[Funland] 23 tháng Chạp...kiến thức văn hóa dân gian.

truongtuongtu

Xe hơi
V
E xin phép đào lại nội dung từ mấy năm trước. E cứ thắc mắc về văn cúng ông táo từ vài năm nay. Trong các bác ở đây có văn cúng nào chuẩn ông công ông táo thì gửi cho e với ạ. Thắc mắc của em là . Tại sao mỗi bài văn cúng lại là “ Nam Mô A Di Đà Phật “ ông táo có theo phật không ạ. Cúng thần linh cũng vẫn có câu vậy. Kể cả ông bà tổ tiên minh. Nhưng mà thần linh, thành hoàng, tiên linh có quy phật không ạ? Nên e nghĩ chắc chắn câu đó phải bỏ ra nên không thể cho vào văn cúng được. Các bác giải thích giùm e với ạ All
Là do văn cúng bị Phật hóa thôi chứ nhà e cúng cũng khấn nôm kiểu Cộng Hòa .... thôi. E thấy vô lý đùng đùng tín ngưỡng thờ cúng thần linh khác với Phật giáo mà lại bắt đầu bằng Nam Mô thì ko chuẩn

ubisapro

Xe trâu
Tốt nhất là ko đốt.

minhlp

Xe tải
Em nghĩ việc làm 3 mũ giống nhau cho...tiện chăng?
Bây giờ, nhiều thứ cứ làm à uôm cho xong, người làm có chịu tìm hiểu đâu mà.

telefunken

Xe buýt
Tín ngưỡng dân gian vốn nó đã có những nét không rõ ràng từ xưa gọi là biến tấu , sau đó có một thời kỳ gần đây bị đứt gãy , bây h phục hưng trở lại nên lẫn lộn , sai lệch , ngớ ngẩn , chưa kể chạy theo đồng tiền với ngôn từ mù mờ là tâm linh

TN1805

Xe điện
Thiệt tình, cái vụ đốt vàng mã và đốt quần áo ông công ông táo nó cứ thế nào vậy....cảm thấy có gì đó....hơi vô nghĩa.
Mà thôi....chậc.....tín ngưỡng dân gian, mình làm cho nó vui....:))

AHDA

[Tịch thu bằng lái]

Nhimtiu

Xe container
Mũ của Nam Phương Hoàng Hậu không có cánh chuồn như mũ Vua và Quan Văn.

Em đang đợi các Cụ khác giải thích lý do em bỏ cánh chuồn để tạo mũ cho Quan Bà ?

Nên nhớ Lễ Táo Quân là Lễ 2 Ông - 1 Bà.
Văn hoá Việt Nam ảnh hưởng mạnh mẽ vh Trung Hoa mợ ạ. Chắc mọi người cũng muốn coi lại huyền tích này. Em dẫn lại thuỳ link:

xe may ga tau

Xe buýt
Em tưởng nàng Mun lò tụt đã trở lại, hoá ra thớt từ đời nào

telefunken

Xe buýt
Thiệt tình, cái vụ đốt vàng mã và đốt quần áo ông công ông táo nó cứ thế nào vậy....cảm thấy có gì đó....hơi vô nghĩa.
Mà thôi....chậc.....tín ngưỡng dân gian, mình làm cho nó vui....:))
Nếu cụ coi tín ngưỡng là vô nghĩa thì cụ luôn đúng , nhưng ngàn đời nay thiên hạ vẫn làm mà không hề phán xét đúng sai , cuộc sống nó vậy

TN1805

Xe điện
Nếu cụ coi tín ngưỡng là vô nghĩa thì cụ luôn đúng , nhưng ngàn đời nay thiên hạ vẫn làm mà không hề phán xét đúng sai , cuộc sống nó vậy
Thì tôi và gia đình vẫn làm mà, tôi có phán xét đúng sai đâu. :))
Còn việc đốt vàng mã thì gia đình tôi từ vài năm nay không đốt ngày Mồng 1 và Rằm nữa, chỉ 1 năm đốt vào dịp cũng ông công ông táo, dịp lễ tất niên và ngày Mồng 1 Tết đầu năm thôi. Coi như là tín ngưỡng văn hóa dân gian.
Còn thì gia đình tôi Lễ tiền thật, thường để các đồng tiền thật các mệnh giá 5k, 10k, 20k, 50k, 100k, 500k ( mỗi lần để Lễ khoảng vài triệu), sau đó hạ Lễ, thụ lộc, giống như các đồ cúng lễ khác ( hoa quả, rượu bia, bánh kẹo, đồ ăn). Tôi thấy cách này thiết thực hơn là đốt tiền vàng mã.

Chỉnh sửa cuối:

telefunken

Xe buýt
Thì tôi và gia đình vẫn làm mà, tôi có phán xét đúng sai đâu. :))
Còn việc đốt vàng mã thì gia đình tôi từ vài năm nay không đốt ngày Mồng 1 và Rằm nữa, chỉ 1 năm đốt vào dịp cũng ông công ông táo, dịp lễ tất niên và ngày Mồng 1 Tết đầu năm thôi. Coi như là tín ngưỡng văn hóa dân gian.
Còn thì gia đình tôi Lễ tiền thật, thường để các đồng tiền thật các mệnh giá 5k, 10k, 20k, 50k, 100k, 500k ( mỗi lần để Lễ khoảng vài triệu), sau đó hạ Lễ, thụ lộc, giống như các đồ cúng lễ khác ( hoa quả, rượu bia, bánh kẹo, đồ ăn). Tôi thấy cách này thiết thực hơn là đốt tiền vàng mã.
Vầng , nhà em cũng vậy , chỉ còn duy trì hoá vàng mã vào các dịp lễ tết , cúng giỗ vì theo tín ngưỡng dân gian phải hoá ( đốt ) thì người cõi âm mới nhận được . Nhà e không cúng tiền cõi dương
Sự khác nhau là dù duy trì nhưng nhà em không làm nhiều , chỉ tượng trưng , em chứng kiến có nhà hoá vàng cả h đồng hồ mới xong ạ >:D<

