[Funland] 40- thấy chững nghề giờ mà bị vứt ra đường là móm

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Không có gì là liều cụ ạ, rất nhiều ông chủ thành công đi theo cách của cụ, mỗi nghề có một bí quyết thành công, cụ đã lăn lộn tìm ra được kỹ thuật cốt lõi của nghề khoá, am hiểu tường tận sẽ giúp cụ có được khách hàng, có chỗ đứng trên thị trường. Nhiều người làm việc nửa vời, hời hợt thì thất bại sẽ đến.Đến thằng rửa xe tâm huyết và thạo nghề thì nó sẽ đông khách. Thành công không có dấu chân của sự lười nhác, a dua, thấy người khác bảo không làm được thì mình cũng cho là không làm được. Miếng pho mát miễn phí chỉ có trong cái bẫy chuột.
40t là lúc sk còn tốt, kinh nghiệm tích lũy nhiều mà cụ phán thế là hỏng. Đừng làm gì liều lĩnh là được.
Môn chứng khoáng đó kụ!

Vào đọc com của các cụ em cũng thấy rất nhiều ưu tư cho tầm tuổi gần 40, trẻ thì đã qua già thì chưa tới. Em cũng nằm trong độ tuổi này, đã đi làm thuê từ lúc ra trường tới giờ, hiện tại thì làm nghề không liên quan đến bằng cấp được học. Thấy anh em ra trường học cùng mình tới giờ là lúc họ giặt hái thành quả với mức lương có thể nói là tương đối cao trong xã hội VN mình (150-200tr/ tháng) cũng có chút chạnh lòng là mình bỏ cuộc hơi sớm. Nhưng cái mà họ phải hy sinh thì cũng rất lớn chứ không phải nhỏ, phải lênh đênh xa nhà, con cái không có sự chăm sóc của người bố, nguy hiểm rình rập, nên cái họ nhận được là xứng đáng.
Theo quan điểm của em thì nếu không quá lười thì ở VN mình hiện tại hoàn toàn không thể chết đói được, không giàu thôi. Không bằng cấp gì có thể làm thợ xây, phụ vữa, shipper. Có cái bằng B2 thì chạy xe taxi, mua xe chạy dịch vụ. Chủ yếu là sẽ không thể để ra được khoản dư cho vấn đề hưu trí sau này. Nên việc giữ gìn sức khỏe là cực kỳ quan trọng, không thể để việc đã không giàu như người ta rồi lại còn không khỏe như người ta nữa thì là thảm họa cho tương lai.

thientudolong

Xe container
40 tuổi thì vứt bằng cấp được rồi. Giờ xin việc cũng khó nếu không có mối quan hệ.
ai bảo cụ vứt bằng cấp :D
kể cả các job head hunter người ta cũng phải nghiên cứu kỹ bằng cấp, kinh nghiệm lv của cụ trước khi gọi cho cụ
chẳng có job cao cấp nào mà chỉ nhìn vào mỗi kinh nghiệm lv cả :D

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Vào đọc com của các cụ em cũng thấy rất nhiều ưu tư cho tầm tuổi gần 40, trẻ thì đã qua già thì chưa tới. Em cũng nằm trong độ tuổi này, đã đi làm thuê từ lúc ra trường tới giờ, hiện tại thì làm nghề không liên quan đến bằng cấp được học. Thấy anh em ra trường học cùng mình tới giờ là lúc họ giặt hái thành quả với mức lương có thể nói là tương đối cao trong xã hội VN mình (150-200tr/ tháng) cũng có chút chạnh lòng là mình bỏ cuộc hơi sớm. Nhưng cái mà họ phải hy sinh thì cũng rất lớn chứ không phải nhỏ, phải lênh đênh xa nhà, con cái không có sự chăm sóc của người bố, nguy hiểm rình rập, nên cái họ nhận được là xứng đáng.
Theo quan điểm của em thì nếu không quá lười thì ở VN mình hiện tại hoàn toàn không thể chết đói được, không giàu thôi. Không bằng cấp gì có thể làm thợ xây, phụ vữa, shipper. Có cái bằng B2 thì chạy xe taxi, mua xe chạy dịch vụ. Chủ yếu là sẽ không thể để ra được khoản dư cho vấn đề hưu trí sau này. Nên việc giữ gìn sức khỏe là cực kỳ quan trọng, không thể để việc đã không giàu như người ta rồi lại còn không khỏe như người ta nữa thì là thảm họa cho tương lai.
Sức khỏe, Độc lập, Tự do, Hạnh phúc kụ hầy

