[Funland] 17-2-1979 Tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới

Trạng thái
Thớt đang đóng

hoviba

Xe container
Mẹ, đi quất lại ảnh rồi bẩu ng ta gỡ đi, tài thậc =)) Vang cho cái :))
Vấn đề này thì em xin đính chính là giờ forum có chức năng xoá cả quote liên quan tới bài viết bị xoá. Lần trước em cũng đã bị nhầm lẫn về việc này. Em thấy chức năng này khá ok.

nhanh33

Xe buýt
Không đúng!
Vì sau khi ký thông cáo Thượng Hải 1972 Trung Quốc tăng cường viện trợ cho Việt Nam nhiều hơn tất cả các năm trước cho đến tháng 8 năm 1975 tức sau giải phóng 4 tháng mới hết viện trợ
Từ 72-75 Trung Quốc mới là người viện trợ chính cho Việt Nam đánh Mỹ.
Những con số không biết nói dối đâu
Cụ có biết lúc đó lựu đạn TQ bắt đầu xịt hơi bị nhiều không, đạn lép cũng lắm cụ ạ, nó bắt đầu chơi đểu mình từ đấy rồi

cocsku

Xe cút kít
Tất cả các cuộc chiến đều nên tránh

Thổ Phỉ

Xe điện
Vấn đề này thì em xin đính chính là giờ forum có chức năng xoá cả quote liên quan tới bài viết bị xoá. Lần trước em cũng đã bị nhầm lẫn về việc này. Em thấy chức năng này khá ok.
EM vừa xóa cái còm của em mà bác quất, có được đâu nhể?

Thỏ móm

Xe điện
Cụ có biết lúc đó lựu đạn TQ bắt đầu xịt hơi bị nhiều không, đạn lép cũng lắm cụ ạ, nó bắt đầu chơi đểu mình từ đấy rồi
Tàu nó bắt đầu chơi đểu ta từ năm 1954 trong hiệp định Geneve về Đông dương kia !!!

m4s

Xe điện
Báo chí mải chạy theo ecov hình như lãng quên 17/2/1979.
Bao nhiêu năm trước, chả có nCOV hay Covid gì mà vưỡn câm hết cả lũ :D Trộm vía 3 năm nay lại được tưởng nhớ trên báo đài rồi ;))

pass

Xe buýt
thanhnien, tuoitre đưa trang nhất , còn dantri,vnexpress,vietnamnet nhìn mãi chẳng thấy tin gì

nhanh33

Xe buýt
Em đánh giá lãnh đạo hồi đó quá cứng nhắc, không thương dân khi vừa trải qua 2 cuộc chiến mấy chục năm bom đạn xong.
Thực tế lúc đó có nhiều giải pháp khác mà nếu mềm dẻo hơn thì đã tránh được cuộc chiến này.
Thời đó mà mềm thì nó bóp thành con gián rồi, cụ giờ có còn ngồi mà gõ phím được không. Nó gây sự với mình bằng vụ hoa kiều, rồi tranh chấp biên giới, nó muốn đánh mình để ve vãn Mỹ, mặc cả Đài loan. Cụ nên lục tìm tư liệu LS đọc cho ngọn ngành vào nhé.

enhat4ever

Xe tăng
Em đánh giá lãnh đạo hồi đó quá cứng nhắc, không thương dân khi vừa trải qua 2 cuộc chiến mấy chục năm bom đạn xong.
Thực tế lúc đó có nhiều giải pháp khác mà nếu mềm dẻo hơn thì đã tránh được cuộc chiến này.
Cụ sinh năm bao nhiêu? Có hiểu nguồn cơn của chiến tranh biên giới ko? Có biết thằng Đặng lùn nó dã tâm ra sao ko? May là hồi đó còn có ông Duẩn chống Trung mạnh, chứ gặp lứa lãnh đạo sau thì giờ ko khéo chả còn nước VN bây giờ :)) Tìm hiểu xem tại sao phải mang quân chủ lực sang Tây Nam nhé. Và nói thật là thằng Đặng lùn nó phải ngàn lần cảm ơn VN vì đã dạy cho TQ một bài học, từ thất bại này mà lão Đặng đã có lý do để xây dựng lại quân đội. Tất nhiên là hệ thống tuyên truyền của bọn Khựa thì vẫn là chiến thắng tuyệt đối của TQ và đã "dạy cho VN một bài học". Mà kể cũng đúng, đúng là họ Đặng đã dạy cho VN một bài học nhớ đời, tiếc rằng đến giờ con cháu quên cmn hết rồi =))

nowhereland

Xe điện
Thời đó mà mềm thì nó bóp thành con gián rồi, cụ giờ có còn ngồi mà gõ phím được không. Nó gây sự với mình bằng vụ hoa kiều, rồi tranh chấp biên giới, nó muốn đánh mình để ve vãn Mỹ, mặc cả Đài loan. Cụ nên lục tìm tư liệu LS đọc cho ngọn ngành vào nhé.
Hoa kiều thì sao? Tư liệu lịch sử bên phải hay bên trái?

nowhereland

Xe điện
Cụ sinh năm bao nhiêu? Có hiểu nguồn cơn của chiến tranh biên giới ko? Có biết thằng Đặng lùn nó dã tâm ra sao ko? May là hồi đó còn có ông Duẩn chống Trung mạnh, chứ gặp lứa lãnh đạo sau thì giờ ko khéo chả còn nước VN bây giờ :)) Tìm hiểu xem tại sao phải mang quân chủ lực sang Tây Nam nhé. Và nói thật là thằng Đặng lùn nó phải ngàn lần cảm ơn VN vì đã dạy cho TQ một bài học, từ thất bại này mà lão Đặng đã có lý do để xây dựng lại quân đội. Tất nhiên là hệ thống tuyên truyền của bọn Khựa thì vẫn là chiến thắng tuyệt đối của TQ và đã "dạy cho VN một bài học". Mà kể cũng đúng, đúng là họ Đặng đã dạy cho VN một bài học nhớ đời, tiếc rằng đến giờ con cháu quên cmn hết rồi =))
Tranh luận thì tập trung vào nội dung, phân tích hoặc dẫn chứng để bảo vệ quan điểm nhé. Bỏ kiểu công kích cá nhân đi, cụ tuổi gì mà hỏi người khác bao tuổi?

enhat4ever

Xe tăng
Tranh luận thì tập trung vào nội dung, phân tích hoặc dẫn chứng để bảo vệ quan điểm nhé. Bỏ kiểu công kích cá nhân đi, cụ tuổi gì mà hỏi người khác bao tuổi?
Ok đồng chí list dùm các giải pháp khác mà theo đồng chí là mềm dẻo hơn, hiệu quả hơn ;)

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Trước e nghe kể bắn biển người lính TQ đến đỏ nòng mà ko tưởng tượng ra, gần đây có Youtube mới hiểu, ác liệt thật

Các cụ mợ có ấn tượng gì với ngày này không nhỉ. Riêng mình còn nhớ như in hồi đó mình đang học năm 4 Đại học tổng hợp Hà Nội thấy có đứa em anh bạn học cùng lớp là bộ đội từ biên giới Lạng Sơn về trên đầu còn đội chiếc mũ mềm của lính bộ binh Trung Quốc. Ngồi trên giường tầng kể rằng lính Trung Quốc đông quá bắn hết cả đạn nên bỏ chạy thẳng về Hà Nội với ông anh. Sau này nó về lại đơn vị nghe nói được biểu dương về hành động dám đứng trên chiến hào ôm trung liên quạt đạn thẳng vào đám lính Trung Quốc

Trạng thái
Thớt đang đóng