[Funland] 2021 Bỏ HĐLĐ Thời vụ - Đóng Bảo Hiểm Xã Hội

thattinhvt

Xe buýt
Như bác này tính là quá... chắc. Cái cười của bác không vô cớ.

Bác nhớ đi lấy BHTN nữa là ngon. Hồi 2010s tôi chuyển việc mấy lần, đều không quên món này. Mỗi lần tầm 30 củ, dựa trên 60% của 20 lần mỗi tháng luơng cơ sở. Giờ hình như không được thế (làm 1 năm luơng cao là lĩnh 3 tháng luơng thất nghiệp khoảng 30 củ).
1 năm đóng bhtn, cụ được nhận 1 tháng nhé, 3 tháng đâu ra.

thanhcong2002

Xe buýt
Cháu thấy các DN tư nhân nho nhỏ toàn đóng BHXH ở mức lương tối thiểu vùng, VD: vùng HN mức lương tối thiểu 4,5tr thì 32% của 4,5tr có 1,44 tr, trong đó người lao động đóng 10,5% là 472500 Đ rồi, doanh nghiệp đóng 21,5% có 967500 Đ thôi. :D
Bèo bọt. Làm doanh nghiệp mà các cụ còn chi ly với người lđ thế thì ... à mà thôi....:D
Lý thuyết thôi, thực tế trao đổi về lương đặc biệt là công nhân thời vụ họ chỉ cần biết hàng tháng lĩnh báo nhiêu thôi

Nhạc

Xe container
Ở đâu ra mà 75% vậy cụ.
30 năm trước cụ lĩnh 1tr, bánh mỳ 1 k, 1 tháng cụ đc 1000 cái bánh mỳ.
30 năm sau, cụ lĩnh 5 tr, bánh mỳ 5 k, 1 tháng cụ vẫn 1000 bánh mỳ.
Mỗi năm cụ đóng khoảng 20% của 12*1k là 2400 cái x 30 năm = 72k cái bánh mỳ
Về hưu nếu tính theo bánh mỳ thì cụ sẽ có 750 cái. Nhưng khổ nỗi, họ có tính theo bánh mỳ đâu: 5t+1t thì bình quân là 3 tr, tương đương 600 bánh mỳ. 75% của 600 là 400 bánh mỳ.
Thực lĩnh là 400 cái bánh mỳ chứ ko phải 750 cái đâu nhá.
Tổng cộng 30 năm cụ đóng 72k bánh mỳ và đc lĩnh 400 cái/ tháng, tương đương 4800 cái/ năm, tức là 15 năm (75 tuổi) để lấy lại những gì đã đóng. Cụ nghĩ có bao nhiêu % trên 75t và bao nhiêu % lên nóc tủ trước 75. Chưa kể giò lại kéo tuổi về hưu thành 65 thì có bao nhiêu người hoà vốn?
Thì e bảo nó như cái bánh vẽ mà, đẹp đấy nhưng có xơi đc ko

DONGVN

Xe tải
Như bác này tính là quá... chắc. Cái cười của bác không vô cớ.

Bác nhớ đi lấy BHTN nữa là ngon. Hồi 2010s tôi chuyển việc mấy lần, đều không quên món này. Mỗi lần tầm 30 củ, dựa trên 60% của 20 lần mỗi tháng luơng cơ sở. Giờ hình như không được thế (làm 1 năm luơng cao là lĩnh 3 tháng luơng thất nghiệp khoảng 30 củ).
Dạ! Chốt sổ là đi lĩnh lương thất nghiệp luôn ạ! Mỗi năm đc 1 tháng lương tại thời điểm chốt sổ x 60% ạ. Mỗi tội 1 tháng phải lên khai 1 lần....

