5.000km_qua 4 điểm cực VN_tường thuật từ hành trình

rua1977

Xe tải
Quá sướng - Quá chất - Cụ chủ có thể cho em biết tổng chi phí cho chuyến đi hết khoảng bao nhiêu không ạh?
Có gì để em tính toán làm vụ như cụ cho sướng ;;)
Tính tất tần tất xăng dầu - ăn uống - thuê KS - mua bán linh tinh cụ nhé ;))
(cụ tính cho 1 xe GLK giống cụ và 4 mạng ăn theo ạh)
Cái chỗ em bôi đậm giúp cụ là khó tính lắm ạ.
Em chưa đi hết hành trình, nên chưa tổng kết. Tuy nhiên, em có thể giúp các cụ tính nhé:
1. Ăn uống tùy nơi, bình dân thì ở đâu trên dải đất hình chữ S này cũng vậy cụ ạ. Còn cụ muốn thưởng thức các đặc sản vùng miền (như Hải Sản khi đến Cửa Lò) thì em chịu roài.
2. Nước uống (không đáng kể), mỗi ngày 4 ng nhà cụ chắc uống hết khoảng 8 lít nước khoáng thiên nhiên
3. Thuê khách sạn: nếu cụ ở khách sạn bình dân thì khoảng 250 - 400N một phòng đôi. Khách sạn sang trọng thì em không tính được
4. Xăng xe: cái này em cũng chưa tổng kết. Cuối hành trình cụ cà nhắc em phát nhé.
5. Các chi phí khác: vé cầu đường, cafe, vé tham quan các di tích...
Còn việc đi bao nhiêu ngày là tùy cụ nhé, vì điều đó phụ thuộc vào việc cụ muốn nhòm ngó hay liếc lác gì trên đường không, chụp choạch ảnh ọt nữa. Bọn em muốn đi dài ngày hơn, ngó nghiêng nhiều hơn và sẽ có nhiều chuyện để kể hơn, nhưng vì lý do công việc xuất bản tạp chí Autocar (Print) ở nhà, rồi việc gia đình, vợ con nữa nên hơi khó ợ.

bo_canh_cung

Xe tải
Hành trình hay quá cụ ơi, cụ nhớ post nhiều ảnh nhá. Hành trình cụ đi mấy ngày nay chắc gặp Áp thấp nhiệt đới rồi cụ ạ. Nhưng em vẫn hy vọng các cụ vẫn tác nghiệp tốt. Chúc cụ may mắn & sức khỏe.

diaocdng

Xe đạp
Cảm ơn các cụ rất nhiều vì đã luôn theo dõi hành trình và động viên em!

Chiều hôm qua, em đã tới Đà Nẵng. Em cũng không thể nhớ đây là lần thứ bao nhiêu em đặt chân đến thành phố biển tuyệt đẹp này. Thế nhưng, có lẽ chưa bao giờ lại đặc biệt đến thế khi đoàn em được các bạn diễn đàn Phượt đón tiếp thật nhiệt tình và chan hòa. Nhiều bạn biết tin Autocar Vietnam Roadtrip và đã đi mấy chục cây số đế đến giao lưu, uống với nhau tô bia (nhà hàng Bia Tô, tức là uống bia bằng tô các cụ ạ, độc đáo thế chứ), có bạn thì từ sân bay về sau chuyến phượt Hà Giang lao thẳng vào bàn nhậu, có bạn thì cũng vừa từ Hà Nội ra, mang theo cả đặc sản Hà Thành... và rất nhiều bạn khác.

Và đặc biệt, anh Polymer - người đã theo dõi rất chi tiết hành trình, thậm chí còn chỉ đích danh từng thành viên, tên thật, đoán được đoàn đang làm gì, ở đâu...

Một buổi offline tuyệt vời, và thật cảm động!

Cảm ơn các bạn Đà Nẵng rất rất nhiều!!!
Đoàn AVR đã bị các chiến binh Đà Nẵng giết không thương tiếc:

=))

minhmo

Xe cút kít
Đoàn AVR đã bị các chiến binh Đà Nẵng giết không thương tiếc:

=))
Chia buồn với cụ rùa và cả đoàn, đây là các em ở bộ phận uống bia chuyên nghiệp của OF Đà Nẵng đới.

nem_da_giau_tay

Xe buýt
mai e khởi hành từ hn, chắc e sẽ đi sau cụ, e chưa biết mấy về đoạn từ đà nẵng tới hcm, mong cụ đi tiền trạm, có gì hay, điểm nào hay, thành phố nào nên ở lại du lịch, quán xá gì cụ up cho e biết với để e học hỏi, e rất mong đc sự giúp đỡ về thông tin của cụ tiền trạm, trân thành cám ơn các thông tin quý báu của cụ, thanks cụ

tainon

Xe điện
Chia buồn với cụ rùa và cả đoàn, đây là các em ở bộ phận uống bia chuyên nghiệp của OF Đà Nẵng đới.
Trong nớ uống bia toàn pha đá với nước lọc, em sợ ơi là sợ.

vietlodgetravel

Xe máy
Liệu đây có phải là thủ phạm chính làm cho những tác phẩm này bị tổn thương nặng nề?

Và còn hàng trăm, hàng nghìn chi tiết và hoa văn, họa tiết hay tác phẩm khác. Những ai ham mê nghệ thuật và khảo cổ chắc hẳn sẽ tìm thấy nhiều điều thú vị ở đây. Còn những ai thích du lịch, thì ít ra nơi này cũng mang đến những giây phút thư giãn và hiểu đôi chút về lịch sử Việt Nam hàng nghìn năm về trước.

(Ảnh chụp bằng điện thoại LG Optimus 4X HD P880)
Ngoài bị tàn phá bởi chiến tranh, những tượng không đầu thì đầu đang ở trời tây cụ ạ, tại bảo tàng Pháp, cũng như các đền đài Angko của Cam khi bị phát hiện đều bị đánh cắp rất nhiều tượng...

tudcmo

Xe điện
sang tháng 12 em đi đà nẵng rồi vào mỏ than nông sơn công tác

kutun10

Xe tải
một hành trình không thể quên. Cám ơn cụ chủ

rua1977

Xe tải
mai e khởi hành từ hn, chắc e sẽ đi sau cụ, e chưa biết mấy về đoạn từ đà nẵng tới hcm, mong cụ đi tiền trạm, có gì hay, điểm nào hay, thành phố nào nên ở lại du lịch, quán xá gì cụ up cho e biết với để e học hỏi, e rất mong đc sự giúp đỡ về thông tin của cụ tiền trạm, trân thành cám ơn các thông tin quý báu của cụ, thanks cụ
Mấy hôm nay em bận cho báo in nên cập nhật không được liên tục cụ ạ. Để tránh làm các cụ buồn tẻ khi qua chơi nhà em, em sẽ chỉ điểm lại những gì đáng nhớ nhất, để lại dấu ấn và cũng chính là những điểm mà các cụ tham khảo.

Còn nếu cụ muốn có những cảm nhận sâu hơn thì mời cụ ghé qua đây nhé: http://autocarvietnam.vn/danh-muc/99/autocar-vietnam-roadtrip-2012-dan-dong-dam-me

Và đây là điểm mà em đã qua ngày hôm nay: Gành Đá Đĩa ở Tuy An, Phú Yên. Em chỉ có thể nói một câu khi đến đây, đó là "Thiên nhiên quanh ta có rất nhiều điều kỳ lạ, và bãi đá này là một ví dụ".

Các cụ cùng chiêm ngưỡng nhé:

Đi từ QL 1 vào khoảng 10km thì đến địa danh này

Đi bộ mấy chục mét, một khung cảnh hiện ra, như có một bàn tay thần kỳ sắp đặt từ hàng nghìn hàng triệu năm về trước

Những phiến đá mòn đi do sóng vỗ ngày đêm, nhiều phiến lỗ rỗ như bị hà đục

Có chỗ thì như được lát bởi bàn tay con người, liên tưởng hơn nữa thì giống bánh tổ ong mật đã được vít nắp

Chỗ thì sừng sững như những cột đá xếp cạnh nhau, thách thức thời gian

Rồi muôn hình muôn vẻ

Tưởng như những trụ đá rời rạc, nhưng thực tế thì lại rất chắc chắn và chịu đựng sóng gió không biết từ bao giờ

Chỉ cách đó không xa, một bãi biển tuyệt đẹp của Phú Yên. Thực tế, bãi biển ở Phú Yên rất đẹp, nhưng có lẽ do vị trí địa lý không thuận lợi nên tiềm năng chưa được khai thác

(Ảnh được chụp bằng điện thoại LG Optimus 4X HD P880)

Chỉnh sửa cuối: