[CCCĐ] 3 mình lang thang, dọc ngang nước Mỹ !!!

chuotlang

Xe lừa

Có mấy bạn gái đến từ Thượng Hải rất không ngại ngần ra xin chụp ảnh với mấy anh lính Hải Quân. Mấy anh lính cũng rất nhiệt tình vui vẻ đáp ứng nhu vầu chính đáng của du khách, dù dáng đi của họ đang có vẻ rất vội vã.
Test rồi hay sao biết là Thượng Hải ;)

Chaukga

Xe container
Sáng nay lão Jo chưa có ảnh mới nhỉ 8->

Baoleo

Xe tăng
.........

Bữa ăn tối có các món mua ở chợ như tôm hùm, càng King Crab, hàu, ngao và 2 chai vang kèm theo 1 két bia Corona Extra. Tổng chi phí loanh quanh đâu đó tầm 100 đồng cho một bữa tối thịnh soạn tại thủ đô của nước Mỹ. Goodnight, Washington, DC.

Sáng sớm đến văn phòng, nhẩn nha đi theo chân bác michaeljo tới Nhà tưởng niệm TT Lincoln thì đói quá.
Chợt nhớ tới bữa hải sản của bác ở Hoa Thịnh Đốn.
Vâng, những con tôm hay cua, sống ở vùng biển lạnh, quả là to-ngon khó cưỡng.
Góp ké với bác chủ, về chuyện cháu nội baoleo, gặp con tôm như ông michaeljo ăn ở bên Mỹ, cũng phấn khởi hết cỡ, như địa chủ được mùa.

Luôn cảm ơn bác michael, đã bỏ công sức đưa anh em OF, được đi du lịch cùng bác nhá.
Mời bác cà phê sáng ~o)

Chỉnh sửa cuối:
hay quá, tiếp vài trang nữa cụ Jo ơi, đi ngụ giờ này sớm quá :D
:) Các cụ thông cảm nhiều khi em cũng đã tranh thủ hết sức rồi, nhiều lúc muốn tập trung viết cho xong nhưng cứ việc nọ việc kia làm gián đoạn.

Test rồi hay sao biết là Thượng Hải ;)
Em cũng đang cùng câu hỏi :-?
Cậu lính hải quân chụp ảnh xong quay sang hỏi em gái xinh đẹp:
- Where r u from?
+ I'm from Shanghai.. ;)

Sáng nay lão Jo chưa có ảnh mới nhỉ 8->
Em cũng tranh thủ từng chút đây mợ ạ.

Sáng sớm đến văn phòng, nhẩn nha đi theo chân bác michaeljo tới Nhà tưởng niệm TT Lincoln thì đói quá.
Chợt nhớ tới bữa hải sản của bác ở Hoa Thịnh Đốn.
Vâng, những con tôm hay cua, sống ở vùng biển lạnh, quả là to-ngon khó cưỡng.
Góp ké với bác chủ, về chuyện cháu nội baoleo, gặp con tôm như ông michaeljo ăn ở bên Mỹ, cũng phấn khởi hết cỡ, như địa chủ được mùa.

Luôn cảm ơn bác michael, đã bỏ công sức đưa anh em OF, được đi du lịch cùng bác nhá.
Mời bác cà phê sáng ~o)
Cháu nội cute quá cụ ơi!

híc, sáng ra cháu chưa ăn sáng cụ ơi =P~
Em cũng cùng tâm trạng. :P

Lúc em vào thăm ngài Lincoln thì lão Cò không vào chỉ đứng ngoài chụp choạch, chắc do đi bộ mệt quá nên ngại leo. Khi em quay ra thì hai anh em quyết định đi tiếp sang thăm khu tưởng niệm chiến tranh VN.

Khu tưởng niệm các Cựu chiến binh Chiến tranh Việt Nam (The Vietnam Veterans Memorial Wall): Với một Bức tường tại trung tâm thủ đô Washington D.C. và được khánh thành ngày 13 tháng 9 năm 1982 với diện tích 8.100 m². Đây là nơi đón tiếp hơn 3 triệu người tới thăm viếng mỗi năm. Được chọn lựa từ hơn 1.000 bức mẫu, bức tường ngày nay do cô Maya Ying Lin, một nữ sinh viên kiến trúc người Mỹ gốc Hoa của Đại học Yale và sống tại Athens, Ohio, thiết kế mẫu.

Được làm từ hai tấm đá hoa cương đen mang về từ thành phố Bangalore ở Ấn Độ. Trên thế giới chỉ có ba nơi có nhiều loại đá hoa cương đen và lớn như vậy là Ấn Độ, Thụy Điển và Nam Phi. Chiều dài bức tường là 75 m, cao 3 m.

Dù những chi tiết nhỏ nhưng họ vẫn có những cảnh báo cẩn thận.

Bức tường không có ghi tên tuổi của một nhân viên dân sự nào, và cũng không phải quân nhân nào bị thiệt mạng cũng được khắc tên trên bức tường này.

Chỉ khi nào một cá nhân bị thiệt mạng hoặc bị mất tích được Bộ Quốc phòng Hoa Kỳ xem là do Chiến tranh Việt Nam, dựa theo các tiêu chuẩn đã được qui định, thì tên của cá nhân đó mới được khắc trên bức tường này. Với sự thêm tên mới đây nhất của 10 người nữa trong năm 2004, bức tường này có tất cả 58.245 tên của các quân nhân nam nữ, trong số đó có khoảng 1.200 người nằm trong danh sách quân nhân Mỹ mất tích trong Chiến tranh Việt Nam.

Kết thúc chương trình đi bộ thăm quan mỏi rã rời chân cẳng, bọn em đi về điểm đỗ xe đã thấy anh T đợi ở đó từ khi nào. Ba anh em thống nhất đi ăn trưa xong rồi mới đi tiếp sang Maryland thăm vợ chồng nhà đứa em họ em.
Ảnh trên là một hệ thống để trả xe đạp.

Đừng tưởng đi ăn mà dễ, tìm trên Sygic thấy ngay cạnh đó có mấy quán ăn Nhật bản, bọn em tới nơi lại thấy có cả mấy cửa hàng ăn China ngay bên cạnh, thế là nhóm tách làm 2, em thì đi ăn Mì Nhật còn hai lão kia đi ăn đồ Trung Quốc. Khi quay về gặp nhau thấy hai lão chửi um lên, đồ ăn thì không ra gì mà phục vụ còn lởm khởm.. :))

Ăn xong đi mua ít quà cho hai đứa cháu con đứa em sinh nhật 3 tuổi. Em tìm thấy cửa hàng này trên Sygic, nhìn bên ngoài thì bình thường nhưng vào trong thì ấm cúng, sạch sẽ gọn gàng.

Ông bà chủ rất thân thiện, hướng dẫn nhiệt tình. Hỏi han bọn em sang đây thế nào, có vui không. Lúc em nói đang chuẩn bị đi NYC, bà cụ nhất định đi tìm bằng được cuốn sổ có ghi mấy lưu ý về khách sạn ở NYC để tìm địa chỉ tốt cho em. Thật là cảm động quá. Riêng về quà thì ông cụ tư vấn chán chê bà cụ lại lắc đầu bảo ông tư vấn thế không được, để tôi.. hehe. Chồng cứ làm còn chốt hạ vẫn là vợ, các cụ nhể?