[Funland] 17-2-1979 Tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Cụ nên ghi nguồn khi cop pết nhé
Thằng Pín này có cái kiểu gài 1 vài sự kiện có thật vào rồi chèn thêm 1 vài thông tin bịa đặt để dẫn dắt người đọc. Ai hiểu chút thì thấy rất tởm!

Thể loại hư hư thực thực thế này Kim Dung nói trong "Lộc đỉnh kí" rồi, 9 phần là thật, chỉ 1 phần hư cấu nhưng đủ để làm lệch nhận định đi. Sau có gì còn lấp liếm đc.

cuhaifus

Xe container
QK1 đầu não giờ vẫn ở Thái Nguyên chứ cụ. Còn Sư 3 đang đóng ở đâu vậy cụ?
QK1 thời em còn đi lính thì quản lý Bắc thái ( Sau đổi thành BK và TN ), Hà Bắc ( Sau đổi thành BN và BG ), Lạng sơn, Cao bằng. Sư 3 hiện vẫn thuộc QK1 quản lý cụ ạ

quanggialai

Xe tăng
Cụ nên đọc bài của Pín mà cụ nào copy về trên kia, nó có nhiều phần đúng đấy.
em hỏi cụ mà cụ lại đá qua cái nguồn đó.
nếu có thể thì cụ cũng nên cho 1 cái chính kiến riêng của mình chứ, Bảo đọc rồi ngẫm sẽ thấy đúng thì ở góc độ của Em. Em thấy chả có cái chỗ nào đúng cả.

Đến cái chuyện cả VN ngơ ngác vì không tin là TQ sẽ đánh thì cụ quá ngây thơ hoặc cụ chỉ biết đọc mà không biết suy nghĩ. Nếu ngơ ngác thì công tác chuẩn bị cho cuộc chiến đó cả năm trời của VN để làm cảnh à. nếu ngơ ngác thì Hà Nội đã bị san phẳng như lời Đặng rồi. Tâm lí VN lúc đó rõ ràng là chờ nó đánh chứ không phải là bị động. Từ những yếu tố đó trong bài thì em thấy nó đã vô giá trị rồi. mà đã vô giá trị thì bảo tham khảo như thế nào được

cobra77

Xe buýt
Không thể tránh được chiến tranh với Trung Kẩu, vị thế địa chính trị thời điểm đó tất cả đều ngả về phía nhà cầm quyền phía Bắc.
Chiến tranh BG Tây Nam cũng chính là đánh với chư hầu của TQ.

Em đánh giá lãnh đạo hồi đó quá cứng nhắc, không thương dân khi vừa trải qua 2 cuộc chiến mấy chục năm bom đạn xong.
Thực tế lúc đó có nhiều giải pháp khác mà nếu mềm dẻo hơn thì đã tránh được cuộc chiến này.
Nếu nghe TQ Để rồi như Nam Hàn và Bắc Triều Tiên bây giờ, miền Bắc ăn sắn độn để chế tạo bom H, làm vùng đệm cho TQ trước Đế quốc tư bản. Anh em gia đình ly tán đến lúc chết không gặp được nhau.

Thời cụ 3D 1 thì thất bại về ngoại giao gần như toàn diện trên mọi mặt trận. Đàm phán hiệp định Paris thì về dính trận 12 ngày đêm, phía Bắc chiến tranh biên giới, phía Nam chiến tranh biên giới tây Nam, nội bộ thì nồi da xáo thịt vụ xét lại năm 1967.
TQ đánh VN như họ Đặng đã nói là "cần dạy cho VN một bài học". Đánh VN khi ấy Đặng biết cũng sẽ thiệt hại vì VN đang thiện chiến không phải dạng vừa. TQ cũng không đánh vì bành chướng vì đánh xong rút về không lấy tấc đất nào của VN. Còn tại sao phải dạy thì các cụ cứ nghiên cứu thêm. Em bảo lưu quan điểm thời cụ Duẩn quá cứng nhắc về ngoại giao nên dân mới khổ, đói vì chiến tranh liên miên.

Chỉnh sửa cuối:

Thang N.

Xe tăng
Thằng Pín này có cái kiểu gài 1 vài sự kiện có thật vào rồi chèn thêm 1 vài thông tin bịa đặt để dẫn dắt người đọc. Ai hiểu chút thì thấy rất tởm!