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Đã 2 năm rồi ko lấy đc, xác định mất mà cụ :)). Cũng tính lấy đc thì cho 2 đứa cháu, vì số tiền đó với e ko lớn, chỉ cay cái nó cướp trắng của mình mà ko sao đc! Con em gái nó bực, cãi nhau ầm ĩ ở bank, e phải can :))
Thời buổi khó khăn mà cụ dễ dàng mất cái sổ TK 50tr như vậy á, sao lại để cho tụi nó ăn không được như vậy hả cụ?? Thì cụ về địa phương lấy xác nhận căn cứ vào hộ khẩu, hoặc nhờ luật sư hay ai đó tư vấn cho, cụ cứ đên ngân hàng làm um lên, điện thoại chụp hình quay phim các kiểu vào cho nó sợ chứ.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Thời buổi khó khăn mà cụ dễ dàng mất cái sổ TK 50tr như vậy á, sao lại để cho tụi nó ăn không được như vậy hả cụ?? Thì cụ về địa phương lấy xác nhận căn cứ vào hộ khẩu, hoặc nhờ luật sư hay ai đó tư vấn cho, cụ cứ đên ngân hàng làm um lên, điện thoại chụp hình quay phim các kiểu vào cho nó sợ chứ.
E ở Nam, bà quê Bắc, con em gái ở ngoài đó không biết có xin đc giấy tờ gì chưa, chứ em bỏ công việc ra đó thì cũng không bõ. Mà em nghĩ em không phải trường hợp đầu tiên hay cuối cùng đâu, chắc có nhiều người mất rồi đấy cụ. Nhờ luật sư thì e chưa nghĩ tới.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Tui nhắc lại 1 lần nữa, tui không phản đối việc đóng BHXH nhằm mục đích an sinh, mà tui phản đối 2 chuyện:

1. con số cắt cổ 25.5% bắt buộc (sorry mấy bữa trước tui tính luôn phần BHTN, BHYT vào).
2. việc lấy trung bình lương của toàn bộ quá trình đóng BHXH.để trả lương hưu.

Tui lấy VD 2 nước:
1. Giàu: Úc: chủ đóng 9.5%, thợ đóng 2%. Không nhớ lương bình quân tính bao nhiêu năm nhưng chắc chắn không tính trọn đời.
2. Trung bình: Thái Lan: thợ đóng tối thiểu 2%, có thể tự nguyện đóng lên tới 15%, chủ đóng bằng y thợ. Lương bình quân tính 5 năm cuối.

Giờ không so với Úc, so với Thái Lan thôi các bác cũng thấy 1 anh thợ VN bị cướp bao nhiêu tiền sau 30 năm.
Cụ nói chuẩn. Phương án thì đúng, cách làm thì tận thu cắt cổ. Cụ kia đánh tráo khái niệm, chắc cụ ấy làm bên BHXH, cụ thông cảm :))

icemain

Xe tăng
bác nào ủng hộ BHXH chắc chưa biết 3 điều:

1. Tổng tỷ lệ đóng của VN cao hơn Úc rất rất nhiều. Bà chị tui rất sốc khi biết VN đóng tổng 32.5% tiền BHXH, chưa kể BHYT, BHTN. Đợt đó tui nhớ có search sơ vài nước phổ biến, chẳng nước nào lên tới 30%.
2. Lương hưu hiện nay là 1 trò hề: nếu bác hoàn toàn không đóng BHXH, gửi hết vào TK, tới lúc về hưu bác được 1 cục A đồng, thì tiền lãi NH (giả sử lúc đó lãi còn 3%/năm luôn) cao hơn mức lương hưu bác sẽ nhận được!!! A đồng đó bác lĩnh lãi sống tới 100 tuổi còn nhiều tiền hơn lương hưu, xong bác qua đời con bác được cục A đồng, còn lương hưu thì bác chết là con bác cũng đã lớn, chẳng còn tiền tuất quái gì.
3. Vụ người bình thường bị tính bình quân lương trong toàn bộ quá trình đi làm (có thể là 20, 30 năm) là 1 trò hề (góp phần vào cái tầm bậy số 2 kể trên), còn công nhân viên chức chỉ bị tính trung bình 5, 10 năm cuối cùng gì đó là quá chênh lệch, như bác nào ở trên ví dụ ông Trung Tá với anh công nhân. Nghe nói luật sửa lại theo hướng anh Trung Tá cũng bị tính như anh công nhân, nếu có thì còn đỡ tức.

Nói tóm lại là đóng BHXH chả đem lại cái quái gì cho doanh nghiệp và người lao động, cho nên tới giờ ai lách được người ta lách hết. NLD nào yêu cầu được đóng BHXH là không biết họ đang bị nhà nước móc túi. Xưa giờ NN hiểu điều đó nên không xiết. Không hiểu cao nhân nào đề nghị xiết từ 2021, rồi có biện pháp gì cứu doanh nghiệp không.
Ở Sing đóng CPF lên đến 37%, chủ đóng 17 và ngùi làm đóng 20% đó (Central Provident Fund)

