[Funland] 19/4/1972 hai MiG-17 ném bom tàu chiến Mỹ ở Quảng Bình

Leanh65

Xe container
Trực thăng vũ trang bay thấp chứ không phải trực thăng vận ạ. Cụ xem bên siry bọn ivan nốc votka nó xay như xay lúa mà bọn is trang bị tận răng có bắn được đâu.
Chiến thuận trực thăng vận bây giờ lạc hậu rồi.

Nếu có 1 đàn trực thăng, thì vài chú Houthi mang tên lửa đối không cá nhân, chấp nhận cẩm tử, ngụy trang nằm phục , bắn rơi vài con trực thăng thì bọn Mỹ lại run tiếp

dtrung

Xe điện
Cụ Từ Để có ví von, Mig17 đấu F4 như ông xe đạp cầm dao găm đấu với ông xe máy vác súng. Em thì thấy giống ông chạy bộ cầm phóng lợn đấu với ông FX với súng AK, vậy mà ăn được lại còn ăn được liên tục kể cũng tài. Các phi công Mig17 như cụ Bẩy, cụ Chao, cụ Hải chuẩn là phi công hàng đầu thế giới.
Fx cầm ak nhưng khổ cái lúc nào cũng phải cưỡi trên fx và bắn ak nên khi bị ông cầm phóng chạy bộ dí được vào gần thì chỉ có chết vì không xoay sở kịp. Sau này f4 nó rút kinh nghiệm đánh mig17 theo chiến thuật vọt đứng lên trên rồi bổ xuống nên mig17 lại tổn thất lớn. Tương tự mig21 lại học bài của f4 để đánh f8. Nói chung hai bên đều rút kinh nghiệm tối đa và khai thác điểm mạnh điểm yếu của vũ khí của mình. Bên không quân mỹ thì lợi thế về lực lượng nhưng bất lợi là bên tấn công nên thế chủ động ít hơn. Bên không quân VN lợi thế sân nhà phòng ngự hit and run nên lợi thế chủ động cách đánh hơn.

pkhcsht

Xe điện
Nhân thớt cụ Ngao nói về không quân Việt Nam, em vừa đọc xong 02 tập hồi ký " Lính bay " của trung tướng phi công Phạm phú Thái. Theo em, đây là bộ sách hay nhất viết về không quân Bắc Việt trong chiến tranh chống Mỹ. Các phi công chiến đấu của Bắc Việt vượt qua mọi cực hạn khủng khiếp để chống lại không quân Mỹ. Hồi ký lý thú trên mọi khía cạnh kỹ thuật hàng không, tâm lý tình cảm phi công, chiến thuật không chiến, vũ khí của không quân hai phía, và lý thú nhất là sinh hoạt rất bình dân của thế hệ phi công đầu tiên của VN.
Còn một điều kỳ diệu nữa là trong kỷ nguyên máy bay phản lực, ông Phạm phú Thái có lẽ là phi công chiến đấu trẻ nhất và cấp bậc thấp nhất cả trong quá khứ hiện tại và tương lai. Sẽ không bao giờ xuất hiện một lần nữa một phi công máy bay chiến đấu phản lực trẻ tuổi như ông Thái vì cuộc chiến Việt Mỹ quá kỳ lạ và không bao giờ lặp lại.
Mua sách này ở đâu vậy cụ?

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Chiến thuận trực thăng vận bây giờ lạc hậu rồi.

Nếu có 1 đàn trực thăng, thì vài chú Houthi mang tên lửa đối không cá nhân, chấp nhận cẩm tử, ngụy trang nằm phục , bắn rơi vài con trực thăng thì bọn Mỹ lại run tiếp
Chiến thuật trực thăng vận hết thời từ cuối chiến tranh Việt Nam, khi tên lửa hồng ngoại vác vai xuất hiện. Chiến trường Afga khẳng định thêm một lần nữa. Giờ UAV là xu hướng chung.