coolpix8700

Xe ngựa
ai bảo cụ vứt bằng cấp :D
kể cả các job head hunter người ta cũng phải nghiên cứu kỹ bằng cấp, kinh nghiệm lv của cụ trước khi gọi cho cụ
chẳng có job cao cấp nào mà chỉ nhìn vào mỗi kinh nghiệm lv cả :D
Ở VN mình hiện tại không bằng cấp vẫn sống tốt, nhiều người không bằng cấp gì vẫn trở lên giầu có. Rất nhiều bài viết ca ngợi những người thành đạt mà không cần học hành gì.
Nhưng dần cơ hội cho những người đó sẽ ít dần. VN cũng không thể khác nếu xã hội và nền kinh tế phát triển dần lên. Nơi khác em không biết, như ở Đức, ngay mấy cái nghề rất phổ thông như thợ sửa điện nước cũng phải được học nghiêm chỉnh!

Transit2010

Xe buýt
40 tuổi thì vứt bằng cấp được rồi. Giờ xin việc cũng khó nếu không có mối quan hệ.
40 tuổi mà có chuyên môn thì vẫn nhiều nơi chào đón mà cụ. Công ty mới của em còn tuyển toàn các anh/chị về hưu rồi vì họ có kinh nghiệm. Bằng cấp thì tất nhiên là phải có chứ vứt sao được ah.

thientudolong

Xe container
Ở VN mình hiện tại không bằng cấp vẫn sống tốt, nhiều người không bằng cấp gì vẫn trở lên giầu có. Rất nhiều bài viết ca ngợi những người thành đạt mà không cần học hành gì.
Nhưng dần cơ hội cho những người đó sẽ ít dần. VN cũng không thể khác nếu xã hội và nền kinh tế phát triển dần lên. Nơi khác em không biết, như ở Đức, ngay mấy cái nghề rất phổ thông như thợ sửa điện nước cũng phải được học nghiêm chỉnh!
chuẩn
kinh tế càng phát triển, dân trí càng tăng lên thì bằng cấp càng quan trọng
ở nước phát triển, lãnh đạo hay các doanh nhân xuất sắc đều học từ các trường top ra cả
vd như các đời thủ tướng anh đa số học từ oxford, cambridge ra hết :D

XSim

Xe container
Thấy bảo chủ tịch bên này không bao giờ nhận quà của nhân viên, đối tác phải không cụ ?. Em nghe nói ảnh bảo nhà anh giờ có thiếu gì đâu. Quà đối tác biếu lại cho anh em trong cty như chai rượu ngoại, hộp bánh đắt tiền bằng cả tháng lương của anh em ấy. Nếu vậy anh cũng rộng rãi không tính toán miếng ăn, chai rượu với nhân viên cũng nể đó.
Tặng quà sếp em tưởng chỉ có ở công ty nhà nước hay một dạng xin/cho nào đó? Mình làm ông chủ chỉ mong nhân viên nó toàn tâm toàn ý với công ty, mình lo đãi ngộ nhân viên còn không đủ chứ còn tính nó tặng quà mình à?

Đối tác cũng vậy, nhận quà để chọn thầu lởm, bòn rút chính công ty mình thì cũng không hợp lý lắm. Tất nhiên quà đối tác nó có nhiều hình thức phức tạp em không nắm rõ chỉ nói đại khái thế.

Đấy là em nói quà kiểu để "hối lộ" còn anh em quý nhau tặng quà chai rượu, cân thịt thì thoải mái không tính.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Ở VN muốn làm quan thì phải con quan nhé. Các kụ nên định hướng cho F1 làm công nhân cổ cồn

thientudolong

Xe container
Ở VN muốn làm quan thì phải con quan nhé. Các kụ nên định hướng cho F1 làm công nhân cổ cồn
xã hội càng văn minh thì khu vực NN càng ko hấp dẫn nữa
e định hướng cho con e kiếm tiền = năng lực, tri thức tự có, đủ sống là đc
chứ vào NN rồi vài hôm lại có cái án kỷ luật, khai trừ....để giầu thì e chẳng ham :D