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì phải tăng thuế TNCN mới đúng, tăng thuế nhà ở, quản lý điện tử cứ ai có nhà thứ 2 trở lên áp thuế mạnh vào, ai thu nhập cao cũng tăng thuế lên, và dùng nguồn đó làm quỹ an sinh xã hội cho người già, trẻ con, ng tàn tật chứ tại sao đánh hết vào doanh nghiệp? Các loại thuế + BHXH cao không sập nhanh mới lạ cụ ạ.
Cụ chắc chưa nộp xu thuế TNCN nào nên mạnh mồm, cụ nghĩ thuế TNCN ở mình thấp lắm hay sao :)). Mà thực tế đâu phải thuế TNCN, chỉ là thuế lương thôi. Bố ai biết ông Cục trưởng cục thuế thu nhập bao nhiêu, chỉ biết lương ông ấy thì chưa đến ngưỡng chịu thuế =))

khanhnguyen09

Xe container
Cháu thấy các DN tư nhân nho nhỏ toàn đóng BHXH ở mức lương tối thiểu vùng, VD: vùng HN mức lương tối thiểu 4,5tr thì 32% của 4,5tr có 1,44 tr, trong đó người lao động đóng 10,5% là 472500 Đ rồi, doanh nghiệp đóng 21,5% có 967500 Đ thôi. :D
Bèo bọt. Làm doanh nghiệp mà các cụ còn chi ly với người lđ thế thì ... à mà thôi....:D
Cụ chẳng hiểu gì, làm xd thì lao động nó làm xong việc có vài tháng, rồi nó té, mình đi đóng cho nó 36 tháng thì bán nhà à?

Chỉnh sửa cuối:

lamthanhngoc

Xe tải
Cụ chắc chưa nộp xu thuế TNCN nào nên mạnh mồm, cụ nghĩ thuế TNCN ở mình thấp lắm hay sao :)). Mà thực tế đâu phải thuế TNCN, chỉ là thuế lương thôi. Bố ai biết ông ********** cục thuế thu nhập bao nhiêu, chỉ biết lương ông ấy thì chưa đến ngưỡng chịu thuế =))
Xin lỗi cụ nhé, em đi làm manager cho DN nước ngoài, chúng nó tính thuế e phải nộp hơi nhiều đấy, nhưng em vẫn vui vẻ như thường, bởi vì nếu như e đủ sống hoặc dư dả để sống thì ngoài kia vẫn còn tỷ người đói khát, nếu tiền e nộp mà được dùng vào mục đích an sinh xã hội thì ok, còn mục đích khác thì không ok.
thuế bên mình k thấp nhưng mức đánh thuế chưa phù hợp.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Xin lỗi cụ nhé, em đi làm manager cho DN nước ngoài, chúng nó tính thuế e phải nộp hơi nhiều đấy, nhưng em vẫn vui vẻ như thường, bởi vì nếu như e đủ sống hoặc dư dả để sống thì ngoài kia vẫn còn tỷ người đói khát, nếu tiền e nộp mà được dùng vào mục đích an sinh xã hội thì ok, còn mục đích khác thì không ok. Thuế bên mình k thấp nhưng mức đánh thuế chưa phù hợp.
Em thì không nghĩ cụ nộp nhiều đâu, hoặc có thể cụ nghĩ là nhiều thôi :)). Vì Grab cũng là doanh nghiệp nước ngoài. Mà cụ còn không hiểu thuế TNCN nộp để làm gì rồi, vì an sinh xã hội là việc của BHXH thông qua phí, cụ nhé. Cụ thử tiết lộ cụ nộp thuế TNCN nhiều là bao nhiêu, khi cụ vẫn đòi tăng mức nộp nữa =))

muoibaconcho

Xe điện
Theo thiển ý của em:
1. BH y tế đóng theo mức cố định chứ không theo % vì ông đóng nhiều cũng đâu có quyền lợi hơn ông đóng ít. Vì vậy nên để mức cố định ai cũng như ai.
2. BH XH 15%, 10% do NLD đóng, 5% do DN đóng.
3. Cho phép dùng hoá đơn VAT để giảm phần đóng thuế thu nhập chứ không dùng giảm trừ gia cảnh. Lương cao nhưng xài nhiều thì khỏi đóng thuế TN (ko TN thì sẽ đóng VAT, đâu cũng vào đấy). Như vậy, ai mua hàng cũng sẽ đều phải lấy hoá đơn về khấu trừ thuế. Điều đó dẫn đến việc DN phải kê khai đủ đầu ra và phần chênh đầu vào, đầu ra, DN sẽ phải dùng lương để cân đối. Mà dùng lương để cân đối tức là đóng BHXH. (Hiện nay người mua hàng cá nhân không lấy hoá đơn vì vậy mà nhiều DN đầu vào to gấp mấy lần đầu ra thì cần gì đến lương để cân đối.) Giải pháp này sẽ giúp lượng người tham gia BHXH tăng lên nhiều để bù cho việc giảm xuống 15%
4. Đánh thuế BDS thứ 2. Như thế, dòng tiền sẽ phải chảy sang sản xuất kinh doanh, tạo công ăn việc làm, hạn chế đầu cơ BDS. Dòng tiền chảy qua sx kd sẽ khiến cho sản phẩm ngày càng chất lượng hơn và giá rẻ hơn kích thích mua sắm làm tăng thu VAT.