TN1805

Xe điện
Có 1 điều rất "thú vị" là theo quan niệm dân gian ( không biết từ VN hay từ bên Tàu): người dương đốt các thứ thì người âm nhận được, thế người dương đốt rác thì người âm có nhận được rác không ? :D
Chưa kể, đốt vàng mã tập trung ( ở các khu Chung cư) thì biết đồ nào của nhà nào đâu, có khi hàng chục người xúm vào cùng ném đồ vàng mã vào lò đốt.....biết cái gì của ai, đốt cho ai ??? :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Có 1 điều rất "thú vị" là theo quan niệm dân gian ( không biết từ VN hay từ bên Tàu): người dương đốt các thứ thì người âm nhận được, thế người dương đốt rác thì người âm có nhận được rác không ? :D
Chưa kể, đốt vàng mã tập trung ( ở các khu Chung cư) thì biết đồ nào của nhà nào đâu, có khi hàng chục người xúm vào cùng ném đồ vàng mã vào lò đốt.....biết cái gì của ai, đốt cho ai ??? :D
Em ạ cụ =)).

comiki

Xe ba gác
Người OF
Em thấy các cụ cãi nhau em thấy lạ vì Thổ Công là Thổ Công liên quan gì đến Táo Quân đâu.
Ông Công chỉ ông Thổ Công mà chỉ cần có đất là đã cúng ông Thổ Công rồi.
Còn bao giờ có bếp nấu ăn mới có bộ 3 Táo Quân.
Chả hiểu kiểu gì lại ghép vào ông Thổ Công vào bộ 3 nhà Táo Quân.
Đất có Thổ Công sông có Hà Bá, bộ 3 Táo Quân chỉ xuất hiện khi có nấu ăn có bếp thôi
Sự tích Táo quân người Việt:

...
Linh hồn của ba vị được đưa lên Thượng Đế. Thượng Đế thấy ba người đều có nghĩa, nên sắc phong cho làm Táo Quân, gọi chung là: Định Phúc Táo Quân, nhưng mỗi người giữ một việc:
Phạm Lang làm Thổ Công, trông coi việc bếp. Danh hiệu: Đông Trù Tư Mệnh Táo Phủ Thần Quân
Trọng Cao làm Thổ Địa, trông coi việc nhà cửa. Danh hiệu: Thổ Địa Long Mạch Tôn Thần
Thị Nhi làm Thổ Kỳ, trông coi việc chợ búa. Danh hiệu: Ngũ Phương Ngũ Thổ Phúc Đức Chánh Thần.
...

telefunken

Xe buýt
Cụ lại phán xét đúng sai rầu ;)

Linhmkt

Xe buýt
Kể chuyện Diệu Bảo em đi mua vàng mã cúng Ông Công - Ông Táo.

Em đi khắp phố Hàng Mã và giật mình trước bộ mũ Ông Công - Ông Táo.

Các Cụ so bộ em mua và nhà các Cụ - Mợ mua giống nhau không nhé.

Mũ 3 ông ạ ?
Phải là Mũ 2 Quan Ông - 1 Quan Bà
Mũ 2 Ông có 2 cánh chuồn -
Mũ Bà không có cánh chuồn chỉ có đồ trang sức.

Em đi cả phố không có.
Các Cô Chú / Anh Chị bán hàng nghe em hỏi như kiểu từ trên Trời rơi xuống .
Họ không hiểu vì sao em cần mua 1 bộ.
Mũ 2 ông có tai chuồn , Mũ 1 Bà chỉ kết đồ trang sức không có tai chuồn

Thế là em mua bộ này về để em tự làm.

Em bỏ cánh chuồn ra, gắn đường đá trang trí vào mũ Quan Bà.

Như thế này mới chuẩn về văn hóa , tri thức , tín ngưỡng đúng không các Cụ ?

P/S Các Cụ vào giải thích cho em tại sao
Mũ Ông có cánh chuồn
Mũ Bà không được phép có cánh chuồn.

Vàng mã cho dù là đốt mang tính tín ngưỡng văn hóa dân gian.
Chúng ta dù tín cũng phải có tri thức.

Em không hiểu tại sao thị trường vàng mã lại làm mũ 3 Ông như vậy ?

Như thế chúng ta hóa vàng cho 3 Ông có phải cho 2 Ông - 1 Bà theo tích xưa để lại?
Cảm ơn mợ đã mở mang thêm cho em vs cccm về kiến thức, mà văn minh là không đốt vàng mã ah, thả cá thì em thấy OK.
Văn hoá dân gian có nhiều nét đẹp nhưng ko phải cái gì cũng hợp thời,cũng văn mình .

just for fun

Xe lăn
Có nhà nào không còn đốt vàng mã giống em không ạ.
Nhà cháu chỉ có ngày 23 tháng chạp, tất niên và hết Tết là đốt 1 ít thôi ạ.
Tình hình mà trên dương thế đốt, âm phần nhận được thì khéo các cụ nhà cháu nghèo nhất xóm, chẳng nhận được gì bao giờ.

TN1805

Xe điện
Cụ lại phán xét đúng sai rầu ;)
Tôi đâu có phán xét đúng sai, tôi chỉ chia sẻ suy nghĩ cá nhân ( không áp đặt người khác nghĩ giống mình) và hỏi bâng quơ các cụ ..... cho vui thôi, đúng tinh thần Otofun, for FUN only. :))