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Trực thăng vũ trang bay thấp chứ không phải trực thăng vận ạ. Cụ xem bên siry bọn ivan nốc votka nó xay như xay lúa mà bọn is trang bị tận răng có bắn được đâu.
Lúc mới tham gia ở Siri, bọn Ngố có tác chiến điện tử gắn trên trực thăng nên bọn kia chịu thua, mà trực thăng Ngố nó bọc thép dầy, súng bộ binh bắn không thủng. Nhưng tác chiến điện tử chỉ được một thời gian ngắn, đối thủ lại nghiên cứu được cách phá, nên giờ Ngố cũng sợ rồi, không dám biểu diễn xà xuống chạm cả vào đầu đối phương.

Lúc mới tham gia ở Siri, bọn Ngố có tác chiến điện tử gắn trên trực thăng nên bọn kia chịu thua, mà trực thăng Ngố nó bọc thép dầy, súng bộ binh bắn không thủng. Nhưng tác chiến điện tử chỉ được một thời gian ngắn, đối thủ lại nghiên cứu được cách phá, nên giờ Ngố cũng sợ rồi, không dám biểu diễn xà xuống chạm cả vào đầu đối phương.
Chủ yếu giai đoạn đầu bọn kia chưa có manpads, vác AK với 12.7 quạt không lại được chứ chế áp gì đâu, sau bọn nó có manpads thì ngố lại vãi đái thôi

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Chủ yếu giai đoạn đầu bọn kia chưa có manpads, vác AK với 12.7 quạt không lại được chứ chế áp gì đâu, sau bọn nó có manpads thì ngố lại vãi đái thôi
Manpad chắc là có, nhưng đời cổ không bắn được. Sau này đối thủ được tuồn đồ xịn thì mới sợ. Tác chiến điện tử là trò chơi thay đổi xoành xoạch, chậm nhịp là thua. T90 thời gian đầu Tow không bắn trúng được, nhưng tháng sau lại bị bắn tung nóc.

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào xem phim : trung đoàn không quân tiêm kích chiếu trên kênh Viet nam Media star không? Xem hay lắm các cụ ạ
Em mới xem tập 1. Cảm giác đầu tiên sau 15 phút là thấy kỹ xảo chán quá, nữ chính cũng không hấp dẫn lắm. Cốt truyện có những cái hơi lố, ví dụ pc Đức đòi gặp nữ chính nói vài ba câu bâng quơ. Lẽ ra cứ bốp bốp hự hự thì giống thật hơn.
Ngoài ra thì cũng ổn, phong cách Nga rất quen thuộc. Cảnh chị em nói chuyện trong lều dã chiến cũng hấp dẫn ;))
À, cụ chã cho hỏi có phải thẳng Đức sẽ trốn thoát khi chuyển tù bình? Vì ngay lúc nó nói câu tôi gặp cô trên trời là em đoán thế. Vì câu này hơi bị ngớ ngẩn nếu không nhằm mục đích gợi nghi vấn theo cách lộ liễu cho người xem :))

Em mới xem tập 1. Cảm giác đầu tiên sau 15 phút là thấy kỹ xảo chán quá, nữ chính cũng không hấp dẫn lắm. Cốt truyện có những cái hơi lố, ví dụ pc Đức đòi gặp nữ chính nói vài ba câu bâng quơ. Lẽ ra cứ bốp bốp hự hự thì giống thật hơn.
Ngoài ra thì cũng ổn, phong cách Nga rất quen thuộc. Cảnh chị em nói chuyện trong lều dã chiến cũng hấp dẫn ;))
À, cụ chã cho hỏi có phải thẳng Đức sẽ trốn thoát khi chuyển tù bình? Vì ngay lúc nó nói câu tôi gặp cô trên trời là em đoán thế. Vì câu này hơi bị ngớ ngẩn nếu không nhằm mục đích gợi nghi vấn theo cách lộ liễu cho người xem :))
Không cụ ah. Bọn phi công Đức thích đánh nhau theo kiểu hiệp sĩ quý tộc ngày xưa...cụ cứ xem đi và phim càng về sau càng hay, cụ sẽ không phải thất vọng đâu. Tin em đi. Hiện nay đến tập 17 rồi

lolotica

Xe điện
em muốn hỏi các cụ trong topic này: cụ nào có sách về phi công hay không chiến (dạng PDF hay Doc) thì email cho em đọc với? Em nhắn cho cụ Ngao5 mấy lần hỏi mà chả thấy cụ ý nói gì!

