[Funland] 17-2-1979 Tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới

Trạng thái
Thớt đang đóng

hd-vt

Xe container
Ở đây chắc rất nhiều cụ là bộ đội, vào sinh ra tử, cho em xin một câu Ngưỡng Mộ.
Tấm hình cụ đeo nhiều kim loại cười tươi ấy, thần thái tuyệt vời nhỉ.

Em nhớ hồi 2000, em đi tàu vào Nam ngồi cùng toa một cụ đầu bạc phơ người HN giảng viên trường ĐH lớn ở tp HCM. Thần thái y như này, cụ ấy kể thời gian thanh niên HN đánh Pháp nhợn trên phố ( thời ôm bom ba càng thì phải) với giọng vui vui như thanh niên bây giờ kể được đi xem K-pop ngay nay. Chẳng sợ chết, chẳng sợ Pháp nhợn. Ngại các cụ thời ấy quá đi ^:)^.

Hai Toan

Xe container
cái này cực khó xảy ra cụ ạ
chuyện lính tung cửa áp dụng biển người là thật, nhưng bên ta lợi dụng địa hình địa vật bám trụ giữ chốt có khi đến người cuối cùng ...
đang bắn nhau sao chạy về HN đc hả cụ ??
Nó vây tứ phía chạy bằng niềm tin,chỉ có hết đạn rồi giáp lá cà thôi,ông kia đảo cmn ngũ rồi về nói phét.

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Quan điểm riêng của em là không gợi lại để làm gì. Qua rồi.

pass

Xe buýt
Trường em lại đào 1 cái hầm chữ A to tướng giữa sân, có giao thông hào đến tận cửa các lớp . Học sinh được bện mũ rơm đội như thời đánh Mỹ,

Thỏ móm

Xe điện
Vâng cụ anh hùng, của cụ tất.
Có nhà triết học nào đó đã nói đại khái đất nước mà có nhiều anh hùng là đất nước khốn nạn vì chiến tranh chứ chẳng hay ho gì.
Khi buộc phải chiến vì không còn đường lùi nó khác với việc có nhiều giải pháp lại chọn cách ngu nhất là chiến tranh.
Thế có biết Tàu xúi Polpot đánh Việt nam từ năm nào không ???
Vãi :)) :)) :))

Hai Toan

Xe container
Cụ chỉ nhìn được đến đấy thôi à? Sao không đặt câu hỏi tại sao TQ và Polpot lại làm thế khi trước đó nó viện trợ không hạn chế cho mình đánh Mỹ, mở toang đường sắt cho vận chuyển hàng hóa, vũ khí tiếp viện từ Liên Xô?
Cụ toàn đọc báo Nhân Dân thôi,không xem được bụng dạ thằng Tàu,nó chiếm HS từ năm 74 kìa.

Vũ Điệp

Xe điện
Hồi ý quê em đào hào xung quanh làng!

quanggialai

Xe tăng
Em đánh giá lãnh đạo hồi đó quá cứng nhắc, không thương dân khi vừa trải qua 2 cuộc chiến mấy chục năm bom đạn xong.
Thực tế lúc đó có nhiều giải pháp khác mà nếu mềm dẻo hơn thì đã tránh được cuộc chiến này.
Không bàn đúng sai.
em chỉ hỏi về biện pháp mềm dẻo hơn là như thế nào ạ ?.
em nghĩ cầm súng là cần thiết nhưng cái này có lẽ là kết quả của cái " cứng nhắc " mà cụ đang nói. vậy cái cứng nhắc đó là gì ?
Bao nhiêu thớt, bao nhiêu còm, bao nhiêu ông cũng chỉ ra rả là ta quá cứng nhắc không mềm dẻo. Nhưng từ ngày lập nick đến giờ em thấy chả ông nào chỉ ra được thế nào là ta cứng nhắc và thế nào là mềm dẻo để tránh.
Chưa kể năm ếu nào cũng ra rả là không ai tưởng niệm, con cháu không biết trong khi báo thanh niên năm nào chả có tập san về đề tài này.

