[Funland] 2008 - học trường công, lớp đại trà

xedieu

Xe cút kít
E nghĩ phụ huynh tự tạo áp lực cho mình và con mình thôi, tất cả đều k đi học thêm như thời e thì ai cũng nhàn, con trẻ đc chơi thoải mái, kinh tế đỡ tốn kém. Xưa mình chả đi học thêm gì mà giờ thấy tuệ cũng đủ dùng đấy chứ
Áp lực mà các gia đình tự tạo ra chủ yếu là do nhà đó nhắm đến mục tiêu các trường CLC. Như nhà em con bé cấp 1 cũng phải học thêm để đấu. Chứ nếu chỉ học ở Trường thì nó cũng Top 5-10 của lớp và dư sức vào cấp 2 công lập Top đầu của quận!

Một bộ phận không nhỏ còn lại thấy người ta kêu thì cũng phải than cho… có!

aitymo

Xe điện
Nhóc nhà em học trường cva em thấy học cũng như em ngày xưa, và có món tiếng anh là học thêm để lấy cc ielts, ...
Mỗi tội ngày nay bên gd các anh ý nghĩ ra nhiều kiểu ko giống ngày xưa đó là bộ sgk, cải cách chữ viết giờ bảo viết chữ đẹp hơi khó. ..

sinichit52

Xe container
Chả phải con em. Nếu con em mà thế em đánh thêm cho. Vừa đi đường vừa học bài chả ngấm thêm chút nào mà chỉ tổ hỏng mắt, là tiền đề để sau này tụi nó vừa lái xe vừa nhắn tin facebook.
Nói vậy thôi, chứ em rất nể bố mẹ nào đồng hành được với con như vậy. Bởi em không làm được như vậy do không có thời gian.

thonvang

[Tịch thu bằng lái]
Còn cầm sách vở học được là điều đáng mừng đó,chứ giờ bị lạm dụng điện thoại và iPad sểnh phát là chơi ngay.

STElectrics

Xe lăn
Chuyện đưa đón con đi học có nhiều cái rất buồn cười. Đang ngồi cà phê tán phét cắp đít đứng dậy có người hỏi:
-Anh/mày đi đâu đấy?
- Tao đi đón con.
- Nó lớn rồi, để nó tự lập đi.
Nghĩ bụng để nó tự bắt buýt, bắt grab trong khi thằng bố ngồi chém gió vô bổ mà được à!?

poiuy

Xe ba gác
E nghĩ phụ huynh tự tạo áp lực cho mình và con mình thôi, tất cả đều k đi học thêm như thời e thì ai cũng nhàn, con trẻ đc chơi thoải mái, kinh tế đỡ tốn kém. Xưa mình chả đi học thêm gì mà giờ thấy tuệ cũng đủ dùng đấy chứ
Bởi vì không ai đua nên mình mới không tụt hậu. Giờ người ta đua cả mình không đua theo thì tụt hậu lúc nào không biết. Tất nhiên điều đó không đúng cho tất cả mọi người, sẽ có người thế này thế khác thôi.

DurexXL

Xe lăn
Chào các cụ, các mợ!

Tám giờ ba mươi tối, trên đường đón con đi học thêm, tôi tạt vào cây xăng bên đường Nguyễn Trãi đổ xăng.
Hà Nội đã vào thu, không khí có chút se lạnh, ánh đèn đường vàng vọt đổ xuống xuyên qua tán lá cây phượng vĩ, tạo thành các đốm đen lấm chấm dưới mặt đường. Hai đứa trẻ vẫn đội mũ bảo hiểm, nhẫn nại nép vào cột đèn đường chờ mẹ đổ xăng, trên tay chúng, mỗi đứa cầm một cuốn vở, chi chít chữ. Tò mò liếc mắt nhìn ngang, tiêu đề chữ to, mực đỏ, gạch chân “ KIỀU Ở LẦU NGƯNG BÍCH”.
Bất giác, những ám ảnh tâm lý và áp lực của F1 - 2008 quay trở lại. Và em muốn mở thớt này để cả nhà cùng chia sẻ.
Sao mà cảm thán quá vậy Cụ

