[Funland] 2008 - học trường công, lớp đại trà

Vanh234

Xe buýt
Áp lực học nặng h là có thật mà các cụ. Mỗi lần cải cách xong là khối lượng học chỉ có nâng xà thôi, để ngành còn có chút vị thế chứ. Thông qua các cuộc đua bất tận ạ :))
Em thấy đúng với môn toán 😀
Năm ngoái F1 nhà em lớp 8, làm bài của thằng lớp 6 - thấy loay hoay mãi em mới hỏi thì nó bảo bài này bọn con mới học (toán lớp 6 vs lớp 8).
Đến năm nay nó lên 9 thì trong đội toán có mấy bạn lớp 8 luôn - em hỏi cu con thì nó bảo lớp 8 chương trình mới, học như 9?

Năm ngoái ông con mất quyển sách văn 8 tập 2, em đi khắp nhà sách khu Lý Thường Kiệt, Bách Khoa mà không có - sau hỏi ra thì lứa này (2009) lại cải cách nên không in sách đấy nữa.

caisua

Xe lăn
May quá các cụ ạ, con em 2K7, hôm qua lần đầu tiên nó nói: sau 2 tháng thử tập trung học toán mà điểm cao vọt, được các bạn ngưỡng mộ thật là thích nên càng máu học

just for fun

Xe lăn
Em thấy đúng với môn toán 😀
Năm ngoái F1 nhà em lớp 8, làm bài của thằng lớp 6 - thấy loay hoay mãi em mới hỏi thì nó bảo bài này bọn con mới học (toán lớp 6 vs lớp 8).
Đến năm nay nó lên 9 thì trong đội toán có mấy bạn lớp 8 luôn - em hỏi cu con thì nó bảo lớp 8 chương trình mới, học như 9?

Năm ngoái ông con mất quyển sách văn 8 tập 2, em đi khắp nhà sách khu Lý Thường Kiệt, Bách Khoa mà không có - sau hỏi ra thì lứa này (2009) lại cải cách nên không in sách đấy nữa.
Sách mới cũng thế thôi, F1 nhà cháu làm mất cuốn sách mà mãi mới mua lại được.

Ca phê thôi

Xe tăng
Dân biết nội dung học và thi thì dân không cần cày và học ác như này thì ngành lại dư công suất à cụ ơi :)) Như năm nay nhé, cấp 3 các cháu có còn cày ác các môn ở THPT như cày ở THCS đâu cụ, các cháu phi thẳng vào luyện đánh giá năng lực trong trường ĐH. Món này có xác nhận trên báo của thầy ở THPT mà cụ :D
Cấp 3 các con vẫn phải cầy ác các môn cụ ơi, các môn để thi THPT và các môn thi đánh giá năng lực (hiện giờ vẫn chưa biết thi thêm những môn gì). Cụ nói là "các cháu phi thẳng vào luyện đánh giá năng lực trong trường ĐH" thì đấy cũng phải học các môn để thi đấy thôi và đấy vẫn là "thi gì học nấy" mà.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Bởi vì không ai đua nên mình mới không tụt hậu. Giờ người ta đua cả mình không đua theo thì tụt hậu lúc nào không biết. Tất nhiên điều đó không đúng cho tất cả mọi người, sẽ có người thế này thế khác thôi.
Thì e mới bảo do phụ huynh hết, giờ tất cả k ai học thêm chỉ học ở trường như nhau thì lại như xưa :D

FC Juventus

Xe buýt
Cấp 3 các con vẫn phải cầy ác các môn cụ ơi, các môn để thi THPT và các môn thi đánh giá năng lực (hiện giờ vẫn chưa biết thi thêm những môn gì). Cụ nói là "các cháu phi thẳng vào luyện đánh giá năng lực trong trường ĐH" thì đấy cũng phải học các môn để thi đấy thôi và đấy vẫn là "thi gì học nấy" mà.
Vậy các cháu học ở trường tầm tầm thôi cụ. Còn vào trường ĐH học dạy đánh giá nặng lực >>> món này em thấy áp lực nhẹ hơn hẳn so với thi vào 10 ạ và cũng thoải mái hơn hẳn so với học thêm ở trường ạ. Chứ nếu cứ bám nội dung học ở trường, cố thi tốt bài thi Tốt nghiệp cấp 3 có khi trượt ĐH top ý ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Xuan Bang

Xe máy
Chào các cụ, các mợ!