wild nature

Xe điện
Biên giới phía Bắc giờ này tạm yên rồi, nhưng lũ bành trướng phương Bắc giờ đang bệnh dịch rối rít :))
Nó bị dịch nên Biển Đông mới tạm yên. Hết dịch là biển lại động thôi cụ nhỉ

cuccunest

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cop ở đâu mà hay thế. Bài này mà đưa vào SGK môn lịch sử thì học sinh chả bao giờ buồn ngủ
Em nghĩ bài này chuẩn đến 99,99%. Bằng chứng là đơn vị ông anh họ nhà em được phái sang bên Lào đóng quân vĩnh viễn... em chưa từng nghe nên hỏi lại có phải là định cư không thì ông ấy cười... kiểu kiểu như thế. Nhờ đợt 79 mà đơn vị ông được máy bay bốc thẳng từ Lào đổ quân xuống sân bay Kép... thế là đến tận bây giờ giữ được quốc tịch và sống ở VN. Cho nên cái mộng và kế hoạch Liên bang Đông Dương của cụ 3D sau 79 đã không thành

longdelta

Xe tăng
Thế hệ 8x đời giữa bọn em ít biết tới cuộc chiến này. Ngày xưa học lịch sử cũng chỉ vỏn vẹn vài dòng :(

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Vâng cụ anh hùng, của cụ tất.
Có nhà triết học nào đó đã nói đại khái đất nước mà có nhiều anh hùng là đất nước khốn nạn vì chiến tranh chứ chẳng hay ho gì.
Khi buộc phải chiến vì không còn đường lùi nó khác với việc có nhiều giải pháp lại chọn cách ngu nhất là chiến tranh.
Nhà triết học nào? Cụ nói tên người đó ra!

Cái dân tộc này cần tới 14 cuộc chiến tranh để đc tồn tại, để giữ lại cái tiếng nói của mình đấy!

Chắc là ngoại bang đem quân sang đánh thì mình tụt quần cho nó thông mới là khôn à? Thằng Mỹ nó chống Anh 2 lần để bảo vệ độc lập, chắc nó ngu? Pháp, Anh chống lại Đức quốc xã, chắc nó cũng ngu à? Thỏa thuận cho thằng Đức nó nuốt mấy nước rồi mà nó có tha cho ko, hay vẫn bem?

nowhereland

Xe điện
Không bàn đúng sai.
em chỉ hỏi về biện pháp mềm dẻo hơn là như thế nào ạ ?.
em nghĩ cầm súng là cần thiết nhưng cái này có lẽ là kết quả của cái " cứng nhắc " mà cụ đang nói. vậy cái cứng nhắc đó là gì ?
Bao nhiêu thớt, bao nhiêu còm, bao nhiêu ông cũng chỉ ra rả là ta quá cứng nhắc không mềm dẻo. Nhưng từ ngày lập nick đến giờ em thấy chả ông nào chỉ ra được thế nào là ta cứng nhắc và thế nào là mềm dẻo để tránh.
Chưa kể năm ếu nào cũng ra rả là không ai tưởng niệm, con cháu không biết trong khi báo thanh niên năm nào chả có tập san về đề tài này.
Cụ nên đọc bài của Pín mà cụ nào copy về trên kia, nó có nhiều phần đúng đấy.

Thang N.

Xe tăng
Em chỉ nói với cụ thế này: chiến tranh là mất mát lớn nhất cả người và tài sản khi đổ máu, kinh tế đình trệ và đổ vỡ hết về ngoại giao. Thời ông 3D cứng đầu không chịu nhưng làm khổ thế hệ sau gần như phải quỳ ở Thành Đô chấp nhận mọi yêu cầu của TQ mà hệ lụy của nó đến giờ vẫn chưa xong đấy. Cái đường lưỡi bò 12 HL không phải tự TQ vẽ ra được nhé.
Cho nên cổ súy chiến tranh là ngu ngốc.
Cái chỗ bôi đậm: Đường lưỡi bò là lưỡi bò, sao cụ lại đánh đồng nó với đường 12 hải lý vậy. Đường 12 hải lý là theo công ước quốc tế, Việt Nam có công nhận hay không công nhận thì nó vẫn thế. Đường lưỡi bò của TQ mới là phi pháp và tôi chưa thấy nội dung của văn bản nào của Việt Nam công nhận đường lưỡi bò của chó tàu cả.

Trạng thái
Thớt đang đóng