[CCCĐ] 3 mình lang thang, dọc ngang nước Mỹ !!!

sontung2402

Xe buýt
Bài cụ hấp dẫn quá. Cụ lang thang dọc ngang thế này làm Ofer thèm lắm đó

N_T_K

Xe đạp
Đọc nguyên tuần cuối cùng cũng xong 40 trang, \:D/
Đánh dấu đợi cụ vào viết tiếp

Hơn 2h chiều, ba anh e bắt đầu lái xe qua thăm gia đình cô em gái con bà dì đang ở bên Maryland. Trước khi đi sang Mỹ, em thống nhất với bà dì là không nói cho nhà cô em gái rằng mình sang Mỹ có ghé thăm vợ chồng em. Em lấy địa chỉ sẵn từ nhà, cài vào Sygic nó dẫn một cái đến tận cửa. Nhớ lúc mở cửa ra vợ chồng cô em mắt chữ O mồm chữ A cứ gọi là vui hết cỡ. Hôm nay bọn em căn ngày đến đây vì hôm nay đúng là ngày sinh nhật hai đứa cháu sinh đôi của em.
Trên đường sang bon em phải qua một con đường mấy chục cây số bám ven sông, một bên là sông một bên là rừng rất đẹp. Về sau mới biết trong khu rừng đó là trụ sở của CIA.
Cụ là người anh rất tuyệt vời, rất sâu sắc. May quá họ ở nhà, chứ họ cho 2 bé đi chơi Disneyland bên L.A chẳng hạn thì hỏng hết bánh kẹo nhỉ :) Lúc đó có lẽ cụ Jo chụp cái ảnh 3 anh em rồi dán ở cửa rồi đi tiếp Philadelphia hehe.

2 bé xinh quá. Em rất thích có bé gái đầu lòng, sinh đôi càng tốt. He.:D
Em cũng thích mà ko được, món này là rất hiếm.

Hay và hấp dẫn quá, em vẫn chờ cụ Jo để tiếp tục khám phá cái mới cái hay của đất nước cờ Hoa.
:)

Bài cụ hấp dẫn quá. Cụ lang thang dọc ngang thế này làm Ofer thèm lắm đó
Cảm ơn cụ.

Ảnh đẹp quá các cụ nhỉ
:)

Nhà em trước bán hàng ăn mà có cái thớt gỗ này thì mê lắm
Thớt này thì hơi to phải dùng để nấu đại tiệc cụ ạ. :))

Đọc nguyên tuần cuối cùng cũng xong 40 trang, \:D/
Đánh dấu đợi cụ vào viết tiếp
Mới hết 40 trang, vòn 160 trang nữa mà cụ.

Cụ là người anh rất tuyệt vời, rất sâu sắc. May quá họ ở nhà, chứ họ cho 2 bé đi chơi Disneyland bên L.A chẳng hạn thì hỏng hết bánh kẹo nhỉ :) Lúc đó có lẽ cụ Jo chụp cái ảnh 3 anh em rồi dán ở cửa rồi đi tiếp Philadelphia hehe.
Nói thật lúc đấy mà ko gặp thì bọn em cũng chưa biết xử lý thế nào, có lẽ đi tiếp như cụ là giải pháp hay. :)

Chaukga

Xe container
Lão Jo còm rồi thì chắc chuẩn bị post tiếp, em chờ sẵn đây :P

Buổi sáng hôm sau ba anh em dậy sớm, tất nhiên cũng tầm 7h30, để chuẩn bị cho chuyến đi. Dậy đã thấy cô em đang lọ mọ nấu phở rồi, công nhận lâu không được ăn phở cũng thèm thật. Cậu em rể thì vẫn ngủ say như chết vì tối qua lỡ tiếp mấy ông anh quá sức, mà cậu này dân trí thức nên nào biết gì đến rượu chè đâu, đi làm về chỉ vợ và con nên lâu lắm mới được say một bữa. ;)
Gần 10h thì cũng đến giờ lên đường, tạm biệt em gái, bọn anh lai tiếp tục hành quân đây.
Từ chỗ cô em ở đến thành phố Philadelphia đi mất tầm hơn 2 tiếng một chút. Cảnh quan thì cũng không có gì vì lão Cò lái còn em ngủ do dư âm của trận rượu tối qua vẫn chưa hồi, để đảm bảo nguồn lực thì ai khoẻ hơn người đó lái.

Lúc dậy rảnh nhảm check cái phần mềm lừa tình photo wonder nhìn nhảm vãi.

Philadelphia là thành phố lớn thứ 5 của Hoa kỳ được xem là trung tâm văn hóa, giáo dục, lịch sử quan trọng của quốc gia. Được thành lập năm 1682, từ năm 1790 đến năm 1800 đây là thủ đô của Hoa Kỳ. Philadelphia không phải là nơi có phong cảnh thiên nhiên tuyệt đẹp, tuy nhiên thành phố vốn được xem là The Birth place of America (Nơi sinh của nước Mỹ) hay "Thành phố của Tình huynh đệ" (City of Brotherly Love) vẫn có sức hấp dẫn để lưu giữ những tình cảm đẹp của những ai đam mê khám phá, muốn tìm hiểu về văn hóa và lịch sử của thế giới

Mục đích đến Philadelphia duy nhất của tụi em là ghé thăm cái chuông độc lập. Trên Sygic nó chỉ đúng chỗ này, mấy anh em đậu xe hoành tráng xong đi tìm, ai dè phải đi bộ thêm một đoạn rõ xa. Nhưng không sao, có thời gian đi bộ là lai được ngắm phố phường chụp choạch và hiểu biết thêm, các cụ nhỉ?

Bên này đường phố rất là sạch sẽ, nhà cửa mọi thứ cũng yên bình không có quá nhiều nhà cao tầng, tất nhiên kiến trúc có khác với các nơi khác.

Khi đến Philadelphia du khách không khỏi bị choáng ngợp bởi các tòa nhà cao tầng được xây dựng theo lối kiến trúc hiện đại (các tòa nhà xây dựng bằng kính và kim loại) nhưng bên cạnh đó du khách cũng sẽ cảm thấy rất thú vị khi khám phá ra những vẻ đẹp của các tòa nhà lịch sử cổ xưa, những con phố mang đậm dấu ấn của thời quá khứ vẫn còn được gìn giữ và bảo tồn, và quan trọng hơn hết rất nhiều sự kiện lịch sử quan trọng của Hoa kỳ đã bắt đầu từ thành phố này. Dường như ở đây ranh giới giữa quá khứ và hiện đại đã bị xóa nhòa.

Năm 1682, William Penn thành lập thành phố để phục vụ như thủ đô của thuộc địa Pennsylvania . Đến năm 1750, Philadelphia đã vượt qua Boston để trở thành thành phố lớn nhất và cảng đông đúc nhất trong Anh Mỹ , và thứ hai trong Đế quốc Anh, sau London . Trong cuộc Cách mạng Mỹ , Philadelphia đóng một vai trò quan trọng như một nơi gặp gỡ cho các nhà lập thành lập quốc gia của Hoa Kỳ , đã ký Tuyên ngôn Độc lập năm 1776 và Hiến pháp năm 1787. Philadelphia là một trong những quốc gia vốn trong Chiến tranh Cách mạng , và thành phố từng là thủ đô tạm thời của Hoa Kỳ trong khi Washington, DC , đã được xây dựng. Trong thế kỷ 19, Philadelphia đã trở thành một trung tâm công nghiệp lớn và trung tâm đường sắt đã phát triển từ một dòng người nhập cư châu Âu. Nó đã trở thành một điểm đến hàng đầu cho người Mỹ gốc Phi trong di cư vĩ đại và vượt qua hai triệu người cư ngụ vào năm 1950.