[CCCĐ] 3 mình lang thang, dọc ngang nước Mỹ !!!

Gap373

Xe điện
Ngồi chờ ảnh cụ chủ như chờ ù =))

free-rider

Xe đạp

Các cụ có nhu cầu gì ở Las thì nhớ số đt này nhé. :))

Đọc 64 trang của cụ mới thấy mát mẻ 1 tí. Em cũng đang tinh post hỏi cụ có thấy xe nào căng ảnh các e ưỡn ẹo và số đt đi trên đường phố L.A hay ko? Em còn được các em nó phát cho cái card in ảnh và số đt khi đi bộ trên vỉa hè cơ. Nhưng vì thời gian hạn hẹp nên chưa test được. Hình như 40bucks/20 mins đầu, sau đó surcharge :)
Em được may mắn đặt trên lên đất Mẽo 7 năm trước. Cũng lộ trình Pasadena-Los Ângeles-Las Vegas-San Francisco. Nhưng ko hoành tráng như các cụ được. Giờ xem lại ảnh các cụ đi, nhiều cảm xúc dội về quá. :( Hi vọng ngày nào đó lại được cơ hội trở lại vùng đất tươi đẹp này.
Chúc cụ khỏe để viết tiếp bài cho a e OF.

no1liveforever

Xe buýt
Vưỡn chưa có gì mới nhỉ? chắc sau ngày nghỉ lễ mới có thêm bài của cụ Jo rồi

Thằng bạn em đi Mỹ về bẩu, Mỹ còn thua cả Thượng Hải. Nhà cháu thắc mắc chẳng hiểu sao. Đọc chuyến đi của cụ mới biết là nhiều người "đi Mỹ" mà chẳng đến được Mỹ.
Em không hiểu ý cụ.

Chuyến đi của cụ nhiều thông tin quá. Cảm ơn cụ đã cho bọn em đi du lịch khắp nước Mỹ qua ảnh
Cảm ơn cụ đã ủng hộ.

Phù phù
Chỉ đọc thôi mà cũng thấy mệt rồi.
Quá phục cụ Jo vì đã bỏ mọi thứ ra (tiền bạc, thời gian, sức khỏe ...) để anh em được đi du lịch bằng otofun.
Vầng, cụ ủng hộ là em vui rồi. :)

Quá tuyệt cho chuyến đi
Cảm ơn cụ.

e hóng 1 ty, có vẻ đc đấy à
Tks cụ!

Em mới bay đến 1/3 Thái Bình dương thôi nhưng mà đã sướng lắm rồi, đọc bài này em chả phải tốn xèm đi như 3 cụ vưỡn tê tê cả tuân (b)
Miễn phí mà cụ. :)

Ngoại trừ ở Việt Nam ta, ở các nước khác trên thế giới, những bức tượng về sự kiện lịch sử, như bức tượng này ở ‘Khu tưởng niệm chiến tranh VN’ ở Hoa Thịnh Đốn, đều cho ta một cái nhìn chân xác về trang bị vũ khí, quân phục, lực lượng tham gia, bối cảnh câu chuyện.
Xin đơn cử:
Ngắm nhìn bức tượng này, ta thấy tham chiến ở VN, cụ thể là trên đường hành binh, các quân nhân Mỹ có cả người da trắng và da đen.
Người da trắng là chỉ huy (đúng thực luôn), bên cạnh là một người lính da đen vai vác khẩu đại liên M60, một người lính da đen khác, tay cầm khẩu tiểu liên M16.
Những vũ khí này, là điển hình của cuộc chiến Việt Nam, được Hoa Kỳ sử dụng.
Quân phục cũng đúng luôn, là quân phục thập niên 70, khác xa với quân phục thời trận chiến sa mạc cuối thế kỷ 20 đầu thế kỷ 21 thời nay.
Tỷ lệ con người và vũ khí, là ở tỷ lệ 1/1, nét mặt biểu cảm, cũng đúng luôn là nét mặt biểu cảm thực của người chiến binh.
Tổng hòa, nó cho ta như sống lại đúng với bối cảnh thực tế của lịch sử mà nó biểu đạt, đang diến ra.
Thậm trí là sát Việt Nam ta, ở Malaysia, trong khuôn viên chiến tranh, có các nhóm tượng về cuộc thế chiến 2, cũng là ở tỷ lệ 1/1 và cũng đưa ra các hình ảnh trân xác về thời đó.

Còn ở Việt Nam ta, toàn bộ tất cả các loại tượng đài,……. oài, chán chả buồn gõ, vì sợ phí chữ.

By the way, cảm ơn bác michaeljo về phóng sự hay. Muốn mời bác rượu, nhưng lãnh đạo OF bẩu là: nhà cháu tạm thời hết quota. Mời bác cà phê sáng nhé ~o)
Bác nói chuẩn quá. Em cũng không có thêm ý kiến gì. :)

Xem những bức ảnh của cụ Jo chụp về những bức tượng trong khu kỷ niệm VN war, người xem luôn có một ấn tượng thật mạnh. Những người lính trong bức tượng này dường như vừa bước ra sau một trận chiến khốc liệt giữa rừng già VN, chỉ nhìn bức tượng mà ta có thể cảm nhận cả sự mệt mỏi, cả những chấn động về tâm hồn và thể xác sau một trận chiến của người lính sau trận đánh. Mình tự hỏi họ làm sao có thể đúc được những bức tượng sống động, chân xác và có hồn đến vậy. Ngay cả tượng đài của LX trước đây và Nga sau này, tuy không theo tỷ lệ 1:1, nhưng vẫn đem cho người xem rất nhiều cảm xúc, vậy mà tại VN sao xem tượng đài cứ có cảm giác xem những khối đá vô hồn. Cảm ơn cụ Jo đã tạo điều kiện để những người chưa tới được Mỹ cũng có những cảm nhận như được nhìn tậm mắt vậy. Mời rượu trên này thì nhiều người mời rồi, còm em sẽ mua cuốn 30 ngày của cụ thay cho lời cảm ơn, khi nào co đk vào BD thì cho em xin chữ ký
Rất cảm ơn cụ đã ủng hộ thiết thực. :)