lamthanhngoc

Xe tải
Em thì không nghĩ cụ nộp nhiều đâu, hoặc có thể cụ nghĩ là nhiều thôi :)). Vì Grab cũng là doanh nghiệp nước ngoài. Mà cụ còn không hiểu thuế TNCN nộp để làm gì rồi, vì an sinh xã hội là việc của BHXH thông qua phí, cụ nhé. Cụ thử tiết lộ cụ nộp thuế TNCN nhiều là bao nhiêu, khi cụ vẫn đòi tăng mức nộp nữa =))
Cụ vẫn k đọc hiểu được còm của em, em bảo là thay đổi và tăng cả mức nộp. VD giờ trên 9tr-20tr nộp 5% là vớ vẩn, phải tăng lên mức 15tr mới nộp, vì 2 vợ chồng với 2 đứa con 30tr ở HN, SG cũng chỉ đủ chi tiêu sinh hoạt thôi.
THu nhập của em nộp đến mức thứ 5 là 25% thôi, tiền thuế cả chục củ , cái này kế toán tính cho từ trước khi ký HD cơ.

cuong1903

Xe tăng
Trong dự toán có đủ hết rồi mà nhỉ?

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Cụ vẫn k đọc hiểu được còm của em, em bảo là thay đổi và tăng cả mức nộp. VD giờ trên 9tr-20tr nộp 5% là vớ vẩn, phải tăng lên mức 15tr mới nộp, vì 2 vợ chồng với 2 đứa con 30tr ở HN, SG cũng chỉ đủ chi tiêu sinh hoạt thôi.
THu nhập của em nộp đến mức thứ 5 là 25% thôi, tiền thuế cả chục củ , cái này kế toán tính cho từ trước khi ký HD cơ.
À ok em tưởng mợ muốn đóng thêm thuế, sorry mợ :)). Đúng là nâng mức phải đóng và giãn bậc thuế hợp lý hơn, vì xét cho cũng tiền do mồ hôi công sức của người ta chứ có xin đc đâu. E thì thường xuyên đóng ở mức 35% :)) đến bây giờ, và năm 94-95 đã từng đóng tháng cao nhất tới 15tr (cỡ 4 cây SNJ), khi đó còn là Pháp lệnh thuế thu nhập cao. Hiện tại thì thuế TNCN của e hàng tháng cỡ 4 lần mợ. Đau xót lắm, ko vui vẻ như mợ đc, nhưng vẫn phải niềm nở, tuy đóng thuế rất dở =)).

lamthanhngoc

Xe tải
À ok em tưởng mợ muốn đóng thêm thuế, sorry mợ :)). Đúng là nâng mức phải đóng và giãn bậc thuế hợp lý hơn, vì xét cho cũng tiền do mồ hôi công sức của người ta chứ có xin đc đâu. E thì thường xuyên đóng ở mức 35% :)) đến bây giờ, và năm 94-95 đã từng đóng tháng cao nhất tới 15tr (cỡ 4 cây SNJ), khi đó còn là Pháp lệnh thuế thu nhập cao. Hiện tại thì thuế TNCN của e hàng tháng cỡ 4 lần mợ. Đau xót lắm, ko vui vẻ như mợ đc, nhưng vẫn phải niềm nở, tuy đóng thuế rất dở =)).
À đó là chuyện của những năm trước, em bỏ DNNN rồi cụ ạ, về điều hành cùng mấy người bạn nên em cũng rất quan tâm vụ cải cách BHXH này. Doanh nghiệp không Covid đã khổ, mà giờ còn khổ hơn.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
À đó là chuyện của những năm trước, em bỏ DNNN rồi cụ ạ, về điều hành cùng mấy người bạn nên em cũng rất quan tâm vụ cải cách BHXH này. Doanh nghiệp không Covid đã khổ, mà giờ còn khổ hơn.
Chúc mợ thành công. Công ty em năm nay còn ngắc ngoải, chứ sang năm mới thấm, chắc cũng nộp đơn xin phá sản thôi =))