15 ngày phượt châu Âu

s63 AGM

Xe tăng
versailles quá đẹp , quá xa hoa và lộng lẫy

Ngua

Xe buýt
Thế này mới là quy hoạch đô thị bác nhỉ, bon cộng nhà mình đi hết cả rùi mà chưa đứa nào nghĩ ra là làm đẹp cho đời mà chỉ vun cho mình, quá chán, thằng nào lên cũng thế, :-?
E rằng cụ chủ top lại phải ngợi. Cụ cứ kể tiếp đi, đời này ta không làm được thì vài đời sau làm cũng chưa muộn. Đi sau nó có cái hay của đi sau.

danglong

Xe tăng
Bác vác cái D300 & lens 17-50 đi có thế mệt ko ạ? Nam ngoái em mang đi đến mấy ngày cuối thấy bộ máy ảnh nặng như cùm

Em vẫn mơ có ngày quay lại Firenze, em thích nơi đây lắm cơ: Chiều tà bầu trời đỏ rực, thả bộ trên những con phố cổ kính rồi đi dọc sông Arno mát rượu, lên cầu Ponte Vecchio, những pho tượng tuyệt đẹp, những công trình kiến trúc đậm lịch sử, ôm vợ nghe nhạc sỹ đường phố hát (Mà hát rất hay luôn nhé),... Sao mà thấy yêu đời thế không biết!!!!

sleepdriver

Xe buýt
Bác vác cái D300 & lens 17-50 đi có thế mệt ko ạ? Nam ngoái em mang đi đến mấy ngày cuối thấy bộ máy ảnh nặng như cùm

Em vẫn mơ có ngày quay lại Firenze, em thích nơi đây lắm cơ: Chiều tà bầu trời đỏ rực, thả bộ trên những con phố cổ kính rồi đi dọc sông Arno mát rượu, lên cầu Ponte Vecchio, những pho tượng tuyệt đẹp, những công trình kiến trúc đậm lịch sử, ôm vợ nghe nhạc sỹ đường phố hát (Mà hát rất hay luôn nhé),... Sao mà thấy yêu đời thế không biết!!!!
Khà khà, thơ phết nhở, kiểu gì chả quay lại ... Cơ mà đoạn "ôm vợ" nghe nịnh hơi bị "phô" quá. Gấu nhà anh có nick đây không? Để em cắt cho cái link, đọc xong mát rượi ngay, còn hơn cả đi dọc sông Arno ...

vmcgf

Xe tăng
Em hỏi khí không phải, những thông tin trên cụ dow ở đâu về vậy ?

sleepdriver

Xe buýt
Chắc bác không hỏi em nhưng em giúp các bác khác níu vai bác cái cho thớt nó xôm: Bác hỏi "cụ" nào và "thông tin" nào ạ?

TungNguyenMD

Xe container

Ặc ặc! nặng như cùm thật bác ạ. Nhiều lúc chán vứt máy ảnh ở KS, đút Iphone vào túi quần thỉnh thoảng lôi ra chụp nghịch.
Bác may mắn đi cùng với gấu chứ em đi nhõn mình, nhiều lúc thèm nói tiếng Việt đến chết. Nên có lần đang đi ở Venice tự nhiên thấy có 2 người Việt nói chuyện với nhau em quay ra làm quen và hỏi thăm luôn

Bác ơi, thông tin của em là kiến thức sẵn có + lấy từ nhiều nguồn lắm ạ. Cuối bài em sẽ post riêng một mục Reference chứ đang viết lại trích dẫn nguồn thì nó bị gián đoạn

TungNguyenMD

Xe container
E rằng cụ chủ top lại phải ngợi. Cụ cứ kể tiếp đi, đời này ta không làm được thì vài đời sau làm cũng chưa muộn. Đi sau nó có cái hay của đi sau.
Em ko ngợi gì đâu ạ, chẳng là mấy hôm nay gấu bắt kèm F1 ôn thi cuối kỳ nên chưa viết được ạ

TungNguyenMD

Xe container
Geneva (thủ phủ của bang Geneva) là thành phố đông dân thứ 2 của Liên bang Thụy sĩ (sau Zurich) cả trung tâm lẫn ngoại ô khoảng 700.000 dân. Geneve nằm ở phía tây nam Thuỵ Sĩ. Phía nam hướng về đỉnh núi Blanc - ngọn núi cao nhất trong dãy Alps, gần bên hồ Geneve là dòng sông Rhone chảy qua thành phố, chia thành phố làm hai phần, bên bờ trái là thành phố cổ kính, bên phải là thành phố hiện đại. Trên bờ sông có 8 chiếc cầu nối liền hai bờ. Geneve là vùng đất phát triển quanh cây cầu lớn nhất, thành phố này được núi đồi và ao hồ bao bọc nên khí hậu quanh năm ôn hoà, non xanh nước biếc, phong cảnh đẹp như tranh nên được gọi là Thánh địa của du lịch.

