[Funland] 40- thấy chững nghề giờ mà bị vứt ra đường là móm

bmtbuon

Xe tải
2 tỏi của kụ gtk được 10 củ 1 tháng là bằng thượng tá về hưu dồi
12 năm nữa nó trượt giá đi thì còn bao nhiêu đâu ạ, lúc ý sợ không đủ sống ấy chứ. Mà em giờ vẫn đang đó BHXH, tới lúc hưu 50t chắc thêm được chút nữa. Lúc đó chắc đủ tiền hiếu hỉ với thi thoảng làm tí phỏm hay ghi vài con đề cho đầu óc minh mẫn. kk

thientudolong

Xe container
các cụ trong này toàn nc 40 bị cho ra đường rồi tính chuyện làm chủ làm thuê mà ko tính đến việc đầu tư cho bản thân như lấy bằng cấp chứng chỉ, học thêm ngoại ngữ...nhỉ :D
nếu năng lực bt thì cứ ăn chắc mặc bền để lo cho vợ con gđ, còn hãy làm chủ khi có khả năng, vốn liếng hay cái gì đó hơn hẳn số đông :D
ko có chuyện cứ cố là giầu đâu :D

Trục

Xe ba gác
các cụ trong này toàn nc 40 bị cho ra đường rồi tính chuyện làm chủ làm thuê mà ko tính đến việc đầu tư cho bản thân như lấy bằng cấp chứng chỉ, học thêm ngoại ngữ...nhỉ :D
nếu năng lực bt thì cứ ăn chắc mặc bền để lo cho vợ con gđ, còn hãy làm chủ khi có khả năng, vốn liếng hay cái gì đó hơn hẳn số đông :D
ko có chuyện cứ cố là giầu đâu :D
Giờ học lên cao căng phết cụ ạ. Muốn lên khạc sĩ, thiến sĩ thì đúng là lên luôn cả level tiếng anh. :D

thientudolong

Xe container
Giờ học lên cao căng phết cụ ạ. Muốn lên khạc sĩ, thiến sĩ thì đúng là lên luôn cả level tiếng anh. :D
ko cần học cao mà cứ mày mò chuyên môn, tích luỹ k nghiệm thì lo gì ko có cửa :D
chẳng gì lâu dài đầu tư vào bản thân cụ ạ
còn cứ nhìn vào đầu tư kd thì dễ thiên hạ nó làm cả rồi, hoặc cụ phải xuất sắc hơn người :D

tienlong

Xe buýt
E cũng U40, hehe

Trục

Xe ba gác
ko cần học cao mà cứ mày mò chuyên môn, tích luỹ k nghiệm thì lo gì ko có cửa :D
chẳng gì lâu dài đầu tư vào bản thân cụ ạ
còn cứ nhìn vào đầu tư kd thì dễ thiên hạ nó làm cả rồi, hoặc cụ phải xuất sắc hơn người :D
Học để nâng cấp chuyên môn thì nó là việc hằng ngày rồi Cụ.
Em nhớ câu nói của một đàn anh gần chục năm về trước, nên cái gì em cũng phải nghiên cứu chuyên sâu để có biện pháp ứng phó khi phát sinh các sự cố nghề nghiệp.

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em gần 40, đi làm thuê cho tư bản. Lương thì không cao nhưng làm xa Head Office nên công việc cũng ít áp lực, có thời gian cho bố mẹ, đưa đón con đi học, thời gian đi thể dục giữ gìn sức khỏe.

Nhưng chẳng biết công việc còn được duy trì được bao lâu. Có những chỗ trả khá hơn, thậm chí gấp 2 nhưng em sợ cái hợp đồng thử việc 2 tháng trong khi ở đây em có hợp đồng xác định không thời hạn rồi. Em là nguồn thu nhập chính của gia đình, tầm này em hoàn toàn không dám chấp nhận rủi ro.