Con nhà em 2007
Năm trước thi tốt nghiệp, nhờ 1 Cụ OFEr, em biết điểm của nó trước 24h, được có trung bình 7,5/1 môn, xác định trượt công lập NV1
NV2 thì chắc đỗ (khi công bố thì đỗ thật) nhưng trường bình thường và ở xa (Trung Văn)

Ngay tối hôm đó tham khảo mấy nơi, em chốt luôn dân lập NBK
Sáng hôm sau đến từ đầu giờ, điểm nhận vào lúc đó có 34, vào luôn
Xong 2 bố con cafe chán đến trưa thì về. Sau này thì em biết hình như đến cuối chiều hôm đó là lấy điểm vào lên đến 38 thì phải

Nhẹ nhàng, xong
Em cũng quên luôn và bảo con quên luôn cái kỳ thi vào 10 đó đi
Giờ là chọn nghề để định hướng thi ĐH

just for fun

Xe lăn
Truyện Kiểu rất đáng để đọc. Nhiều áng thơ hay, đặc biệt rèn tiếng Việt rất tốt. Gọi là Chữ Nghĩa - gói gọn súc tích, chứ ko tiếng Việt đơn thuần. Em U50 mới đọc lại và hiểu chân lý này. Vẫn đang đọc chưa hết.
Cháu ngày bé bị ông ngoại bắt học thuộc truyện Kiều, giờ vẫn còn thuộc kha khá.
Tụi trẻ giờ gần như chả thấy thuộc bài thơ nào cả, ở lớp cũng bỏ món học thuộc luôn.
Ngày đi học, mấy đứa bạn cháu cứ mắt tròn mắt dẹt với khả năng học thuộc lòng của cháu, những bài dài, khó như là Hịch tướng sỹ.. cũng thuộc hết

phuongmit

Xe cút kít
Sao mà cảm thán quá vậy Cụ

Con nhà em 2007
Năm trước thi tốt nghiệp, nhờ 1 Cụ OFEr, em biết điểm của nó trước 24h, được có trung bình 7,5/1 môn, xác định trượt công lập NV1
NV2 thì chắc đỗ (khi công bố thì đỗ thật) nhưng trường bình thường và ở xa (Trung Văn)

Ngay tối hôm đó tham khảo mấy nơi, em chốt luôn dân lập NBK
Sáng hôm sau đến từ đầu giờ, điểm nhận vào lúc đó có 34, vào luôn
Xong 2 bố con cafe chán đến trưa thì về. Sau này thì em biết hình như đến cuối chiều hôm đó là lấy điểm vào lên đến 38 thì phải

Nhẹ nhàng, xong
Em cũng quên luôn và bảo con quên luôn cái kỳ thi vào 10 đó đi
Giờ là chọn nghề để định hướng thi ĐH
sao lại có quả tuyển sinh ngược lạ thế cụ nhỉ, e tưởng căn cứ vào chỉ tiêu rồi ngó đến hồ sơ và xét điểm từ cao xuống thấp tới khi đủ chỉ tiêu chứ lại chơi kiểu Sơn Tinh Thủy Tinh thế nhỉ

LuckyCar

Xe container
Giờ có đứa nào mà không phải cày cuốc đâu. Có nhà thì cho đi học thêm, có nhà thì con nó tự cày được, có nhà thì bố mẹ phải giúp con học. Xã hội nó đang vận hành như thế, biết làm sao được.

Mytv

Xe điện
Văn học lớp 7-8 chương trình cải cách khó phết. Trước đây chỉ mới là văn tả cảnh, kể chuyện. Giờ các con chém gió đến cả môi trường, con người …
Cháu thấy chương trình ôn giữa kỳ 1 lớp 8 là văn nghị luận xã hội. Thứ mà ngày trước cấp 3 cháu mới học.
Học thêm nhiều quá sẽ triệt tiêu mất sự tự học. F1 nhà cháu ngoài toán ra thì hiện nay đang tự học các môn. Toán học thêm online tuần 2 buổi, thỉnh thoảng thầy cho giao lưu online với các bạn hsg toán cấp huyện ở quê, con nhà cháu xách dép cho các bạn, mang tiếng dân HN quá :))
Nhiều nhà cho đi học thêm tràn lan. Rất tốn thời gian, tiền bạc, công sức mà chưa chắc đã có hiệu quả. Muốn học j thì học phải tuỳ theo khả năng mỗi con & quan trọng nhất là phải có nền tảng kiến thức cơ bản tốt đã. Con nhà e kỳ 2 lớp 8 mới đi học thêm tuần 2 buổi toán. Môn chuyên thì theo clb ở trường. Văn năm nay mới ôn dc vài buổi tăng cường theo tkb trường. Cố gắng sao cho con có khoảng trống nghỉ ngơi giải trí xen kẽ.