em muốn hỏi các cụ trong topic này: cụ nào có sách về phi công hay không chiến (dạng PDF hay Doc) thì email cho em đọc với? Em nhắn cho cụ Ngao5 mấy lần hỏi mà chả thấy cụ ý nói gì!
Cụ vào Vnmilitary.net có đủ hết . Mà tác giả cũng toàn là phi công tiêm kích cả. Tuy nhiên những tác phẩm đó nó hơi có tính chất văn học một chút nhưng cơ bản là đọc được

Ongrungf

Xe điện
Trong quansuvn.net, bác phicongtiemkich kể rằng, rất nhiều Mig của VN bị cao xạ hoặc tên lửa bắn nhầm, phi công chết cũng vài ông
Đúng đấy ợ.
Phòng không quân ta bắn quân mình rơi ngay từ những trận đánh đầu tiên của không quân Việt nam ở Hàm rồng :P :P :P

Ongrungf

Xe điện
Cái Ơ oắc này chỉ bắt nạt mấy thằng còi xương thoai. Gặp mấy đại ca thì cũng dẹo, ếu dám lượn lờ gần vùng chiến sự đâu :D
Gặp phải thằng tiêm kích mang R-37 thời A oắc cũng tụt cmn cả quần mà chạy :P :P :P

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Không có sách free đâu. Chỉ có sách bán thôi.

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Đúng đấy ợ.
Phòng không quân ta bắn quân mình rơi ngay từ những trận đánh đầu tiên của không quân Việt nam ở Hàm rồng :P :P :P
Phi đội 4 chiếc, quân ta hạ quân mình 3 chiếc. Thời gian đó, lính cao xạ nhà mình mặc định máy bay là chỉ có quân địch thôi. Mà pháo cao xạ nếu bay ổn định đúng hướng nó phục thì một đại đội 4 khẩu nó bắn 95% là tiêu diệt.
Trong " lính bay " , cụ Thái tổng kết, em không nhớ rõ con số, nhưng phải đến 30% phi công BV hy sinh là do quân ta bắn nhầm và tai nạn.

Chỉnh sửa cuối:

hacvuphong

Xe tăng
Đúng đấy ợ.
Tin truyền miệng bí mật này cụ cũng biết cơ à. Trận đó KQ mình thắng giòn giã nhưng lại bị PK mình bóp bi thốn tận óc. K dám kêu với ai vì quá bí mật xuất quân 😋😋😋

hacvuphong

Xe tăng
Phi đội 4 chiếc, quân ta hạ quân mình 3 chiếc. Thời gian đó, lính cao xạ nhà mình mặc định máy bay là chỉ có quân địch thôi. Mà pháo cao xạ nếu bay ổn định đúng hướng nó phục thì một đại đội 4 khẩu nó bắn 95% là tiêu diệt.
Trong " lính bay " , cụ Thái tổng kết, em không nhớ rõ con số, nhưng phải đến 30% phi công BV hy sinh là do quân ta bắn nhầm và tai nạn.
Đau thương nhất là số 30 đấy toàn danh tướng không chiến cả 😭😭😭

Ongrungf

Xe điện
Tin truyền miệng bí mật này cụ cũng biết cơ à. Trận đó KQ mình thắng giòn giã nhưng lại bị PK mình bóp bi thốn tận óc. K dám kêu với ai vì quá bí mật xuất quân 😋😋😋
Chứng tỏ phòng không của ta tốt ra phết :P