TungNguyenMD

Xe container
Vòi phun nước nhân tạo khổng lồ - được xem là biểu tượng của thành phố. Vòi này được thiết kế dưới hồ Geneva với một máy bơm nước có công suất cực mạnh. Tốc độ phun đạt 220 km/giờ, lúc bình thường chỉ phun cao 100m, nhưng độ cao tối đa có thể đạt tới 150m. Khối lượng nước bắn lên không trung khoảng 7 tấn.

Đi tít tới Coppet còn nhìn thấy thế này

Chỉnh sửa cuối:

VUXUANPHU

Xe buýt
Thanks cụ bằng 1 ly. Hy vọng em có dịp sang đó trong thời gian sớm nhất!

TungNguyenMD

Xe container
Xa xa, dãy núi Alpes khẽ nghiêng mình soi bóng xuống lòng hồ Geneva. Ven hồ là những ngôi biệt thự sang trọng, tĩnh lặng sau những rặng cây cổ thụ, những vườn hoa rực rỡ qua những lối đi ngoằn ngoèo. Những bãi sỏi nằm dưới làn nước trong veo. Hàng trăm chiếc thuyền buồm đậu san sát nhau gần bờ hồ như đang nằm nghỉ ngơi trong không gian yên tĩnh. Bầy thiên nga thong dong bơi lội trên hồ...

TungNguyenMD

Xe container
Đài tưởng niệm Công tước Brunswick - người bảo trợ cho Geneva được xây năm 1873

TungNguyenMD

Xe container
Lại là Obelisk ?

Nhưng nhỏ hơn và người Thụy sĩ trang trí đẹp hơn

Cái tầu điện leng keng này Việt nam mình bỏ đi từ thời nào rồi, nhưng Thụy sĩ vẫn dùng

Đồng hồ hoa

Tượng đài la combourgeoisie. Em ko hiểu ý nghĩa của cái này, cụ nào biết thì bổ sung giúp em

Công viên nơi hay có các đôi tình nhân nằm phơi nắng

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Thêm ít ảnh City tour

Câu lạc bộ Motor (chắc hôm đó đi Off về)

Đường phố

Cửa hàng bán hoa và xe Limousine đón dâu

Nhà thờ nhỏ Holy Trinity

Bưu điện trung tâm

Còn đây là ga Cornavin

Bên hồ về đêm (ko có chân máy nên ảnh hơi nhòe)

TungNguyenMD

Xe container
Cờ bang và liên bang

Những tòa nhà phía xa kia toàn bán đồng hồ hàng hiệu: Vacheron Constantin, Patek Phillipe, IWC, Rolex em vào xem thèm rỏ dãi nhưng ko có tiền

Chỉnh sửa cuối:

Truongsonnam_37

Xe tăng
Cụ chủ làm nhà cháu thức muộn quá, híc. Cảm ơn cụ chủ nha, bài hay, có ý nghĩa! :x

TungNguyenMD

Xe container
Trụ sở Liên hiệp quốc tại Châu âu

Đằng trước nó là một quảng trường rộng, có nước phu rất đẹp. (Ra tới đây em mới nhìn thấy nhà cao tầng)

Tìm toét cả mắt ko thấy cờ VN đâu

Chiếc ghế gẫy chân biểu tượng của chống bom mìn sát thương. Các cụ để ý thì thấy bọn Rệp biểu tình không cho Nato và Mỹ can dự vào thế giới Rệp. Đến đây em có câu chuyện kể hầu các cụ:

Em đang lang thang chụp ảnh thì có 1 chú rệp chạy ra hỏi em
_ Mày nói được tiếng Anh không?
_ Được (em đáp)
_ Mày từ đâu đến?
_ VN
_ Wow!!!!!! Vietnam (nó hét lên mừng rỡ và nói tiếp)
_ Mày xem và ký vào đây nhé (vừa nói thằng rệp chìa ra 1 tờ giấy ghi bằng tiếng Pháp em ko hiểu nội dung nhưng chắc đại loại là lại chuyện chống Nato và Mỹ..)
_ Mày ghi tiếng Pháp này tao biết gì mà ký?
_ À! để tao giải thích cho mày ( nó vừa nói vừa mở tập brochures ra và chỉ cho em) đây này ....bla bla bka.....
_ Để tao giải thích lại cho mày nhé (em nói) Liên minh EU và Mỹ đem đến cho chúng mày nền tự do, dân chủ, chúng mày không muốn hay sao? mày thử nhìn thằng Arab Saudi xem chúng nó sướng thế nào? mà tại sao mày cứ phải tôn thờ cái thằng Gaddafi độc tài ấy? chính vì thế tao không ký

Thằng rệp trợn tròn mắt nhìn em rồi nhún vai bỏ đi

Thôi em tạm nghỉ mai post tiếp

Chỉnh sửa cuối:

cuada

Xe máy
Bác của bác hay lắm, viết rất công phu và chi tiết. Đời người mấy ai được đi như bác.
Thế giới thật bao la, đẹp.