Thể loại hư hư thực thực thế này Kim Dung nói trong "Lộc đỉnh kí" rồi, 9 phần là thật, chỉ 1 phần hư cấu nhưng đủ để làm lệch nhận định đi. Sau có gì còn lấp liếm đc.
Em đọc bài viết thấy như một đống rác, tác giả bài viết thực sự khốn nạn.

Sydao

Xe tải
Thời cụ 3D 1 thì thất bại về ngoại giao gần như toàn diện trên mọi mặt trận. Đàm phán hiệp định Paris thì về dính trận 12 ngày đêm, phía Bắc chiến tranh biên giới, phía Nam chiến tranh biên giới tây Nam, nội bộ thì nồi da xáo thịt vụ xét lại năm 1967.
TQ đánh VN như họ Đặng đã nói là "cần dạy cho VN một bài học". Đánh VN khi ấy Đặng biết cũng sẽ thiệt hại vì VN đang thiện chiến không phải dạng vừa. TQ cũng không đánh vì bành chướng vì đánh xong rút về không lấy tấc đất nào của VN. Còn tại sao phải dạy thì các cụ cứ nghiên cứu thêm. Em bảo lưu quan điểm thời cụ Duẩn quá cứng nhắc về ngoại giao nên dân mới khổ, đói vì chiến tranh liên miên.
Nó ko lấy tấc đất nào nghĩa là giai đoạn 1980 đến 1990 mình sang xâm chiếm nó để cướp đất, cướp các cao điểm của nó à.

2 tai 8 banh

Xe container
337 mãi nửa cuối tháng 2/79 mới chạm súng trận đầu ở cánh tiền quân tại Cầu Khánh Khê cùng lực lượng còn lại của e12 f3 anh ơi. Công lớn nhất của những thời khắc ban đầu phải thuộc về CAVT pháo đài Đồng Đăng và f3 Sao Vàng. F3 mà lỏng thì bọn chó nó vòng vu hồi LS phút mốt.
lão nhòm cho kỹ nhá
đài tưởng niệm 337 cũ bên bờ sông đây cụ

bia tưởng niệm cũ.jpg

đài tưởng niệm 337 mới trên đồi đây ạ

và thời em ở 337 đây ạ :D

ngày tân binh.jpg

Chỉnh sửa cuối:

Lonestar

Xe điện
Thực tế thì cũng có tân binh bỏ chạy. Nhưng không thể đến HN được. Đến Đồng Mỏ hoặc cùng lắm Bắc Giang là hết đất :D
Về đến Ga Yên Viên cụ nhé. Ông Già em ở Đồn Yên Viên kể hồi đấy bồ đội chạy về đến Ga Yên Viên đều vào Công an đồn Yên Viên để vũ khí rất nhiều nhé

hoangtuananh69

Xe tăng
Chạy về đầy, quân cảnh lập trạm thu dung, trang bị lại lên đánh nhau tiếp. Chẳng ai bị kỷ luật gì cả.
Vâng chiến tranh mà , em còn nghe ông anh kể hồi đó đang đóng quân ở Bình Liêu trung đoàn nghe lệnh rút về Đồng Mỏ ..nghe thế nào lại ra rút về Hàng Cỏ thế là cả trung đoàn với đầy đủ súng ống kéo về ngập sân ga Hàng Cỏ luôn ...sau biết nhầm lại kéo nhau lên Đồng Mỏ ... :)) :)) :))

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
đài tưởng niệm 337 cũ bên bờ sông đây cụ
bia tưởng niệm cũ.jpg

đài tưởng niệm 337 mới trên đồi đây ạ

và em ở 337 đây ạ :D
ngày tân binh.jpg
F337 được điều từ QK 4 ra Lạng Sơn sau ngày 17/02/1979, đến cuối tháng 2 mới tham chiến.
Những ngày đầu tiên của cuộc chiến ở Lạng Sơn, quân chủ lực chỉ có là F3 Sao Vàng và Trung đoàn 460 của F338

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ chỉ nhìn được đến đấy thôi à? Sao không đặt câu hỏi tại sao TQ và Polpot lại làm thế khi trước đó nó viện trợ không hạn chế cho mình đánh Mỹ, mở toang đường sắt cho vận chuyển hàng hóa, vũ khí tiếp viện từ Liên Xô?
Thế cụ nghĩ LX với TQ thằng nào muốn VN thống nhất hơn? Thằng nào đi đêm với VNCH muốn cản nguyện vọng thống nhất?