DurexXL

Xe lăn
sao lại có quả tuyển sinh ngược lạ thế cụ nhỉ, e tưởng căn cứ vào chỉ tiêu rồi ngó đến hồ sơ và xét điểm từ cao xuống thấp tới khi đủ chỉ tiêu chứ lại chơi kiểu Sơn Tinh Thủy Tinh thế nhỉ
Đội trường công thì ngồi không đã có các nguyện vọng đăng ký
Đội Dân lập, bản chất các hồ sơ chủ yếu là từ đội không đủ sức/ trượt công quay sang nộp, họ (trường DL) không có sẵn bao nhiêu nguyện vọng đăng ký để mà ngồi xếp điểm trên xuống Cụ ạ

Dân lập là ko có hồ sơ nộp từ trước nhiều
Các Dân lập thường là open mở nhận hồ sơ, khuyến khích nộp sớm hồ sơ (gốc) ngay sau khi công bố điểm thi chính thức, lúc này là các trường công còn đang ủ mưu chưa công bố điểm đâu

Nhà nào các con điểm cao hẳn so với trường NV1 (ví dụ NV1 là trường A, điểm chuẩn hàng năm tầm 45, điểm F1 thi được 48,5 chẳng hạn) thì ung dung
Nhà nào các con điểm thấp hẳn như nhà em, thì quay xe Dân lập ngay và luôn
Nhà nào các con điểm mấp mé thì đúng là hại não

Quay lại việc các Dân lập mở nhận hồ sơ
Mỗi trường DL có được 1 lượng chỉ tiêu tuyển sinh nhất định, ví dụ là 300 hồ sơ
Trừ đi 1 lượng là các Hs có đủ tiêu chuẩn tuyển thẳng, hoặc nộp hồ sơ sớm từ khi chưa thi, thì lượng còn lại sẽ tuyển trực tiếp khi các nhà mang hồ sơ đến trực tiếp nộp

Các trường DL đang còn chưa có thương hiệu, mới thành lập, cần học sinh thì không đưa ra điểm chuẩn, mà cứ có hồ sơ đến nộp là nhận
Các trường DL lâu năm 1 chút, được biết đến 1 chút thì sẽ có điểm sàn để các hồ sơ nộp vào
Thế nên nộp sớm và ngay thì sàn điểm này ở mức thấp hơn, ví dụ là 34/50 chẳng hạn
Càng về sau, càng nhiều hồ sơ nộp, chỉ tiêu càng ít dần thì điểm này được nâng lên

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Dân lập là ko có hồ sơ nộp từ trước nhiều Cụ ạ
Các Dân lập thường là open mở nhận hồ sơ, khuyến khích nộp sớm hồ sơ (gốc) ngay sau khi công bố điểm thi chính thức, lúc này là các trường công còn đang ủ mưu chưa công bố điểm đâu

Nhà nào các con điểm cao hẳn so với trường NV1 (ví dụ NV1 là trường A, điểm chuẩn hàng năm tầm 45, điểm F1 thi được 48,5 chẳng hạn) thì ung dung
Nhà nào các con điểm thấp hẳn như nhà em, thì quay xe Dân lập ngay và luôn
Nhà nào các con điểm mấp mé thì đúng là hại não

Quay lại việc các Dân lập mở nhận hồ sơ
Mỗi trường DL có được 1 lượng chỉ tiêu tuyển sinh nhất định, ví dụ là 300 hồ sơ
Trừ đi 1 lượng là các Hs có đủ tiêu chuẩn tuyển thẳng, hoặc nộp hồ sơ sớm từ khi chưa thi, thì lượng còn lại sẽ tuyển trực tiếp khi ác nhà mang hồ sơ đến trực tiếp nộp

