[Funland] 35 tuổi (chỉ có 2 tỷ trong tay) muốn đi tìm việc và định cư ở nước ngoài, nhờ các bác tư vấn!

lamthanhngoc

Xe tải
Chủ top hỏi cho bản thân hử? Vì Nick chủ top 86 tính ra sinh năm 86 năm nay 35 tuổi
Bằng cấp thạc sĩ kinh tế tại Vn có sang bên kia cũng chỉ làm việc tay chân thôi. Thứ tự ưu tiên là ng bản xứ có bằng cấp, người nhập cư có bằng cấp phù hợp.
Vn qua bên kia thì chỉ có kỹ sư, y tế thì may ra kiếm được việc.
Năm 2020 bạn em có 3 người qua Canada thì cả 3 đều là kỹ sư. Vợ sang kia người thì ở nhà, chở con đi học người thì mở tiệm nail tóc.
muốn đi diện định cư EB worker skill thì cụ chủ khoa còn diện đầu tư thì 500,000- 1 tr Đô Ca tuỳ vùng nhé. Các thành phố lớn thì con số lớn gấp hội.

lamthanhngoc

Xe tải
Giờ đi dễ có đi Cad thôi mà tiền ít vậy thì không đi diện đầu tư được, skill worker thì khá khó vì liên quan đến Ielts nghề độ tuổi vv... cụ hỏi bên này
View attachment 5939962
200,000 thì có mà nó tống qua khu không người. 200,000 cách đây 3-5 năm thì còn được mấy vùng tạm tạm.
Bạn em đi diện định cư cuối 2019 cho biết.

bút hêt mực

Xe tăng
35 tuổi có đôi tỷ cũng gọi là ổn ở VN rồi, nhưng nếu tính đi nước ngoài thì lại thành hơi cao tuổi mà tiền thì cũng ko rủng rỉnh lắm.
Tốt nhất là ở VN phấn đấu nuôi dạy con cho tốt rồi để con nó thực hiện nốt ước mơ của mình.

Dân Tổ

Xe container

BacQuePhuong

Xe tải
nên ở nhà cày cuốc tiếp tích lũy đầu tư cho con cái, thế hệ sau chúng nó sẽ định cư và cụ theo sang dưỡng già

--Lamborghini--

Xe cút kít
Hì, thằng này lớn ở quê, 6 tuổi theo bố mẹ đi chặt củi , 10 tuổi dậy sớm ra vườn cầm 2 ô dùa tưới hoa từ nước mương....:D lớn cố gáng học hành đi làm ngân hàng. Mơ ước csong tốt hơn cho thế hệ sau :D
Quan trọng là làm ngân hàng chục năm rồi cụ, giờ quay lại làm chân tay nó ko quen mà cv chân tay thì đủ loại.
E nghĩ cứ ở VN cho nó lành.

ATTILA

Xe điện
Những người sợ cày như trâu thì không có ý định đi đâu :)
Mấy người đi định cư có được cuộc sống giàu sang hưởng thụ hả bác? Bác qua bên youtube mà xem dân ta trải nghiệm thực tế cuộc sống trời tây nhé, làm ko có thời gian nghỉ ngơi cafe hội họp.

ATTILA

Xe điện
Hi, nó tính làm ở VN cũng bỏ sức ra như thế, cũng khổ như thế, cũng rủi ro như thế thì hy sinh đời bố củng cố đời con ở vùng đất khác còn hơn. Tôn trọng suy nghĩ của nó và nhìn thực tế nó cày ải cviec thì cũng thấy ku cậu k ảo vọng lắm. Giờ có cụ nào có case tương tự thì nó hóng lắm :D
Nhưng ở bên tây ko có cửa lui, mà nếu có 2 tỉ chắc đủ vé máy bay và các chi phí khác, sang đó bắt đầu bằng số KHÔNG.

vnposh

Xe điện
Người nhà e, thanh niên sức dài vai rộng (tiết kiệm được khoản vốn 2 tỷ, cán bộ ngân hàng), giờ muốn tìm cơ hội công việc ở nước ngoài và mục đích cuối là định cư. Có bác nào biết case tương tự thì tư vấn e phát :D, cảm ơn các bác.
Cưới một em Việt kiều. Nhanh thì 1 năm, dài thì 5 năm.
Ngoài ra, đi du học các ngành nước sở tại cần lao động có kỹ năng. Nhanh thì 9 năm, dài thì cả đời không làm được “việc ấy”.

