[Funland] 35 tuổi (chỉ có 2 tỷ trong tay) muốn đi tìm việc và định cư ở nước ngoài, nhờ các bác tư vấn!

alceste

Xe điện
Nghe nói thì nó cũng ảo lắm cụ ạ. Thường thì họ sẽ trả lời là ổn thôi, chứ chả nhẽ lại "Không, tao chả ổn tí nào cả". Thực tế thế nào chỉ có họ ở bên đó mới biết đâu. Thế nên mỗi người mỗi hoàn cảnh mỗi mong muốn, nhưng quan điểm cá nhân của em là nếu đi nước ngoài chỉ để "hy sinh đời bố, củng cố đời con nó" lạc hậu và thiển cận lắm (Em xin lỗi nếu có động chạm đến cụ nào, đây là quan điểm của em thôi). Ai có cuộc sống của người đó, chứ đấy không phải là hy sinh, và chắc gì đã tốt hơn.
công nhận đấy, đặt mình vào vị trí đó, đã quyết đi rồi, chẳng lẽ mn hỏi lại bảo không ổn. Còn mỗi người 1 trình độ, nhanh nhậy, tiền bạc,và khả năng chịu khó. Rồi còn yếu tố may mắn nữa. Còn các cu cũng đừng mong quá là sang đó ăn trợ cấp, con cái hưởng hết. Cũng phải đóng góp và trả lại chán cho chính phủ, chứ ko có cái gì free đâu.

Quy Lão

Xe tăng
Người nhà e, thanh niên sức dài vai rộng (tiết kiệm được khoản vốn 2 tỷ, cán bộ ngân hàng), giờ muốn tìm cơ hội công việc ở nước ngoài và mục đích cuối là định cư. Có bác nào biết case tương tự thì tư vấn e phát :D, cảm ơn các bác.
2 tỷ, độc thân, thì đi theo hình thức kết hôn bản địa là phù hợp nhất ạ.
Bạn em là kiến trúc sư, đi Đức diện kết hôn, giờ đang làm đầu bếp bên đấy. Chi phí thấy bảo tầm 1.2 tỷ. Cư trú 3 năm, kết hôn 2 năm là đủ điều kiện, cộng thêm các điều kiện về việc làm, ngôn ngữ, bảo hiểm.

keeponlylove

Xe điện
Sáng úc đê h bên đó đang thiếu người hái đu đủ và 🍓.em xin visa đc 1 năm nhiều lần mà mỗi lần chỉ đc ở tối đa 3 tháng xong phải out ra. Phí có mấy củ thôi nộp hs trên lê đại hành ý.
Visa du lịch hả cụ

lookyoung

Xe tăng
Người nhà e, thanh niên sức dài vai rộng (tiết kiệm được khoản vốn 2 tỷ, cán bộ ngân hàng), giờ muốn tìm cơ hội công việc ở nước ngoài và mục đích cuối là định cư. Có bác nào biết case tương tự thì tư vấn e phát :D, cảm ơn các bác.
Quyết định đi hay ở mỗi trường hợp lại khác nhau, không ai ở trong hoàn cảnh cụ thể của cụ nên quyết định cuối cùng vẫn là cụ thôi.

Tôi thì bao giờ cũng khuyến khích cứ thử đi, chưa đi thì làm sao mà biết được hay hay dở nhưng bao giờ cũng phải có phương án dự phòng trong trường hợp xấu nhất.

Cối xay 268

Xe tải
Nữ thì dễ thôi bác. Nam thì khó.

Huudung_qh5

Đi bộ
Câu hỏi của thớt chắc nhiều người muốn có câu trả lời, em nghĩ xuất thân như cậu này mà học hành cơ bản và giờ có ngần ấy là giỏi, rất giỏi ,có thể 2 tỷchưa nhiều với 1 số người, cụ nên khuyên em nó chịu khó cày cuốc ở VN, làm ăn tử tế và nuôi dạy con cái chu đáo, khi con cái lớn lên chúng nó cố đi được thì hợp lý hơn, giờ đi đâu làm gì cũng vâdt vả mới có cái ăn!
Ba mẹ sống cuộc đời ba mẹ
con sống cuộc đời của con, em thấy mn cứ có quan điểm cày cho cố để con cái sống ước mơ của mình là sao nhỉ.

hotro.ePass

Xe hơi
nghèo thì lâu, giàu thì mấy, tích lũy thêm vài tỏi nữa rồi tính kế sau ạ.
2 tỷ thìcụ chủ thớt ra Tây Mỗ thôi chắc chẳng có cửa ý ạ

lamthanhngoc

Xe tải
Cụ toàn nghe nói thôi đúng ko ? Qua canada đầu tư có rất nhiều cách cụ ơi. Không phải như cụ nghe nói đâu. Giờ có tầm 200k cad là qua Manitoba đầu tư được rồi, tất nhiên phải kèm theo những đk theo dien dau tu của nó nữa.
Bạn thân của tôi đi tháng 1/2020 nhưng diện xin việc được vì nó là kỹ sư
1 anh bạn nữa cũng đi tháng 11/2019 mất 600k, hồ sơ nộp 1,5 năm thì được duyệt nhưng cũng nửa năm mới đi được.
bản thân tôi cũng gặp 2 cty tư vấn định cư Mỹ và Ca rồi ( 1 trụ ở ở gần toà dầu khí Trung Kính và 1 trong Hcm) thì họ tư vấn cho toàn vùnghẻo lánh, mà đầu tư thì rủi ro cao. Tôi đủ cả bằng cấp lẫn 200k nhưng tôi không đi kiểu đó. Giờ thì thôi.