Đọc 64 trang của cụ mới thấy mát mẻ 1 tí. Em cũng đang tinh post hỏi cụ có thấy xe nào căng ảnh các e ưỡn ẹo và số đt đi trên đường phố L.A hay ko? Em còn được các em nó phát cho cái card in ảnh và số đt khi đi bộ trên vỉa hè cơ. Nhưng vì thời gian hạn hẹp nên chưa test được. Hình như 40bucks/20 mins đầu, sau đó surcharge :)
Em được may mắn đặt trên lên đất Mẽo 7 năm trước. Cũng lộ trình Pasadena-Los Ângeles-Las Vegas-San Francisco. Nhưng ko hoành tráng như các cụ được. Giờ xem lại ảnh các cụ đi, nhiều cảm xúc dội về quá. :( Hi vọng ngày nào đó lại được cơ hội trở lại vùng đất tươi đẹp này.
Chúc cụ khỏe để viết tiếp bài cho a e OF.
Chúc cụ sớm trở lại nước Mỹ

Vưỡn chưa có gì mới nhỉ? chắc sau ngày nghỉ lễ mới có thêm bài của cụ Jo rồi

Em tiếp đây ạ.

Hơn 2h chiều, ba anh e bắt đầu lái xe qua thăm gia đình cô em gái con bà dì đang ở bên Maryland. Trước khi đi sang Mỹ, em thống nhất với bà dì là không nói cho nhà cô em gái rằng mình sang Mỹ có ghé thăm vợ chồng em. Em lấy địa chỉ sẵn từ nhà, cài vào Sygic nó dẫn một cái đến tận cửa. Nhớ lúc mở cửa ra vợ chồng cô em mắt chữ O mồm chữ A cứ gọi là vui hết cỡ. Hôm nay bọn em căn ngày đến đây vì hôm nay đúng là ngày sinh nhật hai đứa cháu sinh đôi của em.
Trên đường sang bon em phải qua một con đường mấy chục cây số bám ven sông, một bên là sông một bên là rừng rất đẹp. Về sau mới biết trong khu rừng đó là trụ sở của CIA.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

nhatld

Xe tăng
He he, chả hiểu sao lúc nào vào là bắt được bài mới của Cụ. Cái duyên chăng.:))

Ngồi chào hỏi một lúc thì em đi ngủ, hai vợ chồng cho hai nhóc đi ra công viên chơi chút, còn hai ông anh thì lái xe ra chợ mua ít đồ để chiều về nhậu. ngủ được một giấc sâu gần 2 tiếng thật là đã, cả hành trình chưa bao giờ ngủ ngon như thế.

Hai ông anh đi chợ đảm phết, mua được nhiều đồ ăn rất ngon. Mỗi tội quá nhiều.

Tiến sỹ T, chồng cô em gái, là tiến sỹ Sinh hoá, hiện đang công tác cho một trung tâm nghiên cứu khoa học bên đó, rất nhanh nhẹn phụ trách phần lửa khói. Than để hơi lâu nên cảm giác có mùi dầu. T bảo, lâu lắm nhà em mới làm BBQ thế này, hai vợ chồng cũng bận nên ít có dịp tập trung bạn bè.

Mải mê chém gió và ăn uống, hết một cơ số bia và một chai wisky đặc biệt của cậu em, say ngất ngây. Gần 12h đêm, cả nhà vào chuẩn bị cho việc cắt bánh sinh nhật hai bé.

Đến giờ em cũng chịu không thể nhận ra hai đứa cháu đứa nào là chị đứa nào là em. :P

Chụp xong cái ảnh, còn không cả kịp làm miếng bánh, em về phòng là đổ vật xuống ngủ không vẫy tai một mạch đến sáng. Đúng là ngủ ở nhà người thân bao giờ cũng dễ ngủ hơn ở khách sạn.
Hôm sau là cả một chương trình rất dài khi đi qua thủ đô cũ của nước Mỹ là Philadenphia để thăm cái chuông đã vang lên tiếng chuông độc lập của nước Mỹ, kế đến là Atlantic City được ví như là Las Vegas của bờ Đông.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Chaukga

Xe container
Chụp xong cái ảnh, còn không cả kịp làm miếng bánh, em về phòng là đổ vật xuống ngủ không vẫy tai một mạch đến sáng. Đúng là ngủ ở nhà người thân bao giờ cũng dễ ngủ hơn ở khách sạn.
Hôm sau là cả một chương trình rất dài khi đi qua thủ đô cũ của nước Mỹ là Philadenphia để thăm cái chuông đã vang lên tiếng chuông độc lập của nước Mỹ, kế đến là Atlantic City được ví như là Las Vegas của bờ Đông.
Lão lại ngụ típ hay sao mờ em đợi lâu không thấy post thêm :-?

xe ngua go

Xe buýt
Hay và hấp dẫn quá, em vẫn chờ cụ Jo để tiếp tục khám phá cái mới cái hay của đất nước cờ Hoa.