Tám giờ ba mươi tối, trên đường đón con đi học thêm, tôi tạt vào cây xăng bên đường Nguyễn Trãi đổ xăng.
Hà Nội đã vào thu, không khí có chút se lạnh, ánh đèn đường vàng vọt đổ xuống xuyên qua tán lá cây phượng vĩ, tạo thành các đốm đen lấm chấm dưới mặt đường. Hai đứa trẻ vẫn đội mũ bảo hiểm, nhẫn nại nép vào cột đèn đường chờ mẹ đổ xăng, trên tay chúng, mỗi đứa cầm một cuốn vở, chi chít chữ. Tò mò liếc mắt nhìn ngang, tiêu đề chữ to, mực đỏ, gạch chân “ KIỀU Ở LẦU NGƯNG BÍCH”.
Bất giác, những ám ảnh tâm lý và áp lực của F1 - 2008 quay trở lại. Và em muốn mở thớt này để cả nhà cùng chia sẻ.
F1 nhà mình cũng sinh 2008, giờ nhớ lại vẫn hãi. Gần ngày thi thì cách ngày nó lại khóc lóc kêu khéo con không đỗ được NV1. Tuy nhiên chục ngày cuối sát ngày thi tay nó vẫn bấm điện thoại chơi điện tử choanh choách, bố mẹ nói thì nó bảo phải giải trí cho đỡ căng thẳng. Đi thi về thì nó khóc lóc vì sợ thầy dạy toán buồn vì nó tính chỉ được 8,5 điểm toán. Hic, tủi thân ghê gớm khi nó chẳng buồn quan tâm đến tâm trạng của 2 phụ/mẫu đang mắt tròn mắt dẹt hóng. May sao cũng thừa điểm vào nguyện vọng 1 và giờ này thì nó vẫn đang làm bạn với cái điện thoại, đã quên hết những áp lực khi thi vào 10 rồi ạ.

FC Juventus

Xe buýt
Thì e mới bảo do phụ huynh hết, giờ tất cả k ai học thêm chỉ học ở trường như nhau thì lại như xưa :D
Một phần thôi mợ. Một phần khác là điều kiện đầu vào, trường lớp nó có sự khác biệt quá giữa các khu vực. Nên chỉ học ở trường là đã có khác biệt rồi ạ.

poiuy

Xe ba gác
Vấn đề là đua như thế (ví dụ học thêm Eng, chứng chỉ QT...) mục đích là để cạnh tranh với tây lông (điều mà trước kia ít có). Học như xưa làm sao mà du học được?

Trungpv

Xe tăng
Tình trạng vừa đi vừa ăn, vừa đi vừa học.
Chạy sô mấy chỗ học thêm. Nhà cháu chịu ko đưa đón được nên chọn phương án online
ko biết các cụ thế nào chứ em thấy bọn trẻ bây giờ vất vả quá. áp lực học quá lớn, nền giáo dục cải cách bao năm nay giờ ra như này. thời gian chơi của trẻ ko có học mọi lúc mọi nơi. giờ vật chất của trẻ tốt hơn nhưng cuộc sống có thật sự tốt hơn trước đây ko?

GANHO

Xe buýt
E nghĩ phụ huynh tự tạo áp lực cho mình và con mình thôi, tất cả đều k đi học thêm như thời e thì ai cũng nhàn, con trẻ đc chơi thoải mái, kinh tế đỡ tốn kém. Xưa mình chả đi học thêm gì mà giờ thấy tuệ cũng đủ dùng đấy chứ
Chuẩn Mợ, lớp gái nhà em 2K5 học trường tư thì tới 80% là không đi học thêm gì cả, và thaasyhojc cũng nhàn, câu lạc bộ đủ các loại. Nhưng tốt nhiệp tiểu học, THCS hay THPT vừa rồi thì điểm cũng chả kém đội trường công, tốt nghiệp cấp 2 đa số là >40đ, nhiều tên sang Am, Yên Hòa ... học từ hồi cấp 2 hoặc cấp 3 ngon lành, mà đội điểm cao đa số là mấy tên ít học thêm :D :D

Loe_hờ lú

Xe điện
Con em học lớp 2 trường công mà giờ cũng học thêm 2 buổi tiếng anh ở trung tâm, 1 buổi học vẽ. Ngoài ra ở trường hết giờ học chính khóa còn học thêm 3 câu lạc bộ là vẽ, cờ vua và nhảy Rumba.
Thành ra cũng kín lịch
Học xong cái 9h30 là lên giường ngủ rồi, nên hầu như chả có thời gian chơi gì.

