5.000km_qua 4 điểm cực VN_tường thuật từ hành trình

bo_canh_cung

Xe tải
Vậy là cụ chủ cùng đồng bọn đã đi hết 4 cực trên dải đất hình chữ S rồi nhỉ. Chúc mừng các cụ đã hoàn thành chuyến đi 1 cách tốt đẹp

rua1977

Xe tải
Thưa các cụ,

Thấm thoắt đã 20 ngày trôi qua, và hành trình Autocar Vietnam Roadtrip qua 4 điểm cực, với hơn 30 tỉnh thành trên cả nước, đã kết thúc tốt đẹp. Ngay khi khởi hành, nhiều cụ cũng đã thắc mắc một số vấn đề, mà câu trả lời em xin gửi trong tấm hình này (chụp sáng nay, tại buổi họp báo tổng kết hành trình diễn ra tại Vietnam Star Phú Mỹ Hưng):

Thực tế với lịch trình 20 ngày, em cảm thấy vẫn chưa thỏa, vì còn quá nhiều nơi muốn rẽ vào, còn quá nhiều điều muốn tìm hiểu, khám phá.

Cảm ơn các cụ rất nhiều vì đã đồng hành cùng thớt này, cũng như đồng hành cùng Autocar Vietnam Roadtrip trong suốt thời gian qua. Sự động viên của các cụ luôn là động lực để em cảm thấy hào hứng hơn trên từng đoạn đường, cả đường giao thông thực và giao thông OF.

Một lần nữa cảm ơn các cụ rất nhiều. Rất mong được các cụ tiếp tục ủng hộ trong những chương trình tiếp theo của Autocar Vietnam.

(Ảnh chụp bằng điện thoại LG Optimus 4X HD P880)

Bigeyes

Đi bộ
Cụ cho thêm ít ảnh để AE ngắm cho thỏa đê

bo_canh_cung

Xe tải
Thấm thoắt hôm nay đã là ngày thứ 19 của hành trình, và cũng là ngày GLK chinh phục điểm cực cuối cùng của Việt Nam – điểm cực phía Nam.
Từ thành phố Cà Mau, đi tiếp khoảng 60km nữa là sẽ đến Năm Căn – huyện lỵ cuối cùng trên trục đường ô tô trên bản đồ Việt Nam.

Bến tàu Năm Căn khá nhộn nhịp với khoảng vài chục chiếc vỏ (xuồng) và ca-nô để phục vụ người dân du lịch ra đất mũi (điểm cực cuối cùng phía Nam VN), theo đường sông.

Nếu thuê ca-nô thì giá khoảng 2 triệu, còn xuồng thì rẻ hơn, giá chỉ bằng một nửa, chở được khoảng gần chục người. Và bọn em đã chọn xuồng cho mát

Nạp dầu ở cây xăng lưu động

Đi khoảng hơn 1h thì đến đất Mũi

Lác đác các nhà hàng và cửa hiệu mang hương vị biển cả

Đài quan sát đất mũi

Em thử trèo lên xem sao, rồi nhìn ra biển

Và đây, chủ quyền phía Nam của Việt Nam, đơn sơ, nhỏ bé, nhưng thiêng liêng

Hiện em đang ở quê hương của Công tử Bạc Liêu và ngày mai sẽ tiến về SG, kết thúc hành trình vào ngày 21 tại SG. Tuy nhiên, trong đầu vẫn còn ám ảnh mấy điều về Cà Mau. Em sẽ tập hợp và chia sẻ với các cụ vào ngày mai.

(Ảnh được chụp bằng điện thoại LG Optimus 4X HD P880)
Nhà em cũng đang dự định sẽ làm chuyến cực Nam (vì hai điểm cực phía Bắc em đã đi rồi) kết hợp thăm bà con họ hàng và du lịch miệt vườn. Cụ chủ tính giúp em xem đi bao lâu là vừa đẹp (em ở Hà Nội ạ), và chi phí hết khoảng bao nhiêu? Xe GLK mà chạy đường trường bằng phẳng hết khoảng mấy lít/100km hả cụ? Em thấy với mấy đoạn đồi núi như miền Đông và Tây Bắc thì xe nào cũng tốn hơn bình thường rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

rua1977

Xe tải
Nhà em cũng đang dự định sẽ làm chuyến cực Nam (vì hai điểm cực phía Bắc em đã đi rồi) kết hợp thăm bà con họ hàng và du lịch miệt vườn. Cụ chủ tính giúp em xem đi bao lâu là vừa đẹp (em ở Hà Nội ạ), và chi phí hết khoảng bao nhiêu? Xe GLK mà chạy đường trường bằng phẳng hết khoảng mấy lít/100km hả cụ? Em thấy với mấy đoạn đồi núi như miền Đông và Tây Bắc thì xe nào cũng tốn hơn bình thường rất nhiều.
Chắc cũng phải khá dài dài đấy cụ ạ. Cụ đi từ HN đến SG (vừa đi vừa ngắm nghía) đã mất khoảng 3-4 ngày là ít, không kể nghỉ lâu ở đâu đó như Đà Nẵng hay Huế chẳng hạn. Tiếp đó là khoảng 2-3 ngày di chuyển đến Cà Mau, 1 ngày ra đất Mũi bằng tàu. Thời gian thăm bà con và chơi bời thì cụ tự tính nhé. Chi phí thì có 3 khoản lớn nhất: phòng nghỉ bình dân (300 - 400K/phòng đôi/đêm) + ăn uống thì ở đâu cũng vậy + xăng xe.
GLK chạy đường trường chắc chỉ hết hoảng 9 - 10 lít/100km cụ ạ. Chạy đường offroad hay đồi núi đổ đèo lên dốc liên tục thì hơi khó tính, vì cái vạch chỉ mức tiêu thụ nó cứ nhảy loạn hết cả lên :D

minhmo

Xe cút kít
Chúc mừng cụ chủ đã hoàn thành một lượt đi, không biết lượt về cụ đi đường bộ hay lại đi đường không. Vèo cái đã đến Nội Bài. Chán lắm.

rua1977

Xe tải
Chúc mừng cụ chủ đã hoàn thành một lượt đi, không biết lượt về cụ đi đường bộ hay lại đi đường không. Vèo cái đã đến Nội Bài. Chán lắm.
Đúng là lượt về đi đường không chán lắm cụ ạ, nhưng vì thời gian không cho phép và phải trả xe cho nhà máy tại SG. Em mà được chạy từ SG ra HN tiếp thì còn gì bằng :)

lesontb

Xe hơi
Chúc mừng cụ chủ đã đi đến nơi về đến chốn. Các cụ được đi đây đi đó sướng thế. Em chỉ được du lịch qua màn ảnh nhỏ:((