[Funland] 2 ôtô bốc cháy trong ngày Hà Nội nắng nóng 39 độ C

TN1805

Xe điện
Các cụ cứ mở cửa sổ trời toàn cảnh Panorama ra cho nó mát ....:))

hamcuare!

Xe container
Chịu khó lên mạng mà tìm hiểu. Thực tế xe mình cháy ghế da vì chai nước nó hội tụ ánh sáng nhé. Còn không tin thì lấy xe ra mà thực hành.
Cháy xém, cháy sun thì cũng bt thôi… đến đồ da pu đểu cụ để dưới nắng nó còn sun còn xém nữa là!
Còn nói để chai nước trong xe xong nắng soi qa chai nước thành tia sáng hội tụ đốt cháy vật liệu thì chắc ngày xưa học vật lý chưa đạt trung bình 5.0 :). Để việc ‘cháy’ thành ngọn lửa nó là cả một quá trình vs điều kiện cần vs đủ nhiều thứ.

cusao

Xe lăn
"Nguyên nhân ban đầu là do chập điện" công thức nhỉ!

Yelnut

Xe tăng
Khu vực dễ cháy nhất là cái khoang máy, nhiệt độ nó lên hay xuống so với lúc xe không nổ máy vậy cụ? Nhiệt độ khoang cabin nó chỉ hơn vài độ khi đỗ xe ngoài trời nắng. Ăn thua gì với nhiệt độ khoang máy khi di chuyển lúc bị tắc đường.
Cụ quên là xe có cái quạt giải nhiệt to đùng à

cusao

Xe lăn
Em thấy sử dụng vè che mưa (nhưng không để che mưa) trong hoàn cảnh này là hiệu quả nhất.
Khi để xe ngoài trời mừa này, bất kể có bóng mát hay không vẫn nên hạ kính khoảng 1/2cm. Do có vè che mưa nên không bị bụi lọt vào, sâu bọ khó chui vào đc do kính trơn hơn. Nếu để nơi an ninh tốt thì không sao, rủi phải để nơi kém an ninh cũng không gây chú ý cho bọn trộm lắm vì chỉ cơ 1/2cm ẩn dưới vè che mưa.
Giải pháp này rất ổn để giảm nhiệt và thông thoáng trong xe lại rẻ tiền và tiện lợi. Nơi để xe qua đêm chỗ em rất an toàn nên hầu hết mùa khô em để hé kính nên trong xe không đọng mùi lạ. Chả cần cafe mai hay dứa hay chè hay nước thơm hịn. Người lạ lên xe em luôn ngạc nhiên là tại sao xe không có mùi?
Các bác tự hỏi xem xe mình có mùi gì không nhé.
Những mùi hương liệu có thể hợp với người này mà không hợp với người kia là chuyện bình thường.
Do kinh tế eo hẹp nên nhà em chưa đủ điều kiện cho mọi thành viên trong gia đình đều có xe riêng nên trong xe không có mùi gì (hoạc rất ít) là tuyệt vời nhất.

beSuSu

Xe điện
Để trưa nay em vứt cái nhiệt kế vào trong xe rồi đo cho cụ xe nhiệt độ khi đỗ xe ngoài nắng nó là bao nhiêu nhé.
cụ đo luôn lúc trong xe đang bò lúc tắc đường nó bao nhiêu nhé

beSuSu

Xe điện
Bởi vậy nên em mới nói là sao phải lo cái gì khi mà xe vận hành trong điều kiện khắc nghiệt như thế mà còn không sợ, để xe ngoài nắng thì sợ gì?

Ăn nói hàm hồ. Ai sống bên cạnh ông chắc mệt lắm!
xe chạy quần quật cả năm nội thất, taplo nọ kia ko hỏng mấy,
cứ phơi nắng 2 tuần 1 tháng mùa hè là đã thấy nó khác rồi.

BuiAnhTu

Xe buýt
Cháy xém, cháy sun thì cũng bt thôi… đến đồ da pu đểu cụ để dưới nắng nó còn sun còn xém nữa là!
Còn nói để chai nước trong xe xong nắng soi qa chai nước thành tia sáng hội tụ đốt cháy vật liệu thì chắc ngày xưa học vật lý chưa đạt trung bình 5.0 :). Để việc ‘cháy’ thành ngọn lửa nó là cả một quá trình vs điều kiện cần vs đủ nhiều thứ.
Nói thế là biết trình độ thế nào rồi. Cháy xém, cháy sun thì không được gọi là cháy à. Cháy xém cái taplo xem thay mới có hơn 10tr không.

