014-2016 (vô địch AFF cup 2014,2016; vô địch Sea Games 2015).

Ở Vòng loại World Cup 2018 Thái Lan đã đường hoàng vượt qua vòng 2 với vị trí nhất bảng, trên cả Iraq (trong bảng này họ đánh bại VN đến 3-0) và bước vào vòng 3 trong thế đầy khao khát được lần đầu tiên tham dự World Cup.

Tuy nhiên họ chỉ dành được 2 điểm từ 2 trận hòa, thua đến 8 trận, ghi 6 bàn thì thủng đến 24 bàn (hiệu số -18)
Ảo tưởng sức mạnh thôi bác. yên tâm Vn sẽ làm tốt hơn Thái Lan ^^

kinkinraiso

Xe máy
tóm lại là dân VN rất mê bóng đá,nhưng thể trạng người VN k phù hợp với bộ môn này, lứa này cao to nhưng sức mạnh là chưa có

sonbka2002

Xe tải
éo nói nhiều. Chỉ cần 1 trận thắng trong 6 trận đóa là ngun lắm dùi

cưỡi chổi

Xe lăn

Thế hóa ra bóng đá cũng giống như kinh tế của nó nhỉ. Mắc bẫy trung bình bao nhiêu năm mà không bứt hẳn lên được