Đấy là con em còn k tham gia lớp học thêm do cô giáo chủ nhiệm chủ động mở, học từ khi tan lớp 4h30 đến 6h ở trường đấy (Lớp 43 cháu thì 30 cháu đăng ký học). Em ko cho con học. Chỉ học câu lạc bộ, vừa học vừa chơi môn cháu nó thích.

Nghĩ cũng thương tụi trẻ con thật, nhưng cả xã hội như thế, k làm thể nào khác được

Chelski

Xe điện
Có tiền thì chọn trường tư thục chất lượng mà học, bỏ hết các kiểu học thêm dạy thêm, các loại quỹ lớp, mua sắm máy chiếu màn hình, loa đài... rồi áp lực quan hệ thầy cô bộ môn và chủ nhiệm, quà cáp 8/3, 20/11,20/10, Sinh nhật, Lễ, Tết.... này nọ các kiểu con đà điểu . Dành thời gian đó mà cho con ngoại khóa, nâng cao trình độ ngoại ngữ, thể thao, và rèn luyện thêm các kỹ năng sống .

Dr.Thành.yhct

Xe đạp
Căn bản chúng ta ko biết con trẻ nó học nhiều như thế sau này nó có bị sao ko thôi. Chứ nếu học nhiều mà tốt thì cứ học. Mình đến bjo thấy hối hận vì ngày xưa ko có điều kiện đc học nhiều đây

xedieu

Xe cút kít
Con em học lớp 2 trường công mà giờ cũng học thêm 2 buổi tiếng anh ở trung tâm, 1 buổi học vẽ. Ngoài ra ở trường hết giờ học chính khóa còn học thêm 3 câu lạc bộ là vẽ, cờ vua và nhảy Rumba.
Thành ra cũng kín lịch

Đấy là con em còn k tham gia lớp học thêm do cô giáo chủ nhiệm chủ động mở, học từ khi tan lớp 4h30 đến 6h ở trường đấy (Lớp 43 cháu thì 30 cháu đăng ký học). Em ko cho con học. Chỉ học câu lạc bộ, vừa học vừa chơi môn cháu nó thích.

Nghĩ cũng thương tụi trẻ con thật, nhưng cả xã hội như thế, k làm thể nào khác được
Con cụ học vẽ (2 nơi), cờ vua và nhảy thì là chơi rồi cụ còn kêu “chả có thời gian chơi” gì nữa - Trừ khi nó học vì… cụ thích!

Mytv

Xe điện
Thành ra cũng kín lịch

Khổ thân con cụ. Lịch chơi kín cả tuần :))
Trc gái út nhà e lịch chơi cũng như con cụ. Lên lớp 5 gái chán tất cả. H chỉ còn 3 buổi/tuần ở tt TA thôi:D

Loe_hờ lú

Xe điện
Khổ thân con cụ. Lịch chơi kín cả tuần :))
Trc gái út nhà e lịch chơi cũng như con cụ. Lên lớp 5 gái chán tất cả. H chỉ còn 3 buổi/tuần ở tt TA thôi:D
Ha ha, mới lớp 2 cụ ạ. Nhưng mà cũng thấy nàng ta chả có thời gian ngồi chơi 1 cái gì, lúc nào cũng thấy có 1 kế hoạch học hành 1 cái gì đó, có thể chỉ là học CLB theo sở thích
Em chịu trách nhiệm đưa đón đơi
Gấu em muốn cho học thêm cái lớp cô chủ nhiệm tự mở dạy lắm (30/44 bạn theo rồi) nhưng em bảo thôi ko cho học.
Học nhiều quá

linh1999

Xe hơi
Căn bản chúng ta ko biết con trẻ nó học nhiều như thế sau này nó có bị sao ko thôi. Chứ nếu học nhiều mà tốt thì cứ học. Mình đến bjo thấy hối hận vì ngày xưa ko có điều kiện đc học nhiều đây
Vâng đúng đấy cụ, giã cho chúng nó học nhiều vào, hở ra là iPad, game, nên tốt nhất là đi học thành thói quen để đỡ cái kia.

xedieu

Xe cút kít
Gấu em muốn cho học thêm cái lớp cô chủ nhiệm tự mở dạy lắm (30/44 bạn theo rồi) nhưng em bảo thôi ko cho học.
Học nhiều quá
Gấu của cụ có tầm nhìn hơn cụ đấy. Có thể nói tầm con học lớp 1-3 các mợ ấy nhạy cảm hơn đàn ông. Do cụ chưa “thông” nên mới than dòng cuối cùng.