2 tai 8 banh

Xe container
F337 được điều từ QK 4 ra Lạng Sơn sau ngày 17/02/1979, đến cuối tháng 2 mới tham chiến.
Những ngày đầu tiên của cuộc chiến ở Lạng Sơn, quân chủ lực chỉ có là F3 Sao Vàng và Trung đoàn 460 của F338
em nói là trận cầu Khánh Khê là F337 đánh trước, gần hết quân thì F3 lên sau - chính vì thế mới có đài tưởng niệm chỗ cầu Khánh khê của 337 mà F3 không có
em nằm cả F337 và F3 cụ ạ :D

xuanphuongccs

Xe điện
Con người ta vì bản năng sống thì nếu liệu không địch nổi ù té quyền là thượng sách. Trong tác chiến tiến lui là bình thường mà cụ
Nhưng về đến HN còn đội mũ mềm của lính TQ thì quân cảnh không nhốt hơi phí. Cụ hơn tuổi em nhưng gì em chứng kiến trên đường sắt YB - HN không như cụ tả.

APhu9D

[Tịch thu bằng lái]
Nó ko lấy tấc đất nào nghĩa là giai đoạn 1980 đến 1990 mình sang xâm chiếm nó để cướp đất, cướp các cao điểm của nó à.
Có nhiều góc nhìn về nguyên do xảy ra chiến tranh BG 2/1979... Ngoài các lý do bên ngoài (mâu thuẫn Trung-Xô, Hoa kiều ở VN, đỡ đòn cho Polpot, tranh thủ Mỹ ủng hộ 4 hiện đại hóa...) thì có cả lý do từ nội bộ TQ (Đặng TB muốn 'thanh lý' lực lượng quân đội (thuộc/thân phe bè lũ 4 tên) nên điều động tham chiến để nướng/làm yếu quân tướng 'kiêu binh' này... :-?

P/S: Về diện tích lãnh thổ VN thì trong SGK và các tài iệu chính thức trước 1979 đều ghi rõ khoảng ~331000km2 (đất liền), nhưng sau hiệp định BG với TQ (và đến nay) thì ... vẫn ~330000km2 nhưng lại tính thêm gồm cả diện tích các đảo (?!) :-s

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Có nhiều góc nhìn về nguyên do xảy ra chiến tranh BG 2/1979... Ngoài các lý do bên ngoài (mâu thuẫn Trung-Xô, Hoa kiều ở VN, đỡ đòn cho Polpot, tranh thủ Mỹ ủng hộ 4 hiện đại hóa...) thì có cả lý do từ nội bộ TQ (Đặng TB muốn 'thanh lý' lực lượng quân đội (thuộc/thân phe bè lũ 4 tên) nên điều động tham chiến để nướng/làm yếu quân tướng 'kiêu binh' này... :-?

P/S: Về diện tích lãnh thổ VN thì trong SGK và các tài iệu chính thức trước 1979 đều ghi rõ khoảng ~331000km2 (đất liền), nhưng sau hiệp định BG với TQ (và đến nay) thì ... vẫn ~330000km2 nhưng lại tính thêm gồm cả diện tích các đảo (?!) :-s
Việc đo đạc sai số là chuyện bình thường thôi cụ. Em nhớ có SGK viết là 328.000, có sách viết là 330.000, có sách lại viết 334.000 gì đó, ko thống nhất. Em đều học tất các sách đó rồi. Còn đảo thì đc mấy tí, cộng vào thêm bao nhiêu đâu. Phú Quốc to nhất cũng có hơn 600km2. Cộng toàn bộ các điểm đảo biển Đông lại ko quá 30km2 đâu.

Sydao

Xe tải
Về đến Ga Yên Viên cụ nhé. Ông Già em ở Đồn Yên Viên kể hồi đấy bồ đội chạy về đến Ga Yên Viên đều vào Công an đồn Yên Viên để vũ khí rất nhiều nhé
Làng em có mấy ông cũng chạy về giai đoạn đó, ko bị kỷ luật gì hết.

hoviethung

Xe lăn
Nhưng về đến HN còn đội mũ mềm của lính TQ thì quân cảnh không nhốt hơi phí. Cụ hơn tuổi em nhưng gì em chứng kiến trên đường sắt YB - HN không như cụ tả.
Mình thấy sao thì kể vậy thôi. Tin hay không tuỳ cụ. Đôi khi mình vẫn thấy mấy người đi xe máy không đội mũ bảo hiểm hoặc mặt đỏ gay mà không thấy công an bắt

Trạng thái
Thớt đang đóng