20 năm tới thực sự là thử thách đối với em và các cụ U40. Thế giới thay đổi nhanh quá, mình thì cảm thấy chậm đi và các bạn trẻ giờ giỏi quá.
Cụ mới gần 40, tính tuổi hưu BHXH là còn đến hơn 20 năm nữa, bây giờ đã an phận thì hơi sớm quá. Chính cái suy nghĩ đc gọi là “ổn định” nó mới là rủi ro lớn, vì lương ko cao, mức sống ko cao, tích luỹ ít nên khi có chuyện gì đó là khó khăn lắm

SUV1

Xe tải
Theo em ổn định ở kiếp đi làm thuê là chuyên môn giỏi+ngoại ngữ giao tiếp được ít nhiều. Ổn định là khi chủ nó thay mình thì mình vẫn ổn vì có nhiều nơi cần mình.Vì vậy luôn nâng cao chuyên môn hoặc học thêm chuyên môn gần với công việc của mình thì ko lo gì cả.Thế nên e gần U40 vẫn cắp vở đi học với mấy bạn trẻ.

charon666

Xe buýt
40 rồi mới thấy phân hoá trong bạn bè mỗi đứa mỗi nghề, có thằng vẫn lông bông làm linh tinh ko có tiền. Đứa bán BH. Đứa làm gv quèn. Đứa mở quán bia..

Chợt nhận ra dạo này bị chững nghề, ít việc sếp ko giao toàn giao đứa trê hơn mà chúng nó làm phăng phăng..Làm mười máy năm rồi mà chưa giỏi nghề. Vứt ra đg ko sống nổi cái nghề trong tay.

Lo quá các cụ.
Đồng cảm với cụ. Nhưng quy luật rồi cụ ơi. Tre già măng mọc. 40 cũng là đoạn qua đỉnh của chóp, bắt đầu chững và đi xuống âu cũng là lẽ thường

Trục

Xe ba gác
e mới đầu 3 mà vào đọc các cụ 40 thấy lo quá.#:-s
Rồi cụ sẽ có ngày thấy vui vì được đọc thớt này, kinh nghiệm xương máu của đàn anh là bài học cảnh tỉnh cho lứa tổi trẻ hơn. :)
Biết trước tương lai sẽ thế nào trong 10 năm tới, có gì khó thì cụ khắc phục từ tuổi 30 đi.

Húp sụp sụp

Xe điện
Bên Europlas thì chủ lại thích anh em theo mình có cơm, có nhà, có xe ở Hà Nội (nhiều thì càng tốt). Chủ tịch luôn nói với những anh em theo mình là ai cũng có gia đình, họ hàng nên anh sẽ cố gắng chế độ năm sau ít nhất là bằng hoặc cao hơn năm cũ. Thành công của ngày hôm nay chưa chắc đã là của ngày mai, nên anh em luôn cố gắng nhé. Không bao giờ được bằng lòng hay tự mãn mình là số 1 (dù số 1 mấy chục năm qua thật). :). Anh em bên này mỗi lần Tết đến xuân về hay kỷ niệm ngày thành lập công ty. Luôn nói chủ tịch H sống mãi trong sự nghiệp của chúng ta (hơi quá nhưng là sự thật) và nếu chúng ta không tách ra làm chủ, cứ theo chủ tịch nhất định sẽ khá và ổn so với mặt bằng HN nói riêng và cả nước nói chung. Cứ làm theo định hướng, chỉ đạo của chủ tịch như nhậu hết mình với khách, khi nào khách chán về thì nghỉ hay COM cao hơn đối thủ, nhất định chúng ta sẽ thành công. Còn định hướng chiến lược, mở thêm nhà máy, thêm sản phẩm, set up bộ máy, lo dòng tiền, tài chính,....đã có sếp lo, mình không phải nghĩ, cứ đúng nhiệm vụ, chức năng của nhân viên khi đi làm thuê là được.
Chủ không có trách nhiệm làm giàu cho nhân viên, trường hợp cá biệt em không bàn vì dễ ăn bánh vẽ :)