Nếu chọn chui container thì ở lại là con đường sáng suốt nhất.

Mà nói thật, 35 tuổi rồi mà suy nghĩ lẩn thẩn thế.

Girl lai oto

Xe tải
Việt Nam mình so với những năm 2000 giờ đã khác rất nhiều, có thể nói là không thiếu gì. Cơ hội nhiều để thật sự thành công nếu bạn có năng lực và năng lượng sống. Em tin là rất nhiều bạn trẻ lương trung bình $2000/tháng ở Sài Gòn rất nhiều, và với mức thu nhập như vậy, họ sống khá ổn. Sau mấy năm quay về Việt Nam sống thì tụi bạn em cũng thèm được về như em nhưng khổ nỗi cắm rễ sâu rồi, con cái học hành toàn tiếng Anh lâu rồi, về Việt Nam thì dạng lưng chừng, tiền đâu mà nuôi con học trường quốc tế. Nên họ mất hết cả cuộc sống của bản thân với suy nghĩ hi sinh vì con. Nói để cụ hiểu thêm một khía cạnh, từ một người đã ra đi và trở về, không đâu bằng quê hương mình, nghèo tí, bẩn thỉu bụi bặm tí nhưng vui và được nói ngôn ngữ mẹ đẻ của mình, hoặc chưa cần nói thì người đối diện đã hiểu muốn nói gì. Em rất hạnh phúc được sống ở Sài Gòn trong những năm gần đây.

Ngọc Linh HN

Xe hơi
Em đọc thớt này thấy giống người quen của em phết. Em với cụ có quen nhau không 😊.

uron_86

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã cho những y/k vàng ngọc. Trước khi hỏi thì bản thân e cũng có những lời tư vấn ngọt có nhạt có với ku e. Phân tích lợi hại cho nó. GIờ dân chủ và quan điểm nên được tôn trọng nên e cũng muốn xem các case thực tế tương tự sẽ ntn :). Bản thân mình chưa có trải nghiệm đó nên tính thuyết phục nó cũng k cao :).

minhvumap

Xe hơi
Chủ top hỏi cho bản thân hử? Vì Nick chủ top 86 tính ra sinh năm 86 năm nay 35 tuổi
Bằng cấp thạc sĩ kinh tế tại Vn có sang bên kia cũng chỉ làm việc tay chân thôi. Thứ tự ưu tiên là ng bản xứ có bằng cấp, người nhập cư có bằng cấp phù hợp.
Vn qua bên kia thì chỉ có kỹ sư, y tế thì may ra kiếm được việc.
Năm 2020 bạn em có 3 người qua Canada thì cả 3 đều là kỹ sư. Vợ sang kia người thì ở nhà, chở con đi học người thì mở tiệm nail tóc.
muốn đi diện định cư EB worker skill thì cụ chủ khoa còn diện đầu tư thì 500,000- 1 tr Đô Ca tuỳ vùng nhé. Các thành phố lớn thì con số lớn gấp hội.
Cụ toàn nghe nói thôi đúng ko ? Qua canada đầu tư có rất nhiều cách cụ ơi. Không phải như cụ nghe nói đâu. Giờ có tầm 200k cad là qua Manitoba đầu tư được rồi, tất nhiên phải kèm theo những đk theo dien dau tu của nó nữa.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Sáng úc đê h bên đó đang thiếu người hái đu đủ và 🍓.em xin visa đc 1 năm nhiều lần mà mỗi lần chỉ đc ở tối đa 3 tháng xong phải out ra. Phí có mấy củ thôi nộp hs trên lê đại hành ý.