Fecaonguyen

Xe tải
Cõi of tỷ lệ % có 2 tỷ trở lên ko nhiều đâu cụ nhé
Thế mà em cứ ngỡ phần lớn là người có nhiều trên 2 tỏi. Thấy nhiều cụ "trên thông thiên văn, dưới tường địa lý, trung thấu nhân tâm" lắm.

greenkar

Xe tăng
Biden đang tháo khoán nhập cư đó cụ, cụ tìm cách sang bên Mẽo làm việc chui vài năm là tự động thành công dân Mẽo,

f320

[Tịch thu bằng lái]
" Cán bộ ngân hàng có trong tay 2 tỷ muốn ra nước ngoài.."

Em nghe nó cứ sao sao, cụ làm ngân hàng nào đấy để xem em có gửi tiết kiệm ở đó không? 😂😂😂

honglong1

Xe điện
con sống cuộc đời của con, em thấy mn cứ có quan điểm cày cho cố để con cái sống ước mơ của mình là sao nhỉ.
Đó là ngụy biện đấy, ai cũng chỉ 1 lần sống mà lại nói sống cho con cái và con cái lại tiếp tục sống cho con cái nó thì vẫn là cái vòng luẩn quẩn. Ở nước ngoài đủ 18 tuổi nó cho tự lập luôn chứ chờ ra đấy mà củng cố đời con.

messi1986

Xe buýt
2 tỏi đấy làm con đề nếu trúng thì sang theo diện đầu tư

toyota219

Xe điện
Em nghe nói mua nhà bên Mỹ là được định cư luôn mà, nhưng 2 tỷ thì ko đủ.
Có nhà chưa chắc đậu vía B2 nữa là.
Mình nghĩ 84k rồi còn giấy tờ chi phí đi lại tư vấn luật sư.... thì hok còn mấy đâu. Hay thử vào SG xem sao trước đả. Chứ như thớt hỏi là j còn chưa biết đi nc nào nữa là. Qua đây hok bà con quen biết, biết bao chi phí.
Cousin e mới chuyển qua 2 bang gần nhau mà mất 1 đống xèng rùi.

minhvumap

Xe hơi
Bạn thân của tôi đi tháng 1/2020 nhưng diện xin việc được vì nó là kỹ sư
1 anh bạn nữa cũng đi tháng 11/2019 mất 600k, hồ sơ nộp 1,5 năm thì được duyệt nhưng cũng nửa năm mới đi được.
bản thân tôi cũng gặp 2 cty tư vấn định cư Mỹ và Ca rồi ( 1 trụ ở ở gần toà dầu khí Trung Kính và 1 trong Hcm) thì họ tư vấn cho toàn vùnghẻo lánh, mà đầu tư thì rủi ro cao. Tôi đủ cả bằng cấp lẫn 200k nhưng tôi không đi kiểu đó. Giờ thì thôi.
Thế có bằng gia đình tôi đang ở bên canada ko cụ ? Tôi đã nói có rất nhiều cách để đi chứ ko phải như cụ nghĩ đâu. Ngay cả thằng bạn tôi vừa đi qua Canada theo đúng dien skill worker là đầu bếp năm 2019 mất đúng 20k usd day. Trong khi các cty bên ngoài toàn đòi 2tỷ để đi theo diện này. Còn theo cụ thế nào là hẻo lánh ? Manitoba có hẻo lánh ko? Nếu cụ so với vancouver hay Toronto thì đúng là nó hẻo lánh thật.

Chỉnh sửa cuối:

zaiwaz123

Xì hơi lốp
Nó có tiền nó không hỏi , cụ hỏi làm gì ???

Đầu tư vào công ty không bác :)
Làm giàu không khó :)

f320

[Tịch thu bằng lái]
Ở nước ngoài con cái đủ 18 tuổi bị bố mẹ quẳng ra đường.

Đến khi về già thì bố mẹ sống cô đơn hoặc vào viện dưỡng lão.

Cái gì cũng có 2 mặt và có cái giá của nó.

Ở VN thì tâm lý lúc trẻ sống vì con cái, đến khi về già thì nương nhờ chúng nó. Âu cũng là một cách đầu tư.

Đó là ngụy biện đấy, ai cũng chỉ 1 lần sống mà lại nói sống cho con cái và con cái lại tiếp tục sống cho con cái nó thì vẫn là cái vòng luẩn quẩn. Ở nước ngoài đủ 18 tuổi nó cho tự lập luôn chứ chờ ra đấy mà củng cố đời con.