ekichi04

Xe tăng
2 niên nữa e cũng U40 đây. Nghề có, nghiệp cũng có. Đang làm thuê và cũng cả làm chủ cty của mình.
Nhiều lúc cũng thấy stress, muốn bán hết, an phận tháng túc tắc 30tr đủ nuôi vk con.
Nhưng từ 2018 đi nn nhiều, và qua đợt Covid thì em lại thấy cs ở Việt Nam mình vẫn sướng, và ít áp lực. So với tình hình chung người dân trên tg thì họ áp lực hơn mình nhiều, ví dụ mảng dịch vụ F&B em kd, trên tg nó còn toi nặng hơn Việt Nam mình nhiều, nhưng đi vòng vòng mấy tháng rồi e thấy họ cố gắng phục hồi rất nhanh.
Một điều em thấy là ở các nước pt, thì u50 u60 họ vẫn đi làm nhiều, hay mấy nc dân số già thì u70 vẫn đi làm ( tất nhiên là lúc này đi làm ko đặt nặng về kinh tế mà chỉ đơn giản là họ quen làm việc suốt cuộc đời rồi nên ko thể ngồi ko)

2019 em dính vận xui vụ nứt nhà với hàng xóm + combo covid 2 năm, giờ phát triển lại với 1số âm lớn nhưng vẫn cố gắng thôi.
Tuổi này mà ko cố gắng hết sức thì dăm năm nữa ì lắm.

binhnq2

Xe tăng
Học để nâng cấp chuyên môn thì nó là việc hằng ngày rồi Cụ.
Em nhớ câu nói của một đàn anh gần chục năm về trước, nên cái gì em cũng phải nghiên cứu chuyên sâu để có biện pháp ứng phó khi phát sinh các sự cố nghề nghiệp.
học cái để bổ trợ ngành mình, thay vì thuê thì học tư làm ý cụ!

Mrphamvn

Xe tăng
Đi làm thuê chỉ là con bò cho chủ nó vắt sữa thôi, học làm ông chủ để tự do tài chính đi cụ.
ai cũng làm chủ thì cụ thuê nhân viên bằng niềm tin à ? Dễ thế thì Việt Nam đã giầu lắm rồi
Ko đủ tài chính, kinh nghiệm, may mắn thì khởi nghiệp là chết ☠

TrongHN

Xe tải
Không lên được level Tiếng Anh cụ ạ, học ở mình thiên về ngữ pháp, câu từ chứ không giao tiếp - em học xong, thi xong giờ làm mấy năm không dùng đến thì quay lại abc, làm việc với nước ngoài toàn phải phiên dịch.
Mà giờ em không biết học đâu cho nhanh, vì họp hành mà cứ dịch qua lại rất mất thời gian

Anduchuy

Xe buýt
ai cũng làm chủ thì cụ thuê nhân viên bằng niềm tin à ? Dễ thế thì Việt Nam đã giầu lắm rồi
Ko đủ tài chính, kinh nghiệm, may mắn thì khởi nghiệp là chết ☠
Cụ nói thế thì những người thành công người ta phải có đủ các yếu tố thiên thời, địa lợi, nhân hòa và thêm cả may mắn nữa. Tiền bạc phải đủ đầy mới làm chủ được? ở đời thì cá không ăn được kiến thì kiến sẽ ăn cá thôi.

thanhgamo

Xe container
Cụ nói thế thì những người thành công người ta phải có đủ các yếu tố thiên thời, địa lợi, nhân hòa và thêm cả may mắn nữa. Tiền bạc phải đủ đầy mới làm chủ được? ở đời thì cá không ăn được kiến thì kiến sẽ ăn cá thôi.
Tố chất, nó là tố chất, cái đó không học được và cũng không ai dạy được.
Cụ hiểu hông?