Các trường DL đang còn chưa có thương hiệu, mới thành lập, cần học sinh thì không đưa ra điểm chuẩn, mà cứ có hồ sơ đến nộp là nhận
Các trường DL lâu năm 1 chút, được biết đến 1 chút thì sẽ có điểm sàn để các hồ sơ nộp vào
Thế nên nộp sớm và ngay thì sàn điểm này ở mức thấp hơn, ví dụ là 34/50 chẳng hạn
Càng về sau, càng nhiều hồ sơ nộp, chỉ tiêu càng ít dần thì điểm này được nâng lên
Em cảm ơn cụ, e update để sau cần còn dùng chứ trc e vẫn cứ nghĩ nó tuyển theo điểm từ trên xuống dưới đến khi hết chỉ tiêu

DurexXL

Xe lăn
Em cảm ơn cụ, e update để sau cần còn dùng chứ trc e vẫn cứ nghĩ nó tuyển theo điểm từ trên xuống dưới đến khi hết chỉ tiêu
Có những cái quái thai, quái vật khốn nạn của cái đám giáo dục đào tạo nó vẽ ra, vô lý đến mức chó má nhưng chỉ khi trải qua mới biết Cụ ạ

Em xin lưu ý: đám giáo dục đào tạo, không phải là các Thầy, Cô giáo

phuongmit

Xe cút kít
Có những cái quái thai, quái vật khốn nạn của cái đám giáo dục đào tạo nó vẽ ra, vô lý đến mức chó má nhưng chỉ khi trải qua mới biết Cụ ạ

Em xin lưu ý: đám giáo dục đào tạo, không phải là các Thầy, Cô giáo
thôi thì cuộc sống nó thế, phải thích nghi thôi, biết mà chọn, mà tránh cho dc việc là dc còn hơn k nắm bắt dc thì lại về nhì. NBK nó cũng là dân lập ngon mà cụ

cuc_cu

Xe tăng
Trăm năm Kiều vẫn là Kiều
Trường Công gank TOP là điều hiển nhiên

L.C.D

Xe container
Nói về môn Văn, hồi em học cấp 3, có 2 năm em đi thi học sinh zỏi văn của tỉnh. E chả học cái mie gì vì em ko thích học văn, em chỉ thích đọc sách. Nhưng vì đọc sách nhiều và cảm thụ tốt, vốn ngôn ngữ phong phú nên em cũng giật mấy giải con con. Giờ nhìn lại e chịu ko hiểu sao từ 4 câu thơ ngắn chủn, em có thể bịa ra mười mấy trang giấy. Khả năng giám khảo chấm bài theo gang tay nên e mới được giải :D.
Ấy vậy mà khi em giúp con em làm văn lớp 4-5, nghĩ vẫn như mình ngày xưa là cảm nhận và viết bay bổng chút. Đến lớp cô chấm bài con và phê: thừa ý. Từ đó em chả bao giờ được dạy văn cho con nữa, hu hu :))

FC Juventus

Xe buýt
Vừa có bài trên báo nội dung là học sinh học 9 tiết/ngày, thấy vất quá định giảm nhưng người trong ngành nói là nếu giảm thì sợ các con vất vả hơn, vãi thật. Còn việc “cải cách” thì giờ là quá bình thường với các cán bộ còn là hoang mang với các con vì không biết học rồi thi cử, tuyển sinh thế nào.
Dân biết nội dung học và thi thì dân không cần cày và học ác như này thì ngành lại dư công suất à cụ ơi :)) Như năm nay nhé, cấp 3 các cháu có còn cày ác các môn ở THPT như cày ở THCS đâu cụ, các cháu phi thẳng vào luyện đánh giá năng lực trong trường ĐH. Món này có xác nhận trên báo của thầy ở THPT mà cụ :D

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
Ối giời. Em thấy tả tiết thu, có cây phượng vĩ, lại cũng đường Nguyễn Trãi gắn với con số 2008, lại có cả Kiều lầu ngưng bích … thành ra cứ nghĩ lan man. Giật mình nhìn nick là mợ với nói về đứa trẻ thì cảnh huyền ảo trên lại tan biến =))
Cụ chưa nhìn kỹ rồi, còm đấy là còm thứ nhất sau khi lập nick đấy. Sau khi thớt được ba tầng mợ ấy đã kịp có còm thứ hai.
Thế mới biết các cụ mợ OF nhà mình bàn luận kinh thật. :))