theanh90

Xì hơi lốp
Em có đợt dịch ít đi để cả tháng ngoài trời có sao đâu. Chết là chết ở việc để đồ dễ là nguồn phát cháy thôi. Có bà che xe bằng cái tấm che gì mà giữ bằng cách móc vào trong xe thì thôi rồi ướt nhẹp xe luôn

beSuSu

Xe điện
Phản biện cái gì ông? Tôi nói là đi xe trong điều kiện trời nắng, tắc đường còn không lo, lo gì lúc xe đậu ngoài trời nắng. Ông chụp mũ nọ kia rồi phán người ta ngẫn. Tôi không chửi cho là may, lại còn đòi gì nữa?
cái vỏ xe, cái khoang máy , ống nước nọ kia thì có thể đúng.
còn khoang cabin thì cụ sai chắc luôn. khi xe vận hành nó có điều hòa làm mát.

niceshot

Xe container
Vật liệu cháy làm sao được, nóng nắng thì sợ nhất là mấy cục pin/acquy ấy, vụ hà đông hôm nọ cháy xe đạp điện cũng là pin chứ còn gì.
Oạch, pin/acquy xe điện chắc phải có cơ chế chống cháy nổ đảm bảo an toàn chứ cụ!

Pilota

Xe điện
Cụ quên là xe có cái quạt giải nhiệt to đùng à

Em chưa đo thực tế nhiệt độ khoang xe khi hoạt động vào lúc tắc đường, nên không biết chính xác nó là bao nhiêu độ. Chỉ biết là rất rất nóng. Hiện giờ nhà em có 3 xe. Một xe V6 3.6 hút khí tự nhiên, khi nó nổ máy, đứng cạnh nắp capo cũng thấy chán lắm rồi, chứ chưa cần mở capo lên xem sao. Một chiếc 2.0 turbo, khi hoạt động thì nắp capo khá mát, đứng cạnh thoải mái. Một chiếc C43 AMG V6 3.0, máy nổ thì nắp capo cũng mát như chiếc 2.0 turbo kia. Em vừa vứt cái nhiệt kế lên khoang lái chiếc V6 3.6, trưa nay chạy ra đo xem nó là bao nhiêu độ. Để khi nào rảnh thì test nhiệt độ khoang máy xem nó lên bao nhiêu độ khi vận hành mà thấy nóng vậy.

niceshot

Xe container
Em chưa đo thực tế nhiệt độ khoang xe khi hoạt động vào lúc tắc đường, nên không biết chính xác nó là bao nhiêu độ. Chỉ biết là rất rất nóng. Hiện giờ nhà em có 3 xe. Một xe V6 3.6 hút khí tự nhiên, khi nó nổ máy, đứng cạnh nắp capo cũng thấy chán lắm rồi, chứ chưa cần mở capo lên xem sao. Một chiếc 2.0 turbo, khi hoạt động thì nắp capo khá mát, đứng cạnh thoải mái. Một chiếc C43 AMG V6 3.0, máy nổ thì nắp capo cũng mát như chiếc 2.0 turbo kia. Em vừa vứt cái nhiệt kế lên khoang lái chiếc V6 3.6, trưa nay chạy ra đo xem nó là bao nhiêu độ. Để khi nào rảnh thì test nhiệt độ khoang máy xem nó lên bao nhiêu độ khi vận hành mà thấy nóng vậy.
Nhà cụ nhiều xe thật, nhưng cụ ko có kiến thức về vật lý và cơ chế hoạt động của xe nên toàn phát biểu linh tinh!

Pilota

Xe điện
Nhà cụ nhiều xe thật, nhưng cụ ko có kiến thức về vật lý và cơ chế hoạt động của xe nên toàn phát biểu linh tinh!

Oh. Cụ biết gì nói ra tôi xem nào. Ném mấy câu ra vẻ ta đây nguy hiểm để làm gì?

niceshot

Xe container
Oh. Cụ biết gì nói ra tôi xem nào. Ném mấy câu ra vẻ ta đây nguy hiểm để làm gì?
Các cụ ở trên giải thích hết cho cụ rồi, mà cụ có hiểu được đâu. Em việc gì phải tốn công giải thích lại :))

tuctuc2010

Xe điện
Đùa :)) cụ xem tiktok ít thôi!
Vật liệu trên xe đâu phải mùn rơm mà dễ cháy như thế! Ánh sáng có soi vào chất lỏng đúng tiêu điểm của ‘thấu kính’ vô tình đó cũng chả đủ sức để làm cháy cái gì cả!
Đây cụ nhé, toàn nhựa với da nó cháy đượm là đằng khác

niceshot

Xe container