[Funland] 2008 - học trường công, lớp đại trà

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Theo em nam nhi cứ phải "Tu Thân, Tề Gia, Trị Quốc, Bình Thiên Hạ".
Trước khi lo cho tương lai của thiếu nhi cả nước thì em đề nghị cụ chấn chỉnh phần chính tả của cụ trước. :))

1986 cụ học lượng giác, pitagor, faraday, h ko lẽ lại học khác đi.
Văn học VN thì đương nhiên phải có trong chương trình thế thôi. Đã có rất nhiều thời lượng về văn nghị luận rồi cụ.
Em nghĩ văn học nên song hành với thời đại thì hơn.

phuongan

Xe điện
Chắc hai bạn bé đó 2k9 đang dốc sức cho kỳ thi vào 10, ngẫm lại 2k8 vừa qua nên cụ chủ thớt thấy vẫn còn ám ảnh.
Nhà em năm ngoái cũng học nhiều hơn, nhưng em toàn xui nghỉ bớt cho đỡ mệt vì F1 nhà em lan man tham học thêm nhiều quá.
Kết quả không được như mong ước, cũng buồn mất một thời gian. Nhưng giờ nhà em con tim đã vui trở lại, khi tự vấn được rằng đỗ được trường công là thành công rồi :)

phuongmit

Xe cút kít
Em nghĩ văn học nên song hành với thời đại thì hơn.
Bên cạnh văn cũ thì nếu để ý cụ sẽ thấy giờ văn nghị luận ra đề còn lấy những thông tin rất trend liên quan đến xã hội, văn hoá, giải trí nữa chứ k nhăm nhăm phân tích ý đồ của tác giả nữa

Tran.Toan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hiện trạng con e: Học tiếng anh, học ở lớp, học thêm tối, học thêm cuối tuần…. Chỉ đưa đón cũng đủ mệt rồi ạ

Mít đen

Xe tăng
Em thấy bố mẹ cứ thả con đi học thêm nhưng không kiểm soát được chất lượng dẫn đến lãng phí: phí thời gian của con, phí sức khỏe của con, phí tiền.
Học thêm là để không bị cô ghét, cô trù chứ có phải để thêm kiến thưcz đâu cụ 🤣

Nov

Xe điện
Klq, nhưng 1986 em học văn có truyện Kiều và….
Giờ con em học văn vẫn thế.
Sao thế nhỉ?
Vì tác phẩm đó rất đáng để học, tìm hiểu và tự hào. Chứ ko phải chỉ là trăm năm trong cõi người ta, mua vui cũng được một và trống canh đâu ợ.

Nhiều cụ trên này bàn luận TQDN thì rất rôm rả, nhưng nhắc đến Truyện Kiều là cứ như cái gì đó rất khó tả.

Cụ fundraiser cho ý kiến thêm.

202

Xe container
E nghĩ phụ huynh tự tạo áp lực cho mình và con mình thôi, tất cả đều k đi học thêm như thời e thì ai cũng nhàn, con trẻ đc chơi thoải mái, kinh tế đỡ tốn kém. Xưa mình chả đi học thêm gì mà giờ thấy tuệ cũng đủ dùng đấy chứ
Học thêm ko phải là giỏi hơn. Mà chỉ để có cơ hội chọn hơn bạn khác. Nếu tất cả đều học thêm thì sẽ như nhau.
Học nhiều mệt mỏi vất vả.

just for fun

Xe lăn
1986 cụ học lượng giác, pitagor, faraday, h ko lẽ lại học khác đi.
Văn học VN thì đương nhiên phải có trong chương trình thế thôi. Đã có rất nhiều thời lượng về văn nghị luận rồi cụ.
Văn học lớp 7-8 chương trình cải cách khó phết. Trước đây chỉ mới là văn tả cảnh, kể chuyện. Giờ các con chém gió đến cả môi trường, con người …
Cháu thấy chương trình ôn giữa kỳ 1 lớp 8 là văn nghị luận xã hội. Thứ mà ngày trước cấp 3 cháu mới học.
Học thêm nhiều quá sẽ triệt tiêu mất sự tự học. F1 nhà cháu ngoài toán ra thì hiện nay đang tự học các môn. Toán học thêm online tuần 2 buổi, thỉnh thoảng thầy cho giao lưu online với các bạn hsg toán cấp huyện ở quê, con nhà cháu xách dép cho các bạn, mang tiếng dân HN quá :))

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Văn học lớp 7-8 chương trình cải cách khó phết. Trước đây chỉ mới là văn tả cảnh, kể chuyện. Giờ các con chém gió đến cả môi trường, con người …
Cháu thấy chương trình ôn giữa kỳ 1 lớp 8 là văn nghị luận xã hội. Thứ mà ngày trước cấp 3 cháu mới học.
Học thêm nhiều quá sẽ triệt tiêu mất sự tự học. F1 nhà cháu ngoài toán ra thì hiện nay đang tự học các môn. Toán học thêm online tuần 2 buổi, thỉnh thoảng thầy cho giao lưu online với các bạn hsg toán cấp huyện ở quê, con nhà cháu xách dép cho các bạn, mang tiếng dân HN quá :))
Mợ dậy sớm thế.

kieuthienan

Xe buýt
Trăm năm Kiều vẫn là Kiều/ đổ xăng tám rưỡi còn lăn tăn nhiều.

Mzc

Xe điện
E nghĩ phụ huynh tự tạo áp lực cho mình và con mình thôi, tất cả đều k đi học thêm như thời e thì ai cũng nhàn, con trẻ đc chơi thoải mái, kinh tế đỡ tốn kém. Xưa mình chả đi học thêm gì mà giờ thấy tuệ cũng đủ dùng đấy chứ
Ờ. Nhiều khi cứ muốn con phải học lòi mắt ra, đứng top này top nọ. Nhưng bản chất số người đứng đầu thì đâu có nhiều. Cứ khoẻ mạnh kiếm tiền đủ sống nhiều khi đã là cực tốt rồi. Mà để kiếm tiền thì đôi khi k cần nghĩ nhiều đến thế. Một cô văn phòng có sự nghiệp tốt cũng chỉ ngang anh chủ tiệm sửa xe đầu ngõ.

Demchinhhang.net

Xe container
Tình trạng vừa đi vừa ăn, vừa đi vừa học.
Chạy sô mấy chỗ học thêm. Nhà cháu chịu ko đưa đón được nên chọn phương án online
Cái nền GD xôi thịt nó phá tan cấu trúc gia đình. Em hoàn toàn không tin vào môn học thêm cực độ giúp học giỏi, giúp thầy cô với các trung tâm có thêm thu nhập thì đồng ý.

Caychuoihot

Xe tải
Mợ nói đúng quá rồi nhưng con mình đuối hơn tí, gđ mình điều kiện kém hơn chtuts nếu học thêm chút đỗ chuyên thì còn đỡ nhiều, các trường công tôp 1 cũng tốt...nếu dân lập thì mình hơi đuối $ nên cả nhà phải cố từ bô/mẹ, con

Ca phê thôi

Xe tăng
Áp lực học nặng h là có thật mà các cụ. Mỗi lần cải cách xong là khối lượng học chỉ có nâng xà thôi, để ngành còn có chút vị thế chứ. Thông qua các cuộc đua bất tận ạ :))
Vừa có bài trên báo nội dung là học sinh học 9 tiết/ngày, thấy vất quá định giảm nhưng người trong ngành nói là nếu giảm thì sợ các con vất vả hơn, vãi thật. Còn việc “cải cách” thì giờ là quá bình thường với các cán bộ còn là hoang mang với các con vì không biết học rồi thi cử, tuyển sinh thế nào.

fundraiser

Xe container
Vì tác phẩm đó rất đáng để học, tìm hiểu và tự hào. Chứ ko phải chỉ là trăm năm trong cõi người ta, mua vui cũng được một và trống canh đâu ợ.

Nhiều cụ trên này bàn luận TQDN thì rất rôm rả, nhưng nhắc đến Truyện Kiều là cứ như cái gì đó rất khó tả.

Cụ fundraiser cho ý kiến thêm.
Truyện Kiểu rất đáng để đọc. Nhiều áng thơ hay, đặc biệt rèn tiếng Việt rất tốt. Gọi là Chữ Nghĩa - gói gọn súc tích, chứ ko tiếng Việt đơn thuần. Em U50 mới đọc lại và hiểu chân lý này. Vẫn đang đọc chưa hết.