kutingayxua

Xe tăng
Ở vế sau cụ com chuẩn, sự nghiệp chưa vững chắc mà sức khỏe ko được bảo dưỡng tập luyện hàng ngày sẽ lại là gánh nặng cho thế hệ tương lai và cho chính bản thân khi mà tuổi đời đã bên kia sườn dốc.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
xã hội càng văn minh thì khu vực NN càng ko hấp dẫn nữa
e định hướng cho con e kiếm tiền = năng lực, tri thức tự có, đủ sống là đc
chứ vào NN rồi vài hôm lại có cái án kỷ luật, khai trừ....để giầu thì e chẳng ham :D
Công nhân cổ cồn thẳng tiến kụ nhé. Mua chung cư xe hơi con cái học tử tế rồi vòng lặp quay lại. Tài sản đôi ba chục tỏi hết cỡ...Quan chức họ khác. Chỉ quan chức và doanh nhân lớn là cực giàu. Tài sản trên 100 tỏi thôi kụ

thientudolong

Xe container
Công nhân cổ cồn thẳng tiến kụ nhé. Mua chung cư xe hơi con cái học tử tế rồi vòng lặp quay lại. Tài sản đôi ba chục tỏi hết cỡ...Quan chức họ khác. Chỉ quan chức và doanh nhân lớn là cực giàu. Tài sản trên 100 tỏi thôi kụ
tư duy của cụ nó chỉ đúng ở thời e vs cụ
còn thời con cháu ta thì phải khác chứ
ở nước phát triển người giầu nhất đa số là học thức đầy mình cả :D
chưa kể con cái sinh ra lại cứ mong nó làm vương, làm quan hay doanh nhân thì hỏng, học làm người trước đã :D

Anduchuy

Xe buýt
Thực ra ví dụ bác đưa ra cũng chưa chứng minh người bác dẫn chứng không có "tố chất" làm ông chủ.
"Tố chất" như bác viết chỉ đóng 1 phần rất nhỏ trong thành công, còn lại là việc "ủ mưu", tức là từ khi bắt đầu đi làm đã chịu khó quan sát, học hỏi để học được cả từ những người thành công và cả những người thất bại trong lĩnh vực mình làm. Tiền đề để khởi nghiệp không phải chỉ mỗi ý chí để nghe người ta hô hào, hay thấy người ta ăn được nhẩy vào theo, mà là nguồn lực, cả về vốn lẫn kinh nghiệm và cuối cùng cũng phải là thời điểm và vận may. Nếu không có nguồn vốn dồi dào để tồn tại được rất lâu, vượt được các khó khăn ban đầu thì vận may không chỉ quyết định có 50% đâu. Với nhiều người tỷ lệ này còn cao hơn rất nhiều.
Khởi nghiệp bằng buôn bán hàng, mua chỗ này, bán chỗ kia thì việc tách ra từ đi làm thuê cho 1 doanh nghiệp có nguồn hàng, khách hàng tốt sẽ dễ dàng nếu vị trí làm thuê nắm được nguồn hàng và khách hàng của họ.
Khởi nghiệp bằng sản xuất sẽ đòi hỏi 1 kinh nghiệm tổng hợp cao hơn rất nhiều, kể cả có bắt tay cùng người có kinh nghiệm thì cái kinh nghiệm dùng người cũng đòi hỏi rất cao!
Cụ nói hoàn toàn chính xác ạ.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
tư duy của cụ nó chỉ đúng ở thời e vs cụ
còn thời con cháu ta thì phải khác chứ
ở nước phát triển người giầu nhất đa số là học thức đầy mình cả :D
chưa kể con cái sinh ra lại cứ mong nó làm vương, làm quan hay doanh nhân thì hỏng, học làm người trước đã :D
Nước mình cháu chỉ mong F1 hạnh phúc

Rua_Bo

Xe tải
Em cũng ngoài 40 rồi, mà sự nghiệp nó cứ ngang như cua ấy. Hehe may mà ko nợ ai cái gì, nên đầu óc cũng thoải mái. Giờ chỉ chờ nghỉ hưu thôi, cũng chẳng làm cái gì khác đc.

Tainang

Xe đạp
Cái tuổi xin làm nhân viên thì không được. Làm quản lý thì không quen biết hợp cạ thì chẳng ai tuyển.