[Funland] 23 tháng Chạp...kiến thức văn hóa dân gian.

meotamthe

Xe cút kít
Em đọc văn khấn tiễn mấy đ/c Ép-pô có mấy câu đã hơi giống nhau còn phải lặp 3-7 lần #:-s :
- NAM MÔ GIÁNG CÁT TƯỜNG BỒ TÁT MA HA TÁT
- NAM MÔ THÁT ĐA RỊ ĐA TA BÀ HA

Mấy lần đọc nhầm thành:
- CỔ LỰC NA TRÁT GIAI NHÂN BỒ TÁT MA HA TÁT
- ĐỊCH LỆ NHIỆT BA MỸ NỮ THÁT ĐA TA BÀ HA

:)) :))
Đam mê tửu sắc vô độ rồi :))

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Sau khi chết bộ phận sinh sản không còn nữa nên không cần mặc quần áo. Ông, bà bằng nhau nên mặc như nhau.

Bang lang

Xe điện
Các cụ cho em hỏi nếu chỉ cúng Thần Linh thì các cụ có thắp hương vòng mấy ngày ko nhỉ? Em vào đây đọc mới biết thắp ông Công ông Táo trước 12h, em toàn thắp buổi tối, hôm qua đi thả cá, hoá vàng chả gặp ai cả.

telefunken

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi nếu chỉ cúng Thần Linh thì các cụ có thắp hương vòng mấy ngày ko nhỉ? Em vào đây đọc mới biết thắp ông Công ông Táo trước 12h, em toàn thắp buổi tối, hôm qua đi thả cá, hoá vàng chả gặp ai cả.
Cái vụ cúng trước 12h là do mấy nhà "phong thuỷ học " ngâm cứu và chém :> em thật ,éo ai kiểm chứng nên chém rất ngọt . Của đáng tội nhiều nhà bận công việc nên không thể theo các "thầy " này được . Cụ không cần phải lăn tăn gì nhiều , phong tục tiễn táo công ngày 23 tháng chạp nhà em nhiều năm cũng chỉ làm được buổi chiều mà thôi và em tin rất nhiều nhà cũng làm như vậy

myob

Xe tăng
Tri thức với văn hoá thì phải là không đốt đồ mã chứ. Vẫn a dua theo quán tính làm điều hại cho môi trường thì văn minh ở đâu
Em hãi nhất quả đốt vàng mã mà có gắn hạt nhựa… những sp dùng lượng lớn giấy in có chứa nhựa sơn… khiến cho việc hoá vàng mã chả khác gì đốt túi nhựa với khói đen kịt còn mùi thì khét lẹt…

xegiacmo2

Xe tải
Cái vụ cúng trước 12h là do mấy nhà "phong thuỷ học " ngâm cứu và chém :> em thật ,éo ai kiểm chứng nên chém rất ngọt . Của đáng tội nhiều nhà bận công việc nên không thể theo các "thầy " này được . Cụ không cần phải lăn tăn gì nhiều , phong tục tiễn táo công ngày 23 tháng chạp nhà em nhiều năm cũng chỉ làm được buổi chiều mà thôi và em tin rất nhiều nhà cũng làm như vậy
mấy thằng thầy tự nhận toàn nói luyên thuyên , bảo dọn bàn thờ không được di chuyển bát hương. Thế xưa cọ đỉnh đổng lư hương mà không di chuyển cọ kiểu gì ? Thành tâm thành kính mới là điều quan trọng

xukthal.

Xe lăn

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Phong tục Táo quân từ TQ ko thấy nói đến trước 12h. Thậm chí còn chia ra 3 ngày: quan ngày 23, dân ngày 24, ngư dân ngày 25. Hoặc bắc TQ ngày 23, nam TQ ngày 24.

Nhưng đêm trước ngày Táo quân thì hình Táo dán trên bếp đã được bóc xuống, và chuẩn bị 1 hình mới để dán vào ngày đầu năm. Tức là trong thời gian đó Táo quân đã đi công tác, về trời báo cáo nộp phong bì cho Hoàng thượng rồi :)

Thế thì nên cúng từ đêm hôm trước cho chắc ăn, đồ cúng thì nên cúng đút lót Táo quân toàn đồ ngọt, để Táo quân ngọt giọng chỉ báo cáo việc tốt thôi ko báo cáo việc xấu của gia chủ dù Táo quân ngồi trong bếp thì biết hết chuyện tốt chuyện xấu ko dấu được đâu đừng bịp (chỉ nịnh Táo quân thôi) :D

Link

Chỉnh sửa cuối:

comiki

